ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับขอเป็นส่วนหนึ่งของ qc ด้วยคนครับ  (อ่าน 32883 ครั้ง)

jobto

• ซี3
passive เป็น biwire คืออะไรหรอครับผมไม่เคยเล่นเครื่องเสียงจริงจังเลยเลยไม่รู้เรื่องพวกนี้ตอนนี้อยากเรียนรู้อะครับอาจจะต้องขอความรู้จากน้าๆแล้วอะครับ

jobto

• ซี3
ตอนที่ไปฟังวันแรกคุณเบสจัดชุด m-lime 3 ทาง+amp cxlr 4150 +amp cxl 2500 +sup JL 10W6 อะครับน้าๆมองว่าเป็นแบบไหนอะครับผมจำไม่ได้แล้วอะครับ

tong

• ซี5
passive เป็น biwire คืออะไรหรอครับผมไม่เคยเล่นเครื่องเสียงจริงจังเลยเลยไม่รู้เรื่องพวกนี้ตอนนี้อยากเรียนรู้อะครับอาจจะต้องขอความรู้จากน้าๆแล้วอะครับ
Passive biwire คือ input ที่เข้า passive มีสองชุด ข้อดีคือเราสามารถคุม tonal balance ได้อย่างอิสระ

เพราะในรถไม่เหมือนในบ้านที่มีระยะฟัง แต่ในรถลำโพงแต่ละดอกมีระยะห่างไม่เท่ากัน ฉะนั้นการที่เราสามารถคุมแยกอิสระย่อมดีกว่าอยู่แล้ว

สมมุติเราใช้ passive single เวลาได้ปริมาณเสียงแหลมที่ต้องการ แต่เสียงทุ้มน้อยเกินไป พอเราดัน woofer แหลมก็เกิน จรืงอยู่ passive สามารถปรับระดับเสียงได้แต่มันไม่ระเอียดเหมือนการคุมเกณท์ที่แอมป์ครับ

ปล ในบอร์ดนี้จะมความเห็นที่หลากหลายครับ ไม่มีการบังคับว่าต้องตอบเหมือนกันเพราะแต่ละคนมีมุมมองที่แตกต่างกัน

jobto

• ซี3
น้าตงครับแล้วเรามีกฎเกณในการเลือกอย่างไรหรอครับว่าอันไหนเหมาะกับผมอะครับผมไม่มีความรู้ด้านนี้อะครับ

tong

• ซี5
ถ้าถามผมก็ passive biwire ครับ ผมเน้นดึงความสามารถของอุปกรณ์ให้ออกมามากที่สุดครับ

ชุดที่เบสจัดให้ผมว่าดีเลยครับ ส่วนซับขึ้นกับแนวเพลงครับ jl w6 ,B2  หรือ boston G5 ดีทั้งนั้น

jobto

• ซี3
น้าตงครับเรื่องเบสผมไม่ค่อยห่วงเท่าไหร่เพราะไม่ค่อยเน้นอะไรมากถ้าผมจะทำด้านหน้าก่อนแล้วทำด้านอีกทีอยากทำทีละชุดอะครับงบไม่พอ
น้าครับถ้าผมฟังเพลง pop , pop rock ,( jazz R&B ถงลี่ )อะไรประมาณนี้จำไม่ได้แล้วแต่ที่พวกน้าๆแนะนำไว้ในห้องแนะนำconcertอะครับผมชอบแทบทั้งหมดอะครับ

Hokung

• ตกมาตราฐานร้าน
  • ซี5
  • ยังอีกไกล
ระบบ ขนาดนี้ ไงก็ ต้องเน้น ซับ ครับ มันส่งต่อ ลำโพงกลางแหลม  และ บรรยากาศ ในการฟังเพลง

ในรถ Single wire อาจจะสู้ หรือ bi wire ไม่ได้ แต่ ในกรณีนี้ ผม ที่แนะนำ single เพราะ ตัว passive มันออกแบบมาอย่างนั้น ซึ่งจะทำ bi wire ต้องโม กล่อง ตัวเราเองยอมรับ ได้ไม เท่านั้นละ  ตัวผมนะไม่แน่เพราะ มันแพง  และ ไม่ชอบการโมของด้วย คิดว่า วิศวะกร เค้าคิดค้นออกแบบ และพัฒนา มาดีแล้ว (ไม่เกียวกับการเพิ่มอุปกรณ์)
       single wire ก็มีข้อได้เปรียนในแงดวามต่อเนืองครับ ฟัง pop rock น่าจะดีนะครับ
New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt

jobto

• ซี3
แล้วลำโพง m-line 3ทาง ควรใช้ amp 4ch หรือ amp 2ch หรอครับ

Hokung

• ตกมาตราฐานร้าน
  • ซี5
  • ยังอีกไกล
จะ bi wire ก็ 4 ch แต่โมกล่อง passive ถ้า single wire 2 ch ไม่ต้องโมกล่อง

เพิ่มเติมข้อมูล แล้วกลับไปอ่านข้อความด้านบนใหม่ จะได้เห็นภาพ มากขึ้น ถ้ายังไม่เข้าใจมาร้าน ครับ
*** การจะทำรถสมควรจะเข้าใจ และ ศึกษา ระบบ เครื่องเสียงเบื้องต้น ก่อนจะทำ ไม่งั้น ท่านจะทำเครื่อง ไปแบบไรทิศทาง และจะได้เสียงที่ไม่ต้องการ แต่ละระบบ จะมีจุดเด่นจุดด้อยมันเอง หรือ จะโดนหลอกเอาง่ายๆ นะครับ แบบผมในอดีต(ไม่ใชที่ Qcนะ)***

ระบบ Passive แยกเป็น

Bi wire. สายลำโพงจากแอมป์มากล่อง passive (กล่องตัดความถี่) ลำโพง 2 เส้น ลำโพง มี 1 คู่ = 4 >>> ต้องใช้ ช่อง แอมป์ 4 ช่อง

Single wire สายลำโพงจากแอมป์มากล่อง passive ลำโพง 1 เส้น ลำโพง มี 1 คู่ = 2 >> ต้องใช้ ช่อง แอมป์ 2 ช่อง

*** ลำโพงบางรุ่น มีทั้ง bi wire และ single wire ให้เลือกใช้ แต่ ลำโพงบางรุ่น เป็น single wire อย่างเดียว เช่น m line 3 ทาง แต่ 2 ทาง เป็นกรณีแรก
ถ้าลำโพง เป็น Single wire ทำได้โดย โมกล่อง

เพิ่มเติม  clx2500  หมายถึง แอมป์ มี 2 ช่อง (เลขหน้า) กำลังช่องละ 500 (สามตัวหลัง) หรือ Se 2300 หมายถึง แอมป์ มี. 2  กำลังช่องละ 300
ส่วน Clx 4150 หมายถึง 4 ช่อง  กำลังช่องละ 150 หรือ Se 4200 หมายถึง 4ช่อง กำลังช่องละ 200

- แอมป์ 4 ช่อง สามารถ บริด หรือ รวม  เป็น 2 ช่อง ได้ แต่เสียงที่ไม่ดีเท่ากับ 2 ช่องแท้ๆ
- กำลังแต่ ละ ช่อง มีผลต่อเสียง โดนส่วนใหญ่ มีมาก ก็จะได้เสียงที่ดี แต่ก็ไม่เสมอ นะ ต้องดูชนิดของแอมป์ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/23/12 09:05:31 โดย Hokung »
New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt

jobto

• ซี3
น้าครับแล้วรถที่ติดตั้ง M-line 3 ทางที่นี่เขาเลือกแบบไหนกันครับ แล้วที่คุณเบสจัดชุดให้ผมนี่ก็เป็นแบบ Bi-wireหรอครับถ้าให้ผมเลือกผมก็ไม่อยากโมหรอกครับไม่เป็นไรครับวันเสาร์ผมขอเข้าไปฟังกับไปคุยเรื่องนี้เลยดีกว่าจะได้เข้าใจและตัดสินใจว่าจะเลือกแบบไหนขอบคุณน้าๆที่ qcมากครับยังไงผมก็ต้องรองฟังดูว่าแบบไหนถูกใจเรามากกว่ากันครับอยากถามน้าๆครับว่ารถ Honda Freed ที่มาติดเครื่องเสียงที่นี่เขา damp ประมาณไหนกันบ้างครับ

Jeng

• ซี5
รถผมใช้ toyota Wish...แดมป์ STP ทั้งคันครับ..ทางร้านใช้หลายๆ ชนิดของ STP ในแต่ละจุดของรถ เช่นกันเสียง..กันสั่น..โดยของผมต้อง Damp ที่หลังคาด้วยเนื่องจากผมออกแบบตู้ซับด้านหลังรถโดยที่ซับหันหน้าไปที่หลังคา..ตอนนี้รถเงียบและเสียงต่างๆ อิ่มมากๆ เนื่องด้วยทำให้แอคคูสติกในรถดีรถไม่สั่นและนิ่งขึ้นเสียงและรายละเอียดก็ดีครับ (น้าท่านอื่นๆ ก็สอนผมมาอีกทีครับ) รถพวกเราเป็นรถยี่ปุ่นมันถ้าจะเอาดีจริงๆ ก็ Damp เถอะครับจะได้ใช้ยาวๆ

ส่วนเรื่องซับ..เป็นเรื่องจำเป็นครับ..เพราะของผมเองก็ไม่ได้เอารุนแรงอะไรมากมายแต่มันเป้นความครบคองดนตรีและช่วยทำให้เวลาเสียงดีด้วยครับ

ส่วนเรื่องโมหรือไม่โม...Passive คงต้องเลือกครับ...แต่ผมไม่ชอบโมครับ...เพราะถ้าอีกหน่อยไม่พอใจเรื่องเวทีเสียงหรืออย่างไรก็มาเพิ่ม Processor เข้าไปจัดการได้เลย... 3 ทางจริงๆ ก็ไปไกลครับ...ประกอบกับที่ QC จูนแบบ Customization ครับ..ชอบแบบไหนเอียจัดให้ได้เลย :-[
Simply the best @ QC

boatham

• ซี1
  • *
อ่านกระทู้นี้แล้วปวดหัว ความรู้ล้นเกินกว่าจะรับได้หมด  >:(

zick_ong

• ซี5
GM

ของเค้าดีจริง :D :D
Civic FD
P90rs + pro + ib100
GM M-line 2ways active
Boston G5-10
ARC SE 4100
Celestra FA 2150
Cable : tchernov
Power cable :RAMM + tchernov

jobto

• ซี3
สวัสดีน้าๆทุกคนครับเมื่อวันเสาได้เข้าไปรวมงานมารู้สึกถึงความอบอุ่นมากๆๆๆๆๆๆๆครับก่อนอื่นต้องขอบคุณเฮียนพมากครับที่ให้ผมเข้าไปฟังบ่อยๆๆๆเกรงใจจัง,คุณเบสขอบคุณที่ให้ข้อมูลแนะนำ,เฮียหั่งที่ให้ผมได้ฟังm-line 3ทางครับ,น้าหนึ่งที่ให้ความรู้เรื่องต่างๆ,น้าพงที่ให้ฟังs-line 3ทาง,น้าไพศาลที่ให้ผมได้เจอสิ่งที่ผมต้องการผมได้เลือกแล้วว่าต้องเดินตามรอยน้าแน่ๆครับวันอังคารนี้จะเข้าไปคุยเรื่องชุดที่จะลงและวางเงินจองแล้วอะครับ

MR.Prakarn Lengprasert

• ซี5
สวัสดีน้าๆทุกคนครับเมื่อวันเสาได้เข้าไปรวมงานมารู้สึกถึงความอบอุ่นมากๆๆๆๆๆๆๆครับก่อนอื่นต้องขอบคุณเฮียนพมากครับที่ให้ผมเข้าไปฟังบ่อยๆๆๆเกรงใจจัง,คุณเบสขอบคุณที่ให้ข้อมูลแนะนำ,เฮียหั่งที่ให้ผมได้ฟังm-line 3ทางครับ,น้าหนึ่งที่ให้ความรู้เรื่องต่างๆ,น้าพงที่ให้ฟังs-line 3ทาง,น้าไพศาลที่ให้ผมได้เจอสิ่งที่ผมต้องการผมได้เลือกแล้วว่าต้องเดินตามรอยน้าแน่ๆครับวันอังคารนี้จะเข้าไปคุยเรื่องชุดที่จะลงและวางเงินจองแล้วอะครับ
L: