ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มด้วยความประทับใจ ...  (อ่าน 69946 ครั้ง)

MR.Prakarn Lengprasert

• ซี5
Re: เริ่มด้วยความประทับใจ ...
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 08/31/12 07:38:27 »
ถ้าน้ามีงบพอแนะนำSE4200ครับเพราะตอนนี้ราคาต่างกันไม่มาก ไม่เหมือนตอนที่ผมใส่SE4100ราคาSE4200ต่างกันค่อนข้างมาก แต่ถ้าตอนนั้นเป็นราคาปัจจุบันนี้ผมไปSE4200แน่นอนครับ  แต่ถ้างบไม่พอแล้วได้ทดลองฟังแนวเสียงแล้วชอบก็SE4100ได้ครับน้า :)

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 08/31/12 08:48:25 »
3 ทางคงไม่อะครับเพราะไม่ชอบเสียงร้องที่โดดเด่นเกินไปครับ...ชอบฟังเครื่องดนตรี..เล่นเป็นวงครับ

ตอนนี้ใส่ Audison Voce อยู่...ซึ่งตอนที่ติด (ที่อื่น) ยังไม่รู้แนวเท่าไหร่ครับ ตอนนี้กำลังมาหา Amp ที่จามาเปลี่ยนครับ

ARC SE4200, SE4100, CLXR ---> พวกนี้มาแนวเดียวกันแต่แตกต่างกันเยอะมั๊ยครับ ??

ปล. (ดันไปฟังรถน้าไพศาลเป็นคันแรกๆ ที่แกเชิญให้ไปฟัง) ... เลยคันมาก...แต่ต้องบอกว่า โอ้ พระพุทธเจ้าของฉัน มันยอดมากกกก :D แกเล่นจัดเต็มทุกอย่าง..จาได้ไม่คาใจ

สำหรับคุณเจ๋ง งบประมาณดูเหมือนจะไม่ใช่ปัญหา อยู่แล้ว  ดังนั้นผมแนะนำ เล่นแอมป์ สองตัว จะได้ครบๆไม่คาใจ

ตัวหนึ่ง ขับลำโพงคู่หน้า  Bi wire ส่วน อีกตัวหนึ่ง ขับ Sub woofer  การใช้แอมป์สองตัวทำให้การปรับจูน ทำได้ละเอียดขึ้นด้วยครับ เพราะมีการส่งกำลังให้ลำโพง และ sub ที่เพียงพอ
ส่วนคุณเจ๋งจะเลือกคู่ไหน ลองดูได้เลยครับ

คู่ Arc Signature 
คู่ Arc CXLR
คู่ Celestra

ถ้าไม่ชอบลำโพงสามทาง เล่นสองทางดีๆ ก็ได้ครับ 
แต่ผมยืนยันว่าสามทาง ยังได้เปรียบสองทางในหลายๆด้านนะครับ ฟังเป็นวง ยิ่งครบเครื่องกว่า สองทาง  แต่ถ้าเข้าผิดร้านจะเหนื่อยหน่อย เพราสามทาง ทำให้ดีทำยากกว่า

โชคดีคุณมาถูกที่แล้วครับ ยินดีต้อนรับสู่ QC Society ครับ

Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

nokair

• ซี5
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 08/31/12 08:51:40 »
3 ทางคงไม่อะครับเพราะไม่ชอบเสียงร้องที่โดดเด่นเกินไปครับ...ชอบฟังเครื่องดนตรี..เล่นเป็นวงครับ

ตอนนี้ใส่ Audison Voce อยู่...ซึ่งตอนที่ติด (ที่อื่น) ยังไม่รู้แนวเท่าไหร่ครับ ตอนนี้กำลังมาหา Amp ที่จามาเปลี่ยนครับ

ARC SE4200, SE4100, CLXR ---> พวกนี้มาแนวเดียวกันแต่แตกต่างกันเยอะมั๊ยครับ ??

ปล. (ดันไปฟังรถน้าไพศาลเป็นคันแรกๆ ที่แกเชิญให้ไปฟัง) ... เลยคันมาก...แต่ต้องบอกว่า โอ้ พระพุทธเจ้าของฉัน มันยอดมากกกก :D แกเล่นจัดเต็มทุกอย่าง..จาได้ไม่คาใจ

สำหรับคุณเจ๋ง งบประมาณดูเหมือนจะไม่ใช่ปัญหา อยู่แล้ว  ดังนั้นผมแนะนำ เล่นแอมป์ สองตัว จะได้ครบๆไม่คาใจ

ตัวหนึ่ง ขับลำโพงคู่หน้า  Bi wire ส่วน อีกตัวหนึ่ง ขับ Sub woofer  การใช้แอมป์สองตัวทำให้การปรับจูน ทำได้ละเอียดขึ้นด้วยครับ เพราะมีการส่งกำลังให้ลำโพง และ sub ที่เพียงพอ
ส่วนคุณเจ๋งจะเลือกคู่ไหน ลองดูได้เลยครับ

ถ้าไม่ชอบลำโพงสามทาง เล่นสองทางดีๆ ก็ได้ครับ 
แต่ผมยืนยันว่าสามทาง ยังได้เปรียบสองทางในหลายๆด้านนะครับ ฟังเป็นวง ยิ่งครบเครื่องกว่า สองทาง  แต่ถ้าเข้าผิดร้านจะเหนื่อยหน่อย เพราสามทาง ทำให้ดีทำยากกว่า

โชคดีคุณมาถูกที่แล้วครับ ยินดีต้อนรับสู่ QC Society ครับ

L:

Hokung

• ตกมาตราฐานร้าน
  • ซี5
  • ยังอีกไกล
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 08/31/12 09:33:33 »

สำหรับคุณเจ๋ง งบประมาณดูเหมือนจะไม่ใช่ปัญหา อยู่แล้ว  ดังนั้นผมแนะนำ เล่นแอมป์ สองตัว จะได้ครบๆไม่คาใจ

ตัวหนึ่ง ขับลำโพงคู่หน้า  Bi wire ส่วน อีกตัวหนึ่ง ขับ Sub woofer  การใช้แอมป์สองตัวทำให้การปรับจูน ทำได้ละเอียดขึ้นด้วยครับ เพราะมีการส่งกำลังให้ลำโพง และ sub ที่เพียงพอ

แต่ผมยืนยันว่าสามทาง ยังได้เปรียบสองทางในหลายๆด้านนะครับ ฟังเป็นวง ยิ่งครบเครื่องกว่า สองทาง  แต่ถ้าเข้าผิดร้านจะเหนื่อยหน่อย เพราสามทาง ทำให้ดีทำยากกว่า

L:

มาที่นี้จะได้ 3D กลับไป
 เสียง D
 เพื่อน D
สุขภาพ D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/31/12 09:34:24 โดย Hokung »
New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt

nokair

• ซี5
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 08/31/12 11:37:14 »

สำหรับคุณเจ๋ง งบประมาณดูเหมือนจะไม่ใช่ปัญหา อยู่แล้ว  ดังนั้นผมแนะนำ เล่นแอมป์ สองตัว จะได้ครบๆไม่คาใจ

ตัวหนึ่ง ขับลำโพงคู่หน้า  Bi wire ส่วน อีกตัวหนึ่ง ขับ Sub woofer  การใช้แอมป์สองตัวทำให้การปรับจูน ทำได้ละเอียดขึ้นด้วยครับ เพราะมีการส่งกำลังให้ลำโพง และ sub ที่เพียงพอ

แต่ผมยืนยันว่าสามทาง ยังได้เปรียบสองทางในหลายๆด้านนะครับ ฟังเป็นวง ยิ่งครบเครื่องกว่า สองทาง  แต่ถ้าเข้าผิดร้านจะเหนื่อยหน่อย เพราสามทาง ทำให้ดีทำยากกว่า

L:

มาที่นี้จะได้ 3D กลับไป
 เสียง D
 เพื่อน D
สุขภาพ D

ขาดไปอีก 1D คับน้าโห้

ถ้าเพื่อนๆ ยุแล้ว ต้องลงตามที่ยุสะ Dๆ  :-\

Jeng

• ซี5
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 08/31/12 11:51:31 »
สมมุตินะครับ  สมมุติ...

ผมเลือกชุด 9...แต่เปลี่ยนตัว GM C class 3 ways มาเป็น GM SV 2 ways แทน..อันไหนดีกว่าครับ

เพราะจะไปชุด 11 มันจะไม่ไม่เหลือเงินค่าสายเอาได้

เพราะผมฟังทุกแนว..แต่ชอบพวก Jason Marz หรือแบบมีจังหวะจะโคนอะครับ...

ส่วนสายต้องเตรียมงบอีกเท่าไหร่...เพราะอาจจะ Damp พื้นรถด้วย....20,000 พอมั๊ยอะ

เปลี่ยนก็เปลี่ยนเลยครับ...ผมเชื่อใจร้านนี้จริงๆ ครับ..หลังจากได้ไปสัมผัสเพียงแป๊ปเดียว...แค่เฮียนพเชียร์แมนยู..ผมก็รักหมดใจแล้ว :-\

น้ากมลครับ...งบเป็นปัจจัยเหมือนกันนะครับ...แต่ผมพร้อมจ่ายแบบ Performance Ration นะครับ...พอดี พอดี แค่นี้ก็ดีพอ...

Simply the best @ QC

Hokung

• ซี5
  • ยังอีกไกล
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 08/31/12 12:17:45 »
ผมว่าเน้นอุปกรณ์หลักไว้ก่อน  ครับ ถ้ามีงบ จัดชุด 11 ได้จัดเลย  คุ้ม โครตๆ ซึ่ง อุปกรณ์ หลักจะอัพยาก ครับเดียววันหลังค่อยมาเพิ่มได้เส้นสาย ตามที่เราขาดหายหรือเพิ่มเติมไปในการฟัง ซึ่งเอาจริงๆแล้ว สายแถมร้าน QC ไม่ ธรรมดานะครับ

แนว jason marz ลำโพง GM ไม่ทำให้ผิดหวังแน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/31/12 13:13:04 โดย Hokung »
New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt

zick_ong

• ซี5
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 08/31/12 12:26:46 »
อุปกรณ์หลักก่อนครับ

เลือกลําโพง ถ้าเน้นแบบjason mraz ผมว่า GM เลยครับ

แอมป์ แยกแอมขับอย่างน้าๆบอกครับ

โดยส่วนตัว การแยกแอมป์เปนการเปลี่ยนแปลงที่มากที่สุดของผมเลย

พละกําลัง รายละเอียด มาทันที

ถ้าได้แนวเสียงที่ชอบค่อยไปเล่นสายครับ

ส่วนงานติดตั้ง ปรับจูน ไม่พูดถึง

ที่QC หายห่วง ;D
Civic FD
P90rs + pro + ib100
GM M-line 2ways active
Boston G5-10
ARC SE 4100
Celestra FA 2150
Cable : tchernov
Power cable :RAMM + tchernov

MR.Prakarn Lengprasert

• ซี5
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 08/31/12 12:28:17 »
ผมว่าเน้นอุปกรณ์หลักไว้ก่อน  ครับ ถ้ามีงบ จัดชุด 11 ได้จัดเลย  คุ้ม โครตๆ ซึ่ง อุปกรณ์ หลักจะอัพยาก ครับเดียววันหลังค่อยมาเพิ่มได้เส้นสาย ซึ่งเอาจริงๆแล้ว สายแถมร้าน QC ไม่ ธรรมดานะครับ

แนว jason marz ลำโพง GM ไม่ทำให้ผิดหวังแน่นอนครับ
ถ้าฟังเพลงแนวนี้เชียร์ชุดที่11ตามน้าโห้ครับ

zeed2000

• ซี5
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 08/31/12 13:16:25 »
ชอบ Jason Mraz เหมือนผมเลย ถ้างั้นแนะนำ Brax Matrix ครับ

S-class คนไหนไม่พอใจ มาเทียบเทียน่าผมได้ 555  ;D
เบื่อ คัน เบื่อ คัน เบื่อ คัน ทำไรกะรถต่อดีฟะ

nopy

• ซี4
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 08/31/12 13:18:34 »
เหมือนที่ผมเคยปวดหัวกับการจัดชุดให้เพื่อนผมเลย ตอนนั้นดูอยู่ระหว่าง SQ11 กับ SQ12 เลยบอกเพื่อนให้มาลองฟังดู  :-X
หลังจากลองฟัง สุดท้ายไปไกลกว่า SQ12 อีกครับ :-\

nopy

• ซี4
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 08/31/12 13:21:32 »
ชอบ Jason Mraz เหมือนผมเลย ถ้างั้นแนะนำ Brax Matrix ครับ

S-class คนไหนไม่พอใจ มาเทียบเทียน่าผมได้ 555  ;D

Brax Matrix อีกเสียงครับ  :D

Hokung

• ซี5
  • ยังอีกไกล
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 08/31/12 14:55:09 »
SQ 12 ละ แน่นอน

@ เตริกซ์ เดียวส่ง moral supemo ใน altis ไปสู้ ;D

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 08/31/12 15:19:51 »
 ??? เด๋วให้เฮียจัดชุด SQ13 ,14

ปล. รถผมก็ฟัง Jason Marz ดีมากนะ  ;D

Jeng

• ซี5
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 08/31/12 19:06:06 »
??? เด๋วให้เฮียจัดชุด SQ13 ,14

ปล. รถผมก็ฟัง Jason Marz ดีมากนะ  ;D
น้าตงครับ..ผมไม่กล้าฟังรถน่าตงจริงๆ นะครับ...ผมดูจากที่น้าๆแต่ละท่านยกย่องน้าตงแล้ว ผมกลัวจะต้านทานน้าตงไม่อยู่ คันไปจนถึง Q13 Q14 :-\
Simply the best @ QC