ผู้เขียน หัวข้อ: ของเล่นใหม่สายรีโมท Tchernov  (อ่าน 26685 ครั้ง)

Shoke_Up

• ซี5
  • ไปให้สุด แล้วหยุดที่พอ
Re: ของเล่นใหม่สายรีโมท Tchernov
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 04/23/13 08:16:26 »
น้า tong รบกวนถามหน่อยครบว่าสายรีโมท ทำไมมันมีผมต่อเสียงครับ คือตามความเข้าใจของผมหน้าที่ของสายรีโมทมันไม่น่าจะเกี่ยวกับเสียง พอจะมีข้อมูลบ้างไหมครับ

tong

• ซี5
Re: ของเล่นใหม่สายรีโมท Tchernov
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 04/23/13 10:32:33 »
น้า tong รบกวนถามหน่อยครบว่าสายรีโมท ทำไมมันมีผมต่อเสียงครับ คือตามความเข้าใจของผมหน้าที่ของสายรีโมทมันไม่น่าจะเกี่ยวกับเสียง พอจะมีข้อมูลบ้างไหมครับ

เด๋วรอเฮียมาตอบน่าจะชัดเจนกว่า

ปล. จริงๆแล้วพวกผมเล่นกับสายรีโมทมาตั้งแต่ร้านอยู่ที่ปิ่นเกล้าแล้ว ตอนนั้นใช้สายไฟ monster#8 มาเป็นสายรีโมทแต่ระบบที่เล็กและไม่ขี้ฟ้อง สิ่งที่รับรู้เพียงแค่เสียงนิ่งขึ้น

ปล2 เฮียอั้นมาเปลี่ยนพร้อมลำโพงเลยครับ ราคาลำโพงมาแล้ว  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/23/13 10:40:50 โดย tong »

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 04/24/13 09:00:56 »
น้า shoke ผมก็มองว่ามันไม่น่าเกี่ยวกับระบบ แต่เปลี่ยนแล้วเสียงมันดีขึ้น ผมไม่ได้คิดไปคนเดียว เรื่องนี้เล่นกันมาหลายปีแล้วครับ ผมเองก็ใช้สายรีโมทคุณภาพดีเหมือนตงมาตั้งแต่ร้านที่ตั้งเดิมที่ปิ่นเกล้า เพราะพวกเราลองเล่นมาด้วยกัน

ผมไม่สนใจเหตุผลทางวิทยาศาสตร์มากมาย ไม่ค่อยมีเวลาอ่านงานก็ปวดหัวอยู่แล้ว รู้แต่ว่าเปลี่ยนแล้วเสียงดีขึ้น ฟังเพลงสบายใจ เปลี่ยนครับ แล้วน้าโช๊คจะช้าอยู่ใย  :) :)

เส้นสายมันมีผลกับระบบอย่างมาก นี่คือข้อเท็จจริงไม่ใช่ความคิดเห็น ใครบอกว่าไม่เกี่ยว อย่าไปเชื่อนะครับ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 04/24/13 09:22:40 »
อันนี้ก็ไม่รู้เหมือนกันแฮะ เอาเป็นว่า สายทุกเส้นที่มีกระแสวิ่งผ่าน มีผลต่อเสียงหมด
เพราะขนาดบางเส้นในรถผมไม่มีกระแสวิ่งผ่านโดยตรง ยังมีผลต่อเสียงเลย

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 04/24/13 09:37:47 »
น้า shoke ผมก็มองว่ามันไม่น่าเกี่ยวกับระบบ แต่เปลี่ยนแล้วเสียงมันดีขึ้น ผมไม่ได้คิดไปคนเดียว เรื่องนี้เล่นกันมาหลายปีแล้วครับ ผมเองก็ใช้สายรีโมทคุณภาพดีเหมือนตงมาตั้งแต่ร้านที่ตั้งเดิมที่ปิ่นเกล้า เพราะพวกเราลองเล่นมาด้วยกัน

ผมไม่สนใจเหตุผลทางวิทยาศาสตร์มากมาย ไม่ค่อยมีเวลาอ่านงานก็ปวดหัวอยู่แล้ว รู้แต่ว่าเปลี่ยนแล้วเสียงดีขึ้น ฟังเพลงสบายใจ เปลี่ยนครับ แล้วน้าโช๊คจะช้าอยู่ใย  :) :)

เส้นสายมันมีผลกับระบบอย่างมาก นี่คือข้อเท็จจริงไม่ใช่ความคิดเห็น ใครบอกว่าไม่เกี่ยว อย่าไปเชื่อนะครับ

เห็นด้วยครับ ว่ามันมีผลต่อเสียงจริงๆ
แม้ผมยังไม่รู้ว่าเพราะอะไรแต่เชื่อว่ามันต้องหลักการทางวิทยาศาสตร์รองรับ

jo-joe3@B.P

• ซี5
  • เจ้าโอเลี้ยง แห่ง QC
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 04/24/13 09:50:45 »
ถามเพิ่มในกระทู้นี้นิดนึงครับว่า
สายไฟเบอร์ออฟติกดีๆ กับสายสัญญาณดีๆให้เสียงหรือผลแตกต่างกันไหมครับ ถ้าต่าง ต่างกันในแง่ไหน และถ้านำมาเปรียบเทียบกันแล้วแบบไหนดีกว่ากันครับ :-X
My Black Teana
Alpine D800
Alpine H800 + C800
ARC CXLR 4150
Brax Matrix 3 Ways
ARC CXL 2500*2
JL 12w6
Power cable : Ramm audio
Speaker cable : Tchernov classic
Remote cable :Tchernov classic
Interconnection :Tchernov classic
Capacitor : Rockford fosgate 10 farad*2
Batt : Stringer SPV44

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 04/24/13 10:01:44 »
เบื้องต้นก่อนเลย สายออฟติก จะเป็นการส่งถ่ายข้อมูล ในรูปแบบ ดิจิตอล ส่วนสายสัญญาน เป็น อนาลอค คราวนี้ มันก็ต้องดูว่า ในระบบมีการแปลงสัญญาน ระหว่าง D to A หรือ A to D กี่รอบ ชึ่งการแปลงสัญญานแต่ละครั้ง ย่อมต้องมีการสูญเสียแน่นอน แต่คราวนี้ สิ่งที่เสียไป กับ บุคลิคที่เพิ่มเติม ของสายที่เข้ามา มันต่างจิตต่างใจ ในความชอบแต่ละคน

บางคนชอบรายละเอียด หยุมหยิม จาก Digital บางคนชอบความต่อเนื่องลื่นไหล ของ Analog แต่สุดท้ายทุกคน ก็อยากได้ทั้งหมด ขึ้นอยู่กับว่า จะให้น้ำหนัก ไปด้านใดมากกว่ากัน

คราวนี้ จะเลือกยังไง ละ เบื้องต้นก็ต้องดูก่อนว่าระบบเรา รองรับอะไร แล้วสายที่จะหามาทดลอง หาได้ไหม ถ้าไม่มีข้อจำกัดใดๆ ก็ไม่มีปัญหาในการเล่น คราวนี้ก็มาลองต่อฟังเสียงดู เพราะบางคัน พอต่อเชื่อมด้วย ออฟติก จะเจอเสียงกวน ก็หันไปหา โคแอก แต่บางคัน พอต่อโคแอก แล้วมีเสียงตุ๊บแถมมาอีก คงต้องลองต่อในระบบดูเอา

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 04/24/13 10:08:09 »
ถามเพิ่มในกระทู้นี้นิดนึงครับว่า
สายไฟเบอร์ออฟติกดีๆ กับสายสัญญาณดีๆให้เสียงหรือผลแตกต่างกันไหมครับ ถ้าต่าง ต่างกันในแง่ไหน และถ้านำมาเปรียบเทียบกันแล้วแบบไหนดีกว่ากันครับ :-X

ในทางทฤษฎี สาย optic จะลดความซ้ำซ้อนลงคือจากแห่งกำเนิดสัญญาณจะถูกปล่อยเป็นดิจิตอลออกไปสู่ Processor เลย ซึ่งสัญญาณน่าจะสมบูรณ์กว่าเนื่องจากไม่ต้องแปลงกลับไปกลับมา

ส่วนการใช้สายสัญญาณ(แบบ analog) RCA สัญญาณจากแหล่งกำเนิดจะถูกแปลงเป็น Analog ก่อนที่จะส่งออกไป เมื่อส่งไปถึง Processor สัญญาณจะถูกแปลงกับเป็น Digital อีกครั้งเพื่อนำ

ไปปรับแต่งต่างๆ ก่อนจะแปลงกลับมาเป็น Analog อีกครั้งเพื่อส่งเข้าแอมป์ ซึ่งการแปลงกลับไปกลับมาแบบนี้น่าจะเกิดการสูญเสียได้

เท่าที่เคยลองสาย optic จะให้รายละเอียดที่เยอะมาก แต่จะออกไปทางชัดๆ คมๆ เมื่อเทียบกับสายสัญญาณ(ความเห็นส่วนตัวนะครับ) ส่วนเรื่องอะไรดีกว่ากันอันนี้แล้วแต่ชอบครับ

เพราะการฟังเพลงมีเรื่องของรสนิยมเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย บางทีไอ้สิ่งที่ถูกต้องอาจไม่ถูกใจก็ได้

ปล. น้าโจ้สายกำลังเบิร์นให้อยู่นะครับ

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 04/24/13 10:09:19 »
อ้าวลุงตอบไปแล้วไม่ทันดู พิมพ์เสร็จตูกดอย่างเดียวเลย 555

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 04/24/13 10:09:50 »
ในระบบที่ต่อเชื่อม ด้วย Digital ที่โดดเด่น คือ เรื่องรายละเอียด ต่างๆ ที่ไม่เคยได้ยิน จะเปิดเผยออกมา ซึ่งเราก็ต้องควบคุมให้ดี เยอะไปมากไป ความเป็น ดนตรี ก็น้อยลง เหมือนมันเก่งเสียทุกเรื่อง แต่ แสดงออกมากเกินไป

ตรงกันข้ามกะ Analog ที่หันมาโดดเด่นด้าน ความต่อเนื่องและโทนอล แต่ก็ต้องยอม ขาดหายไปในส่วนรายละเอียดหยุมหยิมบ้าง หลายๆเสียงที่ Digital ถ่ายทอดออกมา ในระบบ Analog แทบไม่ได้ยิน

ทั้งนี้ มันเป็นเรื่องของรูปแบบการส่งถ่ายข้อมูล และ ขั้นตอนในการแปลงสัญญาน ระหว่าง Digital และ Analog ไปมา ในระบ

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 04/24/13 10:12:25 »
อ้าวววว น้าตงก็มาตอบเหมือนกัน ดีๆ ช่วยๆ กันตอบ  L:

Shoke_Up

• ซี5
  • ไปให้สุด แล้วหยุดที่พอ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 04/24/13 10:28:13 »

ขอบคุณมากครับ น้าkamol เด๋วหาจังหวะดีๆเข้าไปจัดแน่นอนครับ :)

jo-joe3@B.P

• ซี5
  • เจ้าโอเลี้ยง แห่ง QC
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 04/24/13 16:08:48 »
ขอบคุณ น้าตง กับ ลุงขี้เมา มากๆครับ ที่ให้ความกระจ่างในการเปรียบเทียบกันครั้งนี้ ทำให้รู้สึกว่าเดินมาถูกทางแล้วครับ  L:
My Black Teana
Alpine D800
Alpine H800 + C800
ARC CXLR 4150
Brax Matrix 3 Ways
ARC CXL 2500*2
JL 12w6
Power cable : Ramm audio
Speaker cable : Tchernov classic
Remote cable :Tchernov classic
Interconnection :Tchernov classic
Capacitor : Rockford fosgate 10 farad*2
Batt : Stringer SPV44

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 04/25/13 10:30:26 »
ลุงขี้เมา กับ ตั่วเฮีย ตอบได้ แจ่มแมววว มวากกกก น้องๆอย่างพวกผมเข้ามาอ่าน ได้ความรู้ได้ความรู้  :-X
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 05/01/13 09:42:36 »
ช่วงนี้โดนกันถ้วนหน้าสำหรับสายรีโมทตัวนี้ เมื่อวานหมออ๋องกับพี่นกจัดไปเรียบร้อย

รู้สึกยังหลังเปลี่ยนมาเล่าให้เพื่อนๆฟังหน่อยคร๊าบ