ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำหน่อยครับ CD Audiophile แผ่นไหนมือใหม่ควรซื้อครับ  (อ่าน 60845 ครั้ง)

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
แผ่นราคาประมาณ 100+ คุณภาพก็พอใช้ได้ครับ

ถ้าหาชุดนี้ได้จาดีมาก เพราะเอาเพลงฮิต ๆ ของเติ้งมารีมาสเตอร์ใหม่ แต่คุณภาพเสียงก็ใช้ได้ ดีกว่า 100+ แน่ ๆ  แต่คงไม่เทียบเท่าของทำใหม่

เห็นน้ากลมมีชุดนี้ แต่ได้ข่าวหายไป ใครเด็บได้ ช่วยเอามาคืนด้วย อิอิ
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
มีใครรู้บ้างครับว่า เติ้งลี่จวิน (Teresa Teng) เป็นโรคหอบหืด(asthma)
แล้วก็มาเสียชีวิตที่เชียงใหม่เมืองไทยนี่เองด้วยอาการหอบหืดเฉียบพลัน
(Acute asthmatic attack) :'( :'(
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

• ซี5
  • -*-
รู้สิ  มา dead ที่เชียงใหม่รามหรือลานนานี่แหล่ะ   ตอนนั้นยังเรียนอยู่ที่ มอชอ เลย

ปอลอ นี่ ๆ ชุดนี้ มีขายที่ cap อ่ะ  น้าโบว์ http://www.cap.co.th/my/products_artist.asp?cdid=CA0002240&fp=products_search_subresult.asp&fp_p=1&s_string=Teresa&s_type=Artist&mc=c
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

bowling

• ซี5
มีใครรู้บ้างครับว่า เติ้งลี่จวิน (Teresa Teng) เป็นโรคหอบหืด(asthma)
แล้วก็มาเสียชีวิตที่เชียงใหม่เมืองไทยนี่เองด้วยอาการหอบหืดเฉียบพลัน
(Acute asthmatic attack) :'( :'(
ผมรู้ครับ(ชูมือ2ข้างเลย)

แต่ผมมารู้ตอนครบรอบเสียชีวิตไม่รู้ว่ากี่ปีอ่ะครับ ดูข่าวtvนานมาแล้ววววววว
ทุนน้อย ค่อยๆอัพ

• ซี5
  • -*-
ผมรู้ครับ(ชูมือ2ข้างเลย)------> เต่าเดินมา อิอิ

แต่ผมมารู้ตอนครบรอบเสียชีวิตไม่รู้ว่ากี่ปีอ่ะครับ ดูข่าวtvนานมาแล้ววววววว

bowling

• ซี5
รู้สิ  มา dead ที่เชียงใหม่รามหรือลานนานี่แหล่ะ   ตอนนั้นยังเรียนอยู่ที่ มอชอ เลย

ปอลอ นี่ ๆ ชุดนี้ มีขายที่ cap อ่ะ  น้าโบว์ http://www.cap.co.th/my/products_artist.asp?cdid=CA0002240&fp=products_search_subresult.asp&fp_p=1&s_string=Teresa&s_type=Artist&mc=c

ขอบคุณครับ แต่ไม่รู้ว่าในงานจะมีขายมั๊ย

bowling

• ซี5
ผมรู้ครับ(ชูมือ2ข้างเลย)------> เต่าเดินมา อิอิ

แหมน้าก็ อุตส่าห์ชูไม่สูงแล้วนะ แหะๆๆๆๆ

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท

สมเป็นแฟนพันธ์แท้เพลงจีนจริงๆครับ

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ

ขอบคุณครับ แต่ไม่รู้ว่าในงานจะมีขายมั๊ย

ลองโทรไปถามจิครับ ว่าจะเอาแผ่นนี้มาขายที่งานป่าว ;D

คราวที่แล้วไปงาน BAV ที่ร้าน CAP แผ่นเยอะมาก ละลานตาเต็มไปโหมด ไอ้โน่นก็อยากได้ ไอ้นี่ก็อยากได้ ผมคิดว่าน่าจะมีนะครับ เพราะส่วนใหญ่ถ้าหน้า web ยังไม่ได้เขียนว่าของหมด และเป็นแผ่นที่เป็นที่รู้จัก ก็จะมีขายครับ ;D
รถผม เพราะแล้ว

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
แผ่นยอดนิยมพวกนี้น่าจะมีนะครับ หรือถ้า cap ไม่มีเจ้าอื่นก็มีครับ ;D ;D

• ซี5
  • -*-
ครายหว่าไปงาน bav หอบถุงเบ้อเร่อกลับบ้านมา อิอิ ;D

Ohh+..โอ๋

• ซี5
  • สถานะ: มั่นคง
พรุ่งนี้ไปถอยแผ่นด้วยดีก่าา แผ่นเติ้งลี่จวินชุดนี้ผมก็มีครับ แต่เป็นแผ่นเมืองจีนอ่าา ผมว่าเสียงไม่เท่าไร ไม่รู้แผ่นแท้เป็นไง

ตอนแรกๆก็ฟัง ipod หรอก โหลดเอาๆ... พลาดๆๆ ไม่น่าไปฟังแผ่นแท้เล้ยยย.. (แต่ล่าสุดที่โหลด jheena ที่ rip xrcd มา เสียงใช้ได้เลยครับ)

ปล.เป็นวัฏจักรครับ ตอนแรกฟัง ipod>>>เสียงไม่ดี..ซื้อแผ่นแท้>>>>ตังหมด...กลับมาฟัง ipod...
Alpine 9887, iPod Classic 80gb, Audison Bit-One, Mosconi 100.4 x2, RA Ref 3-WAY, Image Dynamics iD10d2v3, Tchernov Original Balanced IC (Blue), Monster 402XLN xtreme (for sub)

kamol

• ซี5
แผ่นของเติ้งแท้ๆ ผมมีแผ่นนึงครับ เป็นการนำเอาเพลงเก่าๆดังๆ ของเติ้งอี้จิน ในรอบสามสิบปีที่ผ่านมา มาทำใหม่ ปรับปรุงคุณภาพเสียงถ้าจำไม่ผิดจะ ทำใหนเยอรมันนีครับ ราคาสูงหน่อย ประมาณ 800 - 1000 บาทซื้อนานแล้ว  ผมซื้อจาก B2S สาขาปิ่นเกล้า ตอนนั้นเห็นเหลืออยู่แผ่นเดียว

แต่ว่าที่ CAP ขายถูกกว่ามากครับ

http://www.cap.co.th/my/products_artist.asp?cdid=CA0002240&fp=products_search_subresult.asp&fp_p=2&s_string=teresa+teng&s_type=All&mc=c#

แม้เสียงจะไม่คมชัดเหมือน cd ของนักร้องที่นำมาร้องใหม่ในปัจจุบัน แต่ก็นับว่า เสียงใสไพเราะ มากทีเดียว

ที่น่าเสียดายคือ แผ่นนี้ของผมเหลืออยู่แต่กล่อง จำไม่ได้ว่าให้ใครยืมไป  

??? ???

แผ่นจะเป็นสีชมพูอ่อนๆ เฮ้อเสียดายมาก

แผ่นผมหายไปเยอะมาก ต่อไปต้องระวังกว่านี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/11/10 11:44:29 โดย kamol »
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

kamol

• ซี5
ผมกำลังพยายาม rip แผ่นแท้ให้ออกมาดีที่สุด เพื่อเอากลับมาฟังใน ipod ให้ได้เสียงไกล้เคียงเดิมที่สุด

ใครมีคำแนะนำผมบ้างครับ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
ผมกำลังพยายาม rip แผ่นแท้ให้ออกมาดีที่สุด เพื่อเอากลับมาฟังใน ipod ให้ได้เสียงไกล้เคียงเดิมที่สุด

ใครมีคำแนะนำผมบ้างครับ
เคยมีคนแนะนำให้ใช้ Mac แล้วทำเป็น aiff ครับ(ไม่ใช่ apple lossless นะครับ ขนาด file~40 mb)
ถ้า window ก็ WAV(~40 mb เหมือนกัน) ;D ;D