ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาปรีแอมป์ครับ  (อ่าน 15147 ครั้ง)

Salapao

• ซี1
  • *
พอดีผมใช้รถ VIOS 2009 ไม่อยากเปลียน Front เลยอยากได้ปรีแอมป์ที่รับสัญญาณHi-Levelได้เอาไว้ต่อกับแอมป์+Sub(มีอยู่แล้วครับ) อยากให้ช่วยแนะนำให้หน่อยครับ อยากให้แนะนำสัก2-3รุ่นเอาแบบประหยัดถึงระดับกลางๆก็พอครับ ขอบคุณครับ :o

ลุงขี้เมา

• ซี5
Re: ขอคำปรึกษาปรีแอมป์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05/03/10 14:00:38 »
ถามเรื่องนี้ ไปไม่เป็นเลยเรา  O0

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05/03/10 14:11:06 »
จิง ๆ  มันมีตัวแปลง HI to low นี่ครับ  ก็ต่อจากฟร้อน ไปแอมได้เลย

แต่เชียร์เปลี่ยนเหอะครับ  ผมก้อ vios 09 เหมือนกัน เปลี่ยนไป 1 din หรือ อยากหล่อก็ 2din เลย แล้วเล่นไปได้อีกไกล  ไม่งั้นคอขวดจะอยู่ที่ front แทน  ???
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05/03/10 14:14:00 »
จิง ๆ  มันมีตัวแปลง HI to low นี่ครับ  ก็ต่อจากฟร้อน ไปแอมได้เลย

แต่เชียร์เปลี่ยนเหอะครับ  ผมก้อ vios 09 เหมือนกัน เปลี่ยนไป 1 din หรือ อยากหล่อก็ 2din เลย แล้วเล่นไปได้อีกไกล  ไม่งั้นคอขวดจะอยู่ที่ front แทน  ???

หมอซ้ายยยยย มาตอบกระทู้นี้แล้วววว ...........​เราแว๊บ ดีกว่า  :-\

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05/03/10 14:15:36 »
ลุงไปหนายยยยยยย มานี่ ๆ ๆ ๆ ๆ   ๆๆ มาช่วยกันก่อนสิ  ???
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05/03/10 14:29:49 »
เดี๋ยวรอเฮียมาตอบดีกว่านะครับ  แต่ผมเคยได้ยินว่า สำหรับ คนที่ไม่เปลี่ยน front เนี่ย preamp มีประโยชน์มาก
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05/03/10 15:57:58 »
การใส่ปรีแอมป์มีทั้งข้อดีและข้อเสียนะครับ  ก่อนอื่นต้องทำความเข้าใจกับหน้าที่ของปรีแอมป์ก่อน
หน้าที่ของปรีแอมป์ คือ
1. ทำหน้าที่ขยายสัญญาณ ตัวนี้แหละที่ทำให้ถกเถียงกันว่าใส่แล้วดีหรือไม่ดี  ในกรณีนี้ให้ตั้งข้อสังเกตุง่ายๆว่า
   ถ้าวิทยุที่มีอยู่สัญญาณขาออกต่ำมากๆการมีปรีแอมป์มาช่วยขยายสัญญาณเพิ่มขึ้นย่อมดีกว่าแน่นอน แต่ในกรณี
   ที่วิทยุที่เรามีอยู่มีสัญญาณขาออกที่สูงอยู่แล้วจะไม่นิยมให้ใช้ปรีแอมป์เพราะอาจทำให้สัญญาณที่ได้ดรอปหรือผิดเพี้ยนได้
   แต่ทั้งนี้ต้องขึ้นอยู่กับเกรดของอุปกรณ์ของปรีตัวนั้นด้วย จะดูเพียงสเปคที่เขียนมาอย่างเดียวคงไม่ได้
2. เป็น EQ ที่มีไว้สำหรับเพิ่มหรือลดความถี่ในย่านที่เราต้องการปรับ  ตรงนี้เป็นจุดแข็งของปรีที่สามารถปรับได้ง่าย
   เพราะบางครั้งเราต้องการฟังเพลงที่หลากหลายแนว ปรีแอมป์จะสามารถปรับแต่งได้ง่ายสุด
3. Cross Over  ปรีแอมป์ดีๆบางครั้งก็มีวงจร crossover ทั้ง lowpass และ highpass มาพร้อมกับเครื่องเลย
   ทั้งยังมี volume ซัฟให้อีกทำให้เราลดหรือเพิ่มความดังย่านความถี่ต่ำได้ด้วย
4.ปรีที่ดีมากๆอาจมีอุปกรณ์กรองสัญญาณให้มีความสะอาดมากขึ้น เช่น ของ Prism T6 หรือ Zapco sxsl
  จากคำถามที่ถามมาว่าอยากได้ปรีแอมป์ที่มี Hi to Low เลยถ้าระบบไม่ใหญ่มากแนะนำ Performance PEQ 7
  แต่ถ้าระบบดีหน่อยแนะนำหาปรีแอมป์ดีๆ แล้วเพิ่ม Hi to Low คุณภาพดีๆ น่าจะดีกว่าเยอะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/03/10 15:59:41 โดย qualityteam »
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05/03/10 21:51:26 »
ถ้าไม่อยากเปลี่ยน Front จริงๆ ลองดู Amp ที่รับ Hi-Input ได้ ก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่ง ...... ไม่ทราบว่า ของเดิมมีอะไรบ้างครับ  :)

Salapao

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05/05/10 11:42:23 »
พอดีของเดิมมีแอมป์ 4 chanall + sub 1 ดอกอยู่ แต่ไม่มีcroosในตัวเลยอยากได้preampที่สามารถตัดsubออกมาได้ครับ :(

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 05/06/10 01:07:44 »
พอดีของเดิมมีแอมป์ 4 chanall + sub 1 ดอกอยู่ แต่ไม่มีcroosในตัวเลยอยากได้preampที่สามารถตัดsubออกมาได้ครับ :(

งั้นคงต้องใช้ Pre Amp แล้วละครับ  :)