ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำจากทุกท่านด้วยครับ  (อ่าน 45068 ครั้ง)

samual

• ซี2
  • **
ได้เคยฟังรถของสมาชิกท่านหนึ่งที่ติดมาจากที่QCแล้วประทับใจ ทั้งๆที่systemก้อไม่ได้หรูหราอลังการอะไรแต่เสียงดีมากครับ ขอบพระคุณอย่างสูง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/11/13 12:13:22 โดย samual »

Hokung

• ตกมาตราฐานร้าน
  • ซี5
  • ยังอีกไกล
 >:(      มือใหม่ จริงเหรอออนี้
New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt

MR.Prakarn Lengprasert

• ซี5
มานั่งคอยเป็นเพื่อนครับ :)

buraphaboy

• ซี2
  • **
-- สวิทช์คุมเครื่องเสียงที่พวงมาลัย ไม่ใช่เรื่องยากครับ แค่พ่วง Interface เข้าไป มันก็คุยกับวิทยุใหม่ รู้เรื่องแล้วล่ะ ดังนั้นเปลี่ยน Front น่าจะให้ประสิทธิภาพสูงสุดครับ

-- เรื่องลำโพง มาแอบเชียร์ Micro Precision S5 น่ะครับ ใช้ทวีตเตอร์ของ Scan ถึงไม่ใช่ จู๋แมว ก็เถอะ แต่แนวน่าจะใกล้ลำโพงบ้านล่ะครับ

ว่าแต่ .. งบเท่าไหร่ครับ
ระบบ 2CH เล็กๆ แต่เสียงดี ....
---------------------------------------------------------------------
Front : Clarion DXZ786 USB
Power Amp : Ramm Mozart-1
Speaker : Micro Precision S3/5
Speaker Cable : Tara Labs Cobra Gold
Inter Connector : Tara Labs Quantum-II

Hokung

• ซี5
  • ยังอีกไกล
ส่วนตัว ผมชอบหอย ที่เป็นคู่ของมัน แล้วผ่าน พาสซีพ ตรงรุ่น
New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt

Kom_P

• ซี5
โดยสรุปคืออยากได้เสียงแบบ Accuphase E560ขับTotem Model One (ที่จริงผมไม่ได้ใช้ชุดนี้หรอกครับ แต่น่าจะเทียบเคียงได้ หลายๆท่านอาจจะได้ผ่านหูชุดนี้มาครับ) คือdynamicดี bassลงได้ลึก แต่เสียงมีเนื้อดีไม่บาง ไม่มีเกรนเสียงหรือเป็นขอบแข็ง แหลมมีเนื้อทอดตัวพริ้วไม่บาง กลางมีเนื้อหวานแต่ไม่อุ้ยอ้าย อิมแพคโน้ตคมแต่ไม่บาดหูนะครับ

ถ้าชอบเบสแบบ Model One ว่าน่าจะลองฟัง German Maestro ดูนะครับ
แต่ชอบแหลมมีมวลด้วยนี่ แนะให้ลองฟัง German Maestro M Line 3 ทาง + แอมป์ Mosconi Class A ครับ

อีกชุดก็เป็นรถ น้ากมลครับ Diamond Hex Pro จับกับแอมป์ Celestra VA คลาส AB แหลมเป็นประกาย มีมวล กลางสูงเยี่ยม แต่กลางต่ำไม่เท่า German Maestro ครับ

รองลงมาอีก เป็นลำโพง Diamond Hex ธรรมดา จับกับแอมป์ Arc ครับ คุณภาพก็รองลงมา ตามราคาอ่ะครับ

ปล. ความเห็นส่วนตัว จากคนใช้ Accuphase  :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/24/12 12:16:21 โดย Kom_P »
คันหู...ม่ายรู้เปนอ่า~ร๊ายยย  >:(

Hokung

• ซี5
  • ยังอีกไกล
งั้น พี่เล่นเครื่องบ้านคงหนี ไม่พ้น อิคคิว แน่ เลย

samual

• ซี2
  • **
มานั่งคอยเป็นเพื่อนครับ :)
ขอบคุณครับ :D

MR.Prakarn Lengprasert

• ซี5
อ้างจาก: samual links=topic=7118.msg69796#msg69796 date=1353703445
โดยสรุปคืออยากได้เสียงแบบ Accuphase E560ขับTotem Model One (ที่จริงผมไม่ได้ใช้ชุดนี้หรอกครับ แต่น่าจะเทียบเคียงได้ หลายๆท่านอาจจะได้ผ่านหูชุดนี้มาครับ) คือdynamicดี bassลงได้ลึก แต่เสียงมีเนื้อดีไม่บาง ไม่มีเกรนเสียงหรือเป็นขอบแข็ง แหลมมีเนื้อทอดตัวพริ้วไม่บาง กลางมีเนื้อหวานแต่ไม่อุ้ยอ้าย อิมแพคโน้ตคมแต่ไม่บาดหูนะครับ

ถ้าชอบเบสแบบ Model One ว่าน่าจะลองฟัง German Maestro ดูนะครับ
แต่ชอบแหลมมีมวลด้วยนี่ แนะให้ลองฟัง German Maestro M Line 3 ทาง + แอมป์ Mosconi Class A ครับ

อีกชุดก็เป็นรถ น้ากมลครับ Diamond Hex Pro จับกับแอมป์ Celestra VA คลาส AB แหลมเป็นประกาย มีมวล กลางสูงเยี่ยม แต่กลางต่ำไม่เท่า German Maestro ครับ

รองลงมาอีก เป็นลำโพง Diamond Hex ธรรมดา จับกับแอมป์ Arc ครับ คุณภาพก็รองลงมา ตามราคาอ่ะครับ

ปล. ความเห็นส่วนตัว จากคนใช้ Accuphase  :-\

ขอบคุณครับ ดีใจที่มีคนเล่นaccuphaseมาตอบจะได้เทียบเคียงง่ายครับ Mosconi class Aนี่ให้ได้เหมือนAccuphase class A เลยเหรอครับ งั้นก้อเยี่ยมเลยครับ แล้วเทียบกับ Audison thesis class Aเป็นยังไงบ้างครับ

German MasetroเทียบกับAudio Systemต่างกันยังไงบ้างครับ

เมื่อก่อนผมเคยใช้AudioSystem MX165Dust MKIIอยู่แล้วเปลี่ยนเป็นGm SV6509 เท่าทีี่่จำได้Gmจะให้มิสเบสที่หนักแน่นกว่าเนื้อเสียงคนร้องจะมีเนื้อเสียงที่อิ่มกว่าครับเวทีเสียงจะกว้างกว่าAudio Systemครับน้า

zeed2000

• ซี5
เอาเสียงไปทาง Totem Model1 งั้นก็ต้องลอง Dynaudio Esotar 2
เพราะหน้าตาดอกคล้ายกัน ไม่รู้เกี่ยวไหม 555 (จริงๆผมแค่อยากฟังเป็นการส่วนตัว)
อ้อ แล้วก็ Esotar 2 ออกแบบมา active เท่านั้นครับ

ฟร้อนผมว่าใช้ของเดิมก็ง่ายดี ไม่ต้องไปยุ่งกับระบบไฟของเค้ามาก
เพิ่ม Processor Arc Audio PS8
Front Denon เลิกผลิตแล้ว คงต้องเป็นมือ 2 ครับ
หรือถ้าจะเบิกใหม่ชม.นี้ให้สุด คงต้องไป Pioneer ODR ครับ

จากที่ถาม Audison Thesis เป็นแอมป์ที่ดีมากๆ แต่ไม่เหมาะกับบ้านเรา
ออกแนว Musical Fidelity A1 อ่ะครับ เสียงดี แต่ร้อนจนทอดไข่ได้

แอมป์ Accuphase ลองใส่แทนด้วยแอมป์ Brax ดูครับ
เวทีดี สงัด มีความเป็นดนตรีสูง หน้าตาหล่อเหลา

อย่าลืมว่าสายต่างๆก็มีความสำคัญครับ
ถ้าเล่นบ้านอยู่แล้ว ก็น่าจะมียี่ห้อในใจ เอามาลงรถก็ได้นะครับ

สุดท้ายนี้ ถ้าเชื่อผม 300k ไม่อยู่แน่ครับ  :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/24/12 13:30:00 โดย zeed2000 »
เบื่อ คัน เบื่อ คัน เบื่อ คัน ทำไรกะรถต่อดีฟะ

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
อ้างจาก: Hokung link=topic=7118.msg69813#mจsg69813 date=1353734680
งั้น พี่เล่นเครื่องบ้านคงหนี ไม่พ้น อิคคิว แน่ เลย
อย่างที่เรียนว่าในชุดไม่ได้ใช้accuphaseเลยครับ ที่ยกชุดนี้ขึ้นมาเพราะเข้าใจว่าน่าจะมีคนผ่านหูคุ้นเคยมากกว่าครับ

ในชุดจะมีปรีConrad ART2 เพาเวอร์Karan M2000 ลำโพงRockportครับ ก้อเก่าบ้างใหม่บ้างใช้ๆกันไปครับ ให้เสียงออกมาอย่างที่ชอบครับ แต่บางท่านอาจจะไม่ชอบนะครับ  :-[ แนวเสียงออกมาก้อไปในแนวทางaccuphase E560+ totem model1ที่upขึ้นน่ะครับ

อยากจะหาเครื่องเสียงรถที่ให้แนวเสียงไปในแนวทางที่คุ้นเคยครับ อาจจะย่อหย่อนกันไปตามข้อจำกัดอันนี้เข้าใจได้ครับ

ก่อนอื่นขอยินดีต้อนรับสู่สังคม QC ครับ

เท่าที่ดูจากระบบเครื่องบ้านที่คุณเล่นอยู่นี่ ไฮเอนมากเลยนะครับ
พิจารณาจากระบบบ้านแล้วอยากแนะนำให้ลองดังนี้ครับ
- ลำโพง: Brax Matrix จะได้รายละเอียด ความสะอาด มิดเบสแน่นแบบไฮเอน หรือประหยัดงบลงมาก็ GM M-line 3 ทาง ครับ
- แอม: ถ้างบถึงจัด Brax, Milbert หากลดงบลงมาแนะนำ Arc SE4200 ครับ

สุดท้ายขอให้ได้ระบบที่ถูกใจครับ

ปล. รบกวนช่วยแจ้งงบประมาณได้ไหทครับสมาชิกจะได้แนะนำได้เหมาะกับงบที่ตั้งครับ

Kom_P

• ซี5
ขอบคุณครับ ดีใจที่มีคนเล่นaccuphaseมาตอบจะได้เทียบเคียงง่ายครับ Mosconi class Aนี่ให้ได้เหมือนAccuphase class A เลยเหรอครับ งั้นก้อเยี่ยมเลยครับ แล้วเทียบกับ Audison thesis class Aเป็นยังไงบ้างครับ

German MasetroเทียบกับAudio Systemต่างกันยังไงบ้างครับ

คะ คะ คะ คาร้านนน   >:( อยากขอไปลองฟังจังเลยครับพี่  :-\

ปกติเล่นเว็บเครื่องเสียงบ้านรึปล่าวครับ เพื่อเจอออนไลน์ จะได้ทักทายกันครับน้า samual

ส่วนเรื่องแอมป์
Mosconi Class A ให้ได้ไม่เท่า  E560 ครับ เกรนเสียงละเอียดกว่าเยอะ ตามราคาอ่ะครับ มวยมันคนละชั้นกัน
แต่ถึงจะราคาเท่ากัน ก็หาคู่ชกยากนะครับ จุดขายเค้าเลย

ส่วนตัว Audison ไม่เคยฟังเลยครับน้า
คันหู...ม่ายรู้เปนอ่า~ร๊ายยย  >:(

zeed2000

• ซี5

ขอบคุณครับ คิดอยู่เหมือนกันครับว่าฟร้อนน่าจะใช้ของเดิม
ถ้าaudison thesisเสียงเหมือนA1งั้นก้อน่าสนสิครับ :D

แอมผ์Braxนี่แนะนำรุ่นใหนดีครับ

สายนี่ถ้าเป็น สายสัญยาณ cardas crosslink1i  + สายลำโพง crosslink 1sจะเหมาะมั้ยครับ สายบ้านที่ใช้เป็น Nordost+Transparentครับ แต่สงสัยจะไม่เหมาะครับ nordostรุ่นเล็กเสียงก้อบางคม รุ่นใหญ่ก้อแพงเกินจะเอามาลงรถ ส่วนtransparentนี่ชอบมากแต่ขนาดมันใหญ่สงสัยใส่รถไม่สะดวกครับ

ท่านมีส่ยแนะนำมั้ยครับ :-[

อ่า Amp Audison นี่ ผมหมายความว่ามันร้อนเหมือนกันอ่ะครับ เรื่องเสียงนี่คงต้องลองฟังดู
Amp Brax รุ่น MX4B ครับ เป็น class ab ครับ
แนวเสียงลำโพง Brax นี่มาลองฟังรถผมก่อนได้ครับ ผมใช้อยู่

สายนี่ถ้าชอบ Transparent อยากให้ลอง Tchernov classic (ไม่ถูก)ดูครับ เสียงดีชน Cardas ได้ครับ

สุดท้าย แสนนึงไม่รวมฟร้อน ไม่อยู่ครับ  :-X
เบื่อ คัน เบื่อ คัน เบื่อ คัน ทำไรกะรถต่อดีฟะ

Hokung

• ซี5
  • ยังอีกไกล
GM M line + ramm ผมเคยต่อ ฟังนะ มันไม่ค่อยจะเข้ากันเท่าไรนัก  บุคคลิค ของลำโพงหายไปเลย และ ที่ สำคัญ คือ มันจะดูอืดๆ
ผมว่ากัดฟัน ไป moconi A class ผมว่า เข้ากันได้ดีมากกกกกก

สุดท้ายลองมาลองต่อฟังด้วยตัวเอง ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/24/12 16:44:37 โดย Hokung »

zeed2000

• ซี5
ถ้าว่าง ค่ำนี้ลองเข้ามาดูครับ น่าจะมีรถสมาชิกพอสมควร