ผู้เขียน หัวข้อ: ถามความรู้นิดนึงนะครับ  (อ่าน 68120 ครั้ง)

IamNU

• ซี5
Re: ถามความรู้นิดนึงนะครับ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 04/27/10 11:28:06 »
mmats sq4100 ถ้าจำไม่ผิดราคาสูงกว่า ARC SE4100อีกนะครับ แต่ตัวหลังนี่เสียงดีกว่าเยอนะครับ ไม่สนใจบ้างเหรอครับ ส่วนลำโพงอยากให้ลองฟังดูก่อนครับ หรือลองเทียบกะRAดูก็ได้ครับ สัญชาติเดียวกัน แต่RAจะฟังเพลงร้องได้ดีกว่านะครับ >:(
พบแล้วกับสิ่งที่ค้นหา รอเวลาให้ลงตัว

โดนัล

• เผาวันละนิด จิตแจ่มใส
  • ซี5
  • Rolling rolling ....
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 04/27/10 14:55:12 »
ชุดนี้
*** speaker mmats pro6.5 คู่หน้า               ***
*** power mmats sq4100                    ***
*** subwoofer mmats p3.0 10" 1ดอก       ***

แล้วในอนาคตเพิ่ม mmat d2000 กับ p3 10 อีกสักดอก จะได้ไหมครับ ....

เฮีย ครับ รบกวน pm ชุดนี้มาหน่อยได้มั้ยครับ   ขอบคุนครับ

งั้นผมยอมครับ ดูเป็นชุดที่เฮียจัดให้ดีกว่า
    power mmats sq4100   มาขับ  subwoofer mmats p3.0 10" 1ดอก  น่าจะเหนื่อยนะครับ
    เพราะซัฟรุ่นนี้เป็นวอยล์คู่ที่ 4 ohm  เพราะฉนั้นเราต้องต่อ stereo จะได้แค่ 100x2 เองนะครับ
   โดยเฉพาะ poweramp รุ่นนี้ชอบมีปัญหาเรื่องความร้อนด้วย
เมื่อไหรจะครบ 6 เดือนหนอ ....

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 04/28/10 00:03:56 »
ชุดนี้
*** speaker mmats pro6.5 คู่หน้า               ***
*** power mmats sq4100                    ***
*** subwoofer mmats p3.0 10" 1ดอก       ***

แล้วในอนาคตเพิ่ม mmat d2000 กับ p3 10 อีกสักดอก จะได้ไหมครับ ....

เฮีย ครับ รบกวน pm ชุดนี้มาหน่อยได้มั้ยครับ   ขอบคุนครับ

งั้นผมยอมครับ ดูเป็นชุดที่เฮียจัดให้ดีกว่า
    power mmats sq4100   มาขับ  subwoofer mmats p3.0 10" 1ดอก  น่าจะเหนื่อยนะครับ
    เพราะซัฟรุ่นนี้เป็นวอยล์คู่ที่ 4 ohm  เพราะฉนั้นเราต้องต่อ stereo จะได้แค่ 100x2 เองนะครับ
    โดยเฉพาะ poweramp รุ่นนี้ชอบมีปัญหาเรื่องความร้อนด้วย

แสดงว่า Power Amp รุ่นนี้ไม่ชอบ อาบน้ำอุ่น  :-\

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 04/28/10 10:45:24 »
เมื่อวานเจอน้อง donnal ยินดีที่ได้รู้จักครับ ว่างๆ แวะมาฟังเพลงกันอีกนะ   เฮียนพจัด solution ได้ลงตัวทีเดียวเมื่อวาน
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

โดนัล

• ซี5
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 04/28/10 15:31:26 »
ครับผม ไว้เดี่ยวจะหาเวลาไปอีกครับผม ขอบคุน พี่ๆ มากครับ ให้ความรู้เยอะมากมาย ...  จุดประกาย ได้เยอะเลยครับ :)

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 04/29/10 10:57:17 »
ด้วยความยินดีครับน้องดล  เสียดายเวลาน้อย  ว่าแต่ว่า น้องดลโดนประกายอะไรครับ   ประการ Morel Piccolo/Supremo กับ Arc SE ป่าวครับ 555
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 04/29/10 10:58:54 »
หรือประกายหอย  วิบ แวบ ซี๊ด ซ๊าด   :-[
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

โดนัล

• ซี5
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 04/29/10 20:12:29 »
หอยยังไม่ไหวครับ ยอมก่อน ตอนนี้ ... เด๊ยวกะลังเก็บข้อมูล ไล่หาลำโพงในดวงใจฟังอยู่ครับ แฮะๆ

ไว้ว่างๆ จะขอไปนั่งฟังในรถ พี่ๆ อีกนะครับผม =)

โดนัล

• ซี5
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 04/29/10 20:15:35 »
ว่าแต่ วันนี้ว่างๆ ผมเข้าไปดูบอร์ดเรื่อยเปือ่ย เห็น บอร์ด FD เค้าแนะนำสาย canare อ่ะครับ ไม่ทราบว่า ได้ลองกันมั่งมั้ยครับ

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 04/29/10 20:23:13 »
canare ของผมกะน้องโอ๋ oh+ ก็มีกันครับ ตอนนั้นเริ่มเล่นเครื่องบ้านก็เลยใช้สายตัวนี้ เป็นสายลำโพงที่ใช้ได้ทีเดียว ราคาไม่แพงมากด้วย เสียงออกแนว flat กลาง ๆ ไม่โดดเด่นทางใดทางหนึ่ง ที่ใช้ในรถน่าจะเป็น 4S8 มั้ง ถ้าจำไม่ผิด แต่เอามาใช้เครื่องบ้านจะเป็น 4S11  เพราะใน 1 สายมี 2 คู่เลย ทำ biwire ได้เลย แต่เอาลงรถอาจจะยากหน่อย เพราะเส้นมันโต ร้อยยาก  ถ้า4S8 จะเป็นเส้นคู่ เส้นเล็กกว่า ร้อยง่ายกว่า

ราคาตอนนั้นผมซื้อ 4S11 เมตรละ 190 มั้ง ซื้อแถวบ้านหม้อ  4S8  น่าจะถูกกว่านี้ 
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

Ohh+..โอ๋

• ซี5
  • สถานะ: มั่นคง
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 04/29/10 21:09:28 »
canare ของผมกะน้องโอ๋ oh+ ก็มีกันครับ ตอนนั้นเริ่มเล่นเครื่องบ้านก็เลยใช้สายตัวนี้ เป็นสายลำโพงที่ใช้ได้ทีเดียว ราคาไม่แพงมากด้วย เสียงออกแนว flat กลาง ๆ ไม่โดดเด่นทางใดทางหนึ่ง ที่ใช้ในรถน่าจะเป็น 4S8 มั้ง ถ้าจำไม่ผิด แต่เอามาใช้เครื่องบ้านจะเป็น 4S11  เพราะใน 1 สายมี 2 คู่เลย ทำ biwire ได้เลย แต่เอาลงรถอาจจะยากหน่อย เพราะเส้นมันโต ร้อยยาก  ถ้า4S8 จะเป็นเส้นคู่ เส้นเล็กกว่า ร้อยง่ายกว่า

ราคาตอนนั้นผมซื้อ 4S11 เมตรละ 190 มั้ง ซื้อแถวบ้านหม้อ  4S8  น่าจะถูกกว่านี้  

คุณหมอช้ายให้ข้อมูลได้ครบถ้วนมากเลยครับ

ใช่แล้วครับ canare เป็นสายที่นับว่าคุ้มค่ามากที่สุดเส้นนึงเลย ผมคุ้นเคยกับสายเส้นนี้ดีเพราะใช้กับเครื่องบ้านมานานมากแล้วครับ (ยังไม่เคยลองในรถ) ตอนนี้ก็ยังใช้อยู่ครับ แต่เป็นรุ่น 4S11 ครับ เป็นสายเบอร์ 14AWG 4 เส้นตีเกลียวอยู่ภายในท่อ jacket สามารถต่อ bi-wireได้เลย ตอนนั้น (2 ปีที่แล้ว) ซื้อมาเมตรละ 165 เองมั้งครับถ้าจำไม่ผิด ตอนนี้รู้สึกจะ 195/m ครับ

แต่สาย 4S11 ไม่ค่อยนิยมนำมาใช้ในเครื่องเสียงรถครับ มันใหญ่ไปนิด ตอนติดตั้งช่างอาจจะอ้วกได้ คนส่วนใหญ่ก็จะนิยมใช้ 4S8 (4x16AWG) มากกว่า สนนราคาเมตรละ 100-120 บาทมั้งครับ

ลักษณะเสียงก็จะ flatๆ ตามที่หมอบอกอ่ะแหละครับ ฟังเรื่อยๆ สบายๆ

ถ้าถามว่าดีมั้ยก็ต้องตอบว่าดีครับ (ไม่งั้นไม่ซื้อมาใช้หรอก >:() แต่ดีในระดับหนึ่ง ถ้าจะให้แนะนำจริงๆ กัดฟันอีกหน่อยเล่น psi ไปเลยดีกว่าครับ (ไม่เชื่อถามน้าๆทุกคนในนี้ได้เลย โดนสายเส้นนี้กันไปแล้วถ้วนหน้า) ปลายเสียงแหลมที่ได้จะมีประกายมากกว่า แล้วเสียงร้องก็เปิดออกมามากกว่าอย่างเห็นได้ชัดครับ (เท่าที่หูถั่วๆของผมจับได้ขณะ AB Test กับเครื่องบ้าน) เพราะตอนนี้สายลำโพงเครื่องบ้านผมก็อยากจะเปลี่ยนมาใช้ psi แล้วเช่นกัน  :D :D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/29/10 21:12:05 โดย Oh+ »
Alpine 9887, iPod Classic 80gb, Audison Bit-One, Mosconi 100.4 x2, RA Ref 3-WAY, Image Dynamics iD10d2v3, Tchernov Original Balanced IC (Blue), Monster 402XLN xtreme (for sub)

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 04/29/10 21:30:41 »
ตัดไปสักทีสิท่าน แล้วเข้าบานาน่าดี ๆ เลย  แจ่มมมมมมมมมมมมมมมม   >:(  เออ แต่ลำโพง usher  ท่านโอ๋มัน biwire นิ ทำไงอ่ะ  ???

เอ สายสัญญาณเอาไปยังอ่ะ 1 เมตร  ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/29/10 21:33:21 โดย น้าลีลา...โลเล... »

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 04/30/10 10:52:56 »
เดี๋ยวเย็นนี้เข้าไป ผมจะให้ กอล์ฟตัดให้ ถ้าไม่ตัด เดี๋ยวผมจะตัดสาย____ ของกอล์ฟ มาให้โอ๋ใช้ซะเลยยยยยย  :-\

ราคาร้อยกว่าๆ  เดี๋ยวต้องลองเทียบกับ สาย prism ดูครับน้อง ดล   เพราะราคาไกล้เคียงกัน  ว่าแล้วผมตัด สาย prism สัก ชุดเอาไปลองกับเครื่องบ้านดีกว่า  อิอิอิ คันนนน อ้าว เกิดดีขึ้นมา จะได้เป็นข้อมูลเก็บไว้เนอะ 

เมื่อวาน เอาสายสัญญาณ ZN7 กลับบ้านไปแล้วยังไม่ได้ลอง รอหมอช้าย กับน้องโอ๋มาช่วยกันลอง  ไม่มาขอให้จู๊ดๆ

น้อง ดล ผมเชียร์ psi เช่นกันครับ  เมตรละ สี่ร้อยต้น สำหรับสายเครื่องบ้านนี่  ก็ไม่ได้แพงเกินไปนะครับ  Kimber 8TC แพงกว่านี้มาก เสียงดีนะ แต่ไม่ได้เรียกว่า จะกิน psi ลง  มันแค่แนวเสียงไม่เหมือนกัน แตกต่างกัน แต่เรียกว่า ดีกว่า ไม่ได้ในราคาที่แพงกว่ากันมากครับ

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 04/30/10 13:34:49 »
อยากบอกว่า แอบเอา สายลำโพง Prism มาลองกับชุด โฮมเทียร์เตอร์ แล้ว ............... Work ดีแฮะ ประหยัดด้วย ...........  :-\

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 04/30/10 13:51:03 »
อยากบอกว่า แอบเอา สายลำโพง Prism มาลองกับชุด โฮมเทียร์เตอร์ แล้ว ............... Work ดีแฮะ ประหยัดด้วย ...........  :-\

ลุง กรุณา เล่าละเอียดๆ หน่อย อยากรู้มาก  มายั่วให้อยากแล้วจากไปนี่หว่า