ผู้เขียน หัวข้อ: ถามความรู้นิดนึงนะครับ  (อ่าน 68129 ครั้ง)

car_racing

• ซี3
Re: ถามความรู้นิดนึงนะครับ
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 04/12/10 14:07:09 »
รบกวนแจ้ง ว่าตอนนี้ ในระบบมีอุปกรณ์อะไรอยู่บ้างได้ไหมครบั แล้วต่อแบบไหน
pioneer 4150dvd
speaker mmats pro6.5 คู่หน้า
power mmats sq4100
cable streetwind
subwoofer mmats p3.0 10" 1ดอก
power class d prims 1.1200
cable monster
sobwoofer monster
(ตอนนี้มีโครงการจะติดตั้ง bit one ที่ qc)

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 04/12/10 17:04:09 »
MMat มีลำโพงสามทาง บอกตรงๆ ผมไม่เคยฟังยี่ห้อนี้เลย
ผมไม่แน่ใจว่า มีขาย mid range เพื่อเอามาใส่กับ ชุดนี้ได้หรือไม่ครับ  

ยี่ห้ออื่นๆ ที่พอจะฟังมันๆได้ แล้วมีสามทาง พอจะนึกออกก็

Rainbow SLC ตัวสามทาง
Focal KRX

bit one ช่วยในการปรับจูน ได้มากมาย แล้วเฮียนพ จูนให้เต็มที่เลย
ลอง bit one กับ สองทางก่อนไหมครับ แล้ว ก็ยกระดับ สายสัญญาณ และสายลำโพงขึ้นหน่อย

แต่ถ้าจะขึ้นสามทาง ต้องดูว่าเลือกลำโพงชุดไหนด้วยครับ  เพราะต้องทำระบบให้เหมาะ
ในรถผม ตอนนี้ active หมด คุม ใช้ แอมป์ 4 channel สองตัวครับ

บางคันใช้แอมป์ตัวที่หนึ่ง  4 channel โดยใช้ 2 channel ขับ ทวิตเตอร์ และ มิดเรนจ์ ผ่าน passive  (ลำโพงที่เลือกต้องมี passive ที่รองรับมาให้ด้วย)   อีก 2 channel ขับ วูฟเฟอร์

แล้วก็ แอมป์ อีกตัวไว้ขับ sub

ลองโทรคุยกับเฮียนพดูครับ รับรองได้มันสมใจ

Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

โดนัล

• เผาวันละนิด จิตแจ่มใส
  • ซี5
  • Rolling rolling ....
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 04/21/10 14:49:29 »
อ่านไปเรื่อยๆ ขอบคุนสำหรับความรู้ครับ ตอนนี้ชักแย่ครับ ข้อมูลเยอะ จนทำอะไรไม่ถูก เข้าไปลองฟังดีกว่า .... ว่าแต่ห้องลองเส็ดยังเอ่ย ?
เมื่อไหรจะครบ 6 เดือนหนอ ....

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 04/21/10 15:08:22 »
ห้องสามารถเข้าไปลองฟังได้แล้วครับ  ตอนนี้กำลังจูน Acousitic ของห้องอยู่ครับ เมื่อวานพวกผมก็เข้าไปฟังกันครับ

เสียงดีหรือปล่าวนะเหรอครับ   ลองถามน้าตงครับ เพราะเมื่อวานหลังจากฟัง ตัดสินใจเสียเงินเกือบครึ่งแสน สำหรับลำโพงชุดใหม่ครับ 555
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 04/23/10 12:51:11 »
ห้องสามารถเข้าไปลองฟังได้แล้วครับ  ตอนนี้กำลังจูน Acousitic ของห้องอยู่ครับ เมื่อวานพวกผมก็เข้าไปฟังกันครับ

เสียงดีหรือปล่าวนะเหรอครับ   ลองถามน้าตงครับ เพราะเมื่อวานหลังจากฟัง ตัดสินใจเสียเงินเกือบครึ่งแสน สำหรับลำโพงชุดใหม่ครับ 555

เฮียครับ ห้องลองใช้ได้แล้ว รบกวนเอา Amp มาต่อเบริน์ไว้ด้วยครับ ........... คราวหลัง AB Test กัน จะได้ไม่มีข้อได้เปรียบ-เสียเปรียบ ระหว่าง Amp สองตัว

ทั้ง Arc xxk, xxd, SE, Genesis , Black Magic, และ อื่นๆ มาเบิร์น ไว้หน่อยนะครับ ........... เดี๋ยวนี้ สามาชิกเรา ก็ชอบ สินค้าที่เบิร์นแล้วด้วยดิ  :)

โดนัล

• ซี5
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 04/26/10 19:42:27 »
ด้วยความมุ่งมั่นว่าวันนี้จะไปลองฟัง ... ขับรถไปถึง -ร้านปิด- เหอะๆ .... แบบว่า บ้านนอกมากมาย ไม่ได้โทไปถามก่อน อดเลย เห็นโปรใหม่แล้วตาโต อยากลองฟังจัง ... เลยกลายเป็นแวะกินส้มตำแถวพระรามห้าแทน  :'(

ว่าแต่ ไม่ค่อยมีคนเล่น mmat กันหรอครับ ไม่ค่อยเห็นใครในนี้พูดถึงสักเท่าไหร

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 04/26/10 19:49:30 »
ร้านปิดทุกวันจันทร์น่ะครับ.  ถ้าบ้านไม่ไกลมาก มาวันพุธก้อได้ครับ
เหนในกระทู้ไร้สาระ ข้างบน น้า ๆ เขานัดกัน. คนเยอะ ๆ สนุกดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/26/10 19:53:09 โดย น้าลีลา...โลเล... »
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 04/26/10 19:49:47 »
ที่ร้านติดตั้งแบรนด์ MMATS ไปไม่น้อยเลยนะครับ  แต่ส่วนมากคนที่ใช้ MMATS จะเน้นสไตล์หนักแน่น แต่สมจริง
ซึ่งจะเป็นแอมป์กับซัฟมากกว่า ส่วนลำโพงนั้นจะใช้เป็น Rainbow มากกว่าเพราะผลิตจากที่เดียวกัน
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

โดนัล

• ซี5
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 04/26/10 19:55:48 »
ขอบคุนมากครับ พอดี แจ๊คพอต วันนี้ แอบเลิกงานไว เลยลองแวะไปดูน่ะครับ ไม่เป็นไรครับ ไว้โอกาสหน้า จะไม่ไปวันจันอีกครับ แฮะๆ ...

โดนัล

• ซี5
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 04/27/10 09:51:16 »
ชุดนี้
*** speaker mmats pro6.5 คู่หน้า               ***
*** power mmats sq4100                    ***
*** subwoofer mmats p3.0 10" 1ดอก       ***

แล้วในอนาคตเพิ่ม mmat d2000 กับ p3 10 อีกสักดอก จะได้ไหมครับ ....

เฮีย ครับ รบกวน pm ชุดนี้มาหน่อยได้มั้ยครับ   ขอบคุนครับ

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 04/27/10 10:19:59 »
วันนี้เข้ามานั่งคุยกับเฮียที่ร้านดีไหมครับ สมาชิกคงเข้าไปหลายคน

โดนัล

• ซี5
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 04/27/10 11:06:50 »
กลัวมันจะบานปลายนะสิครับ ถ้าคนเยอะๆเนี่ย

B11

• ซี5
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 04/27/10 11:08:39 »
กลัวมันจะบานปลายนะสิครับ ถ้าคนเยอะๆเนี่ย

รู้ทันด้วย
THE HUNG

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 04/27/10 11:13:35 »

หมดกัน  O0 ไก่ตื่นเรย 5555
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 04/27/10 11:18:42 »
ชุดนี้
*** speaker mmats pro6.5 คู่หน้า               ***
*** power mmats sq4100                    ***
*** subwoofer mmats p3.0 10" 1ดอก       ***

แล้วในอนาคตเพิ่ม mmat d2000 กับ p3 10 อีกสักดอก จะได้ไหมครับ ....

เฮีย ครับ รบกวน pm ชุดนี้มาหน่อยได้มั้ยครับ   ขอบคุนครับ
   power mmats sq4100   มาขับ  subwoofer mmats p3.0 10" 1ดอก  น่าจะเหนื่อยนะครับ
    เพราะซัฟรุ่นนี้เป็นวอยล์คู่ที่ 4 ohm  เพราะฉนั้นเราต้องต่อ stereo จะได้แค่ 100x2 เองนะครับ
   โดยเฉพาะ poweramp รุ่นนี้ชอบมีปัญหาเรื่องความร้อนด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/27/10 11:21:17 โดย qualityteam »
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม