ผู้เขียน หัวข้อ: น้า NeS ช่วยด้วยครับ  (อ่าน 33530 ครั้ง)

kamol

• ซี5
Re: น้า NeS ช่วยด้วยครับ
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 08/24/10 07:25:57 »
ข้อมูลที่อ่านๆ มาก็คงจะพอบอกได้ว่าอะไร ไปกับอะไรได้ครับ  ถ้าอยากจะลองจับไปเรื่อยๆ ก็ได้ บางคนก็สนุกแบบนั้น Front ส่วนใหญ่  ไม่มีปัญหานะ จะมีก็ตรงที่ เสียงถูกใจเราหรือปล่าว   ข้อมูลในบอร์นี้ ลองค้นๆ ดูเกี่ยวกับอุปกรณ์ต่างๆ มีพอสมควรนะครับ ลองค้นๆดู

เรื่องที่เราพูดกันเนี่ย ก็เคยมีพูดถึงกันบ่อยๆ  เอางี้ดีกว่า ถามอีกครั้งแล้วกัน

มีงบเท่าไหร่ ฟังเพลงอะไร จะได้แนะชุดให้ถูก  

ok ครับสงสัยน้าจะเบื่อแล้ว   :-X

ขอบคุณครับ 

:-\ :-\ ครับ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

Shoke_Up

• ซี5
  • ไปให้สุด แล้วหยุดที่พอ
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 08/24/10 07:51:55 »
ลุงให้รายละเอียดข้อมูล และถือเป็นคำแนะนำที่ดีมากเลยครับสำหรับผู้เริ่มเล่นเครื่องเสียง
  จากข้อมูลที่น้าๆหลายๆท่านให้ความคิดเห็น สรุปใจความหลักสำคัญอยู่ที่ว่า เวลาตัดสินใจจะซื้อเครื่องเสียง ให้ใช้หูฟังในการตัดสินใจที่จะเลือกซื้อ ไม่ใช่ใช้แค่ตาดู หรือข้อมูลที่เป็นตัวหนังสือมาเป็นหลักสำคัญในการตัดสินใจซื้อเครื่องเสียงครับ

sr5005

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 08/24/10 09:37:44 »
สวัสดีครับลุงขี้เมาครับ    :-[   

โห   ลุงไปดูทู้ผมที่ ranger ด้วยสมกับคำว่า " รู้เขา - รู้เรา "จริงๆ

ลุงให้ข้อมูล คำแนะนำที่มีคุณค่าแก่ผม และ ชาวมือใหม่ มากครับ

ผมขอสอบถามเพิ่มเติมนิดนึงครับ
- ข้อด้อยของ phass คือเสียงแลมไม่ถึงใช่ไหมครับ
- ฟังคฺชั่น ta ใช้/ไม่ใช้ แตกต่างกันอย่างไรครับ ถ้าไม่ใช้ต้องมีอะไรมาทดแทน และดีกว่าไหมครับ
- การแดมป์ ถ้าผมจะแดมป์เฉพาะประตูหน้า จะช่วยได้แค่ไหน หรือได้ไม่คุ้มจ่ายครับ
- การติด tw ที่เสา a / หูช้าง หรือคอนโซล ที่ไหนเหมาะสม ให้เสียงดีกว่ากันครับ ( ที่เสา a เห็นว่ามีปัญหาเรื่องลิขสิทธิ? )
- ทีแรกผมคิดจะติดตั้งเองเพราะการเปลี่ยนแอมป์ ลำโพง ไม่ยากจะเหนื่อยหน่ยก็เรื่อง แดมป์ กับติด tw แต่ก็มาติดเรื่องการจูนนิ่ง อย่างที่ลุงว่า คงต้องพึ่งมืออาชีพในการจูนและหลายรอบด้วย

ลุงให้คำแนะนำได้กระจ่างมากครับ ผมประทับใจลุงจริงจริงครับ

ขอบคุณมากครับลุงขี้เมา    :D

sr5005

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 08/24/10 10:04:00 »
ทำไมผมอ่านกระทู้นี้แล้วรู้สึกเครียดจัง :-\ บรรยากาศมันมาคุยังไงไม่รู้ ???
ผมว่านะครับ น้า sr5005 น่าจะลองเข้ามาที่ร้านนะครับ มาลองฟังลำโพงในห้องลองดูก่อนเพื่อเป็นแนวทางว่าชอบแนวไหนครับ
สำหรับ front p80 ที่นี่มีไว้ในห้องลองเลยครับ
ส่วนเรื่องที่ว่า match กับแอมป์อะไรจะต้องลองไปเรื่อยๆหรือเปล่าขอบอกว่าไม่ขนาดนั้นครับ
ทีนี่มีคนใช้ p80 มาก่อนหลายคนครับ แอมป์แตกต่างกัน ลำโพงต่างกัน สามารถใช้เป็นแนวทางคร่าวๆในการช่วยเลือกได้ครับ
เสร็จแล้วก็ไปต่อลองดูเลยในห้องฟังว่าชอบมั้ยจะได้ตัดสินใจได้ง่ายขึ้นครับ
ผมและน้าๆท่านอื่นก็เคยมีประสบการณ์แย่ๆจากร้านเครื่องเสียงมาก่อนครับ พอจะเข้าใจว่าน้า sr5005 เจออะไรมา
ไว้ถ้าเข้ามาแล้วจะได้มา share ประสบการณ์กันครับ เรื่องบางอย่างมันก็อธิบายเป็นภาษาเขียนได้ไม่ดีเท่าพูดครับ
เล่นเครื่องเสียงไม่มีกฏตายตัวครับ อย่าไปเครียดกับมันมาก การ match แอมป์กับลำโพง front ใช้ฟังเอาเป็นหลักครับ
อันไหนฟังดี ฟังแล้วเราชอบก็ตัดสินใจได้เลยครับ ไม่ต้องไปสนใจว่ามันจะได้รางวัลมาจากไหน นักวิจารณ์หรือเทพจากไหน
มาเจิมให้ ขอบอกครับว่าสู้หูเราเองไม่ได้หรอก
แรกๆอาจจะอยากพึ่งนักวิจารณ์เพราะคิดว่ายังฟังไม่เป็น ไม่เป็นไรครับ
ที่นี่เรามีนักวิจารณ์เพียบ ทุกคนพร้อมจะเข้าไปช่วยคุณต่อสายลองลำโพง ช่วยนั่งฟัง ช่วยออกความเห็นกับคุณเสมอ
แล้วก็ไม่ต้องกลัวว่าจะยัดเยียดขายของนะครับ ไม่มี่แน่ๆครับ
พวกเราก็เป็นลูกค้าเหมือนๆกับคุณ ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรกับร้านทั้งนั้นครับ

สวัสดีครับน้าcerebro   :)

จริงหรือครับ น้าก็อย่าไปเครียดตามสิครับ   :-\

ขอบคุณน้าcerebro ที่เข้าใจผมครับ จะหาโอกาสไปที่ร้านให้ได้ครับ

ขอบคุณครับ   :-*

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 08/24/10 10:23:56 »
สวัสดีครับลุงขี้เมาครับ    :-[  

โห   ลุงไปดูทู้ผมที่ ranger ด้วยสมกับคำว่า " รู้เขา - รู้เรา "จริงๆ

ลุงให้ข้อมูล คำแนะนำที่มีคุณค่าแก่ผม และ ชาวมือใหม่ มากครับ

ผมขอสอบถามเพิ่มเติมนิดนึงครับ
- ข้อด้อยของ phass คือเสียงแลมไม่ถึงใช่ไหมครับ
  ไม่ใช่ครับ ผมไม่เรียกมันว่าข้อด้อยนะ กลับ คิดว่าเป็นเอกลักษณ์ ของ แบรน์ด นี้ต่างหากครับ
  ส่วนอาการเสียงแหลมถึงไม่ถึง ฟุ้งหรือไม่ เป็นอาการของ Power Amp มีความสามารถ ที่จะควบคุมเสียงจาก TW ไม่ได้ซะมากกว่าครับ

- ฟังคฺชั่น ta ใช้/ไม่ใช้ แตกต่างกันอย่างไรครับ ถ้าไม่ใช้ต้องมีอะไรมาทดแทน และดีกว่าไหมครับ
  TA ใช้ในเรื่องของ Imaging โดยการ Set ให้นักร้องอยู่บริเวณกึ่งกลางรถ ซึ่งสามารถชดเชยบางส่วน ได้ด้วยมุม TW
  แต่ทั้งนี้ การเล่น Time และ Non Time เป็นกลุ่มการฟังเครื่องเสียงที่แตกต่างกัน ไม่มีใครผิด ใครถูก ไม่สามารถนำมา
  เปรียบเทียบ และ ชดเชยกันในแบบตรงไป ตรงมาได้ทั้งหมด เพราะทั้งสองแบบ ต่างมีข้อดี ขอตัวเอง และเมื่อฟังไปซักฟัง แต่ละแบบก็จะพยายาม
  จูนนิ่ง ให้ได้ข้อดีของ อีกฝ่ายเท่าที่ ระบบจะเอื้ออำนวยได้ โดยไม่ได้เปรียบเทียบว่าใครดีกว่าใคร หรือเอาอะไรมาทดแทนกันครับ

- การแดมป์ ถ้าผมจะแดมป์เฉพาะประตูหน้า จะช่วยได้แค่ไหน หรือได้ไม่คุ้มจ่ายครับ
  การแดมป์ ที่ประตูคู่หน้า ถือเป็นเรื่องหลัก ที่ต้องดำเนินการครับ เนื่องจากในส่วนดังกล่าวเสมือนเป็นตู้ลำโพง
  ส่วนในการแดมป์ ที่จุดอื่นๆ เป็นการปรับปรุง สภาพอคูสติกในรถ ให้ เหมาะสมกับการฟังมากยิ่งขึ้นครับ
  จะเห็นว่าเป็นการแดมป์ คนละวัตถุประสงค์กันนะครับ

- การติด tw ที่เสา a / หูช้าง หรือคอนโซล ที่ไหนเหมาะสม ให้เสียงดีกว่ากันครับ ( ที่เสา a เห็นว่ามีปัญหาเรื่องลิขสิทธิ? )
  ในรถส่วนใหญ่ TW อยู่ที่เสา A ดีที่สุดครับ กรณี ลำโพงสองทาง ไม่ผิดลิขสิทธิ์ ครับ

- ทีแรกผมคิดจะติดตั้งเองเพราะการเปลี่ยนแอมป์ ลำโพง ไม่ยากจะเหนื่อยหน่ยก็เรื่อง แดมป์ กับติด tw แต่ก็มาติดเรื่องการจูนนิ่ง อย่างที่ลุงว่า คงต้องพึ่งมืออาชีพในการจูนและหลายรอบด้วย

ลุงให้คำแนะนำได้กระจ่างมากครับ ผมประทับใจลุงจริงจริงครับ

ขอบคุณมากครับลุงขี้เมา    :D

คำตอบบางคำตอบ อาจจะสั้นไป และ อาจจะไม่กระจ่าง น้า Sr5005 โทรมาคุยกับผมก็ได้นะครับ
เผื่อว่าบางที ยังสงสัยในคำตอบอยู่ หรือ จะโพสถามต่อก็ตามสะดวกครับ

ลุงขี้เมา 081-890-4565 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/24/10 10:24:43 โดย ลุงขี้เมา »

sr5005

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 08/24/10 11:01:47 »
ขอบคุณลุงขี้เมามากครับ   :-[

โดนัล

• เผาวันละนิด จิตแจ่มใส
  • ซี5
  • Rolling rolling ....
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 08/24/10 18:18:44 »
ว๊าวๆ ลุงแจกเบอร์
เมื่อไหรจะครบ 6 เดือนหนอ ....

Shoke_Up

• ซี5
  • ไปให้สุด แล้วหยุดที่พอ
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 08/24/10 19:40:42 »
แจกเบอร์หน้าไมค์เลยหรอลุง เด๋วว่างๆโทรไปขอคำชี้แนะบ้างดีกว่า เมื่อวานเห็นแผงข้างประตูเสียงกลางอยู่ที่ร้านแล้วตกใจเลย

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 08/24/10 20:09:22 »
ยินดีครับ น้า Shoke โทรมาคุยได้เลยครับ ........... ส่วนเรื่องตกใจนะ ถ้าเห็นรถ เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว จะตกใจกว่า ส่วนเสา A ตอนนี้ใกล้ยานอวกาศ ไปทุกทีแล้ว :-\

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 08/24/10 20:22:14 »
ยินดีครับ น้า Shoke โทรมาคุยได้เลยครับ ........... ส่วนเรื่องตกใจนะ ถ้าเห็นรถ เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว จะตกใจกว่า ส่วนเสา A ตอนนี้ใกล้ยานอวกาศ ไปทุกทีแล้ว :-\

สมเป็นอาวุธลับจิงๆ

ลับจนหาชิ้นส่วนรถไม่เจอเลย :D

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 08/25/10 04:53:52 »
แอบปลื้ม ลุง คนอะไร ขิงแก่แต่ลีลาเด็ดขาด หนูช๊อบชอบ

ลุง ว่างมั๊ยคะ ขอนัดไปทานดินเนอร์กันหน่อย ได้ม๊าๆ  >:(

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 08/25/10 07:03:58 »
ขอคิวลุงสงสัยจะต้องจองนานแน่เลย  เพราะตอนนี้มีโทรศัพท์เข้าทั้งวัน
ลุงต้องบอกดังๆว่า  ขอเวลาทำงานบ้างเหอะ   :-\ :-\
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

B11

• ซี5
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 08/25/10 14:06:55 »
ขอคิวลุงสงสัยจะต้องจองนานแน่เลย  เพราะตอนนี้มีโทรศัพท์เข้าทั้งวัน
ลุงต้องบอกดังๆว่า  ขอเวลาทำงานบ้างเหอะ   :-\ :-\

กร๊ากกกกกก เเต่วันนี้ไม่เเน่ว่าโทรศัพท์อาจจะไม่ดังก็ได้นะ
เมื่อวานกินไปกินมา เบียร์หกใส่โทรศัพท์ ไม่มีสายเข้าตั้งนาน

THE HUNG

B11

• ซี5
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 08/25/10 14:14:01 »

สมเป็นอาวุธลับจิงๆ

ลับจนหาชิ้นส่วนรถไม่เจอเลย :D

อยากจะบอกว่าอย่างน้อยตอนนี้เเอร์ก็เย็นเเล้วนะคร๊าบบบบบบบบบ คริๆๆ
THE HUNG

sr5005

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 08/25/10 20:09:25 »

เอ่อ___แล้วผมจะโทรหาลุงได้ไหมครับ    :)