ผู้เขียน หัวข้อ: 2ทาง กับ 3ทาง  (อ่าน 22010 ครั้ง)

Yod

• ซี2
  • **
2ทาง กับ 3ทาง
« เมื่อ: 02/05/10 09:42:26 »
อยากรบกวนถามความเห็นน้าๆหน่อย ใครมีประสพการณ์ช่วยแชร์ให้ผมฟังหน่อยครับ

คือผมอยากทราบว่าเวที ของลำโพง2ทางเปรียบเทียบกับ3ทางแตกต่างกันมากไหมครับ ในแง่ของความสูงของเวทีและตำแหน่งเครื่องดนตรี(ตอนนี้เล่นNXS 5ch ทำtri-amp front stage)

ปัญหาคือตอนนี้รู้สึกอยากเปลี่ยนระบบกลับไปใช้ลำโพง2ทางที่ด้านหน้าเหมือนเดิม เพราะผมฟังเพลงธรรมดา(popสนุกๆ)ไม่ใช่พวกออดิโอไฟล์  ได้centerก็จริง นักร้องกลางกระจก ทั้งวงอยู่บนคอนโซล แต่เครื่องดนตรีทุกชิ้นก็กระจุกรวมอยู่ตรงกลางทั้งหมดที่สำคัญรู้สึกฟังไม่สนุกเลย

เข้าใจว่าalbumธรรมดาบ้านเราเขาก็อัดโดยไม่ได้สนในตำแหน่งเครื่องดนตรีมาก พอปรับT/Aจนนักร้องไปกลางเวที นักดนตรีก็เดินตามกันไปหมด รอบตัวไม่มีบรรยากาศสนุก เลยมีความคิดว่าจะยอมเสียเวทีไปบ้างเพื่อให้ฟังเพลงสนุกขึ้นโดยกลับมาเล่นbi-ampหน้า-หลังเหมือนเดิม

ปล.ผมไม่ได้ทำที่QCนะครับ แต่ก็ตามอ่านบอร์ดอยู่เรื่อยๆเลยขอรบกวนใช้พื้นที่หน่อยครับในฐานะของคนชอบฟังเพลงเหมือนกัน

Yod

• ซี2
  • **
Re: 2ทาง กับ 3ทาง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02/05/10 09:47:32 »
หรือเพราะปัญหามันอยู่ที่อุปกรณ์มันไม่ใช่แนว ดีด้านdynamicครับ มันเลยรู้สึกไม่ค่อยมีพลัง ฟังเพลงไม่สนุก

NeS

• ซี5
    • www.yamstory.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02/05/10 09:49:57 »
อ่านแล้วเหมือนปัญหาคือคุณรู้สึกว่าไม่ชอบ Time นะครับ ไม่ได้เกี่ยวกับสองทางหรือสามทางหรอก

ตอนนี้คุณเล่นลำโพง 3 ทางก้อตั้งให้ไม่ใช้ Time ก้อน่าจะแก้ปัญหานี้ได้แล้วครับ ไม่ต้องถึงกับเปลี่ยน system หรอกครับ

ส่วนเรื่อง 2 ทางหรือ 3ทาง แล้วแต่ว่าความต้องการคืออะไรนะครับ.

ลองหารถที่เป็น 3ทางแต่ไม่เล่น Time ดูครับว่าถูกแนวไหม ถ้าไม่ถูกแนวค่อยขยับก้อได้

ไม่ทราบว่าตอนนี้ system เป็นยังงัยบ้าง รบกวนแจ้งอุปกรณ์หน่อยสิครับ จะได้ช่วยกันวิเคราะห์ได้  ;D

ปล.ปีที่แล้วผมใช้ลำโพง 2 ทางเล่น ถ้าฟังเอง non time ถ้าตอนแข่งใช้ทั้ง time และ nontime มันจูนได้หมดครับ
มาปีนี้เพิ่งขยับมาเป็น 3 ทางก้อยังคงมีทั้ง time และ nontime ซึ่งตอนนี้แฮปปี้กับ 3 ทางมากๆครับ

ปล.2 กำลังยุน้าๆบางคน(น้าลีลา ลุงฯ)มาเล่น 3ทางอยู่ ไว้ปรึกษากันทั่นเลขาอีกทีว่าจะยุยังงัยดี อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/05/10 09:54:24 โดย NeS »
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02/05/10 09:56:55 »
อ่าวววววว........น้าเนสอ่ะ  วกมาอีกแระ

ม่าย ๆ ๆ ๆ  เราจะหนักแน่น กับ 2 ทาง ผ่านแพสซีฟ   :D :D
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

Yod

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02/05/10 09:59:07 »
ขอบคุณท่านประธานครับที่มาตอบอย่างรวดเร็ว

ถามนิดครับคุณเนสนี่ ท่านเดียวกับที่rangerใช่ไหมครับ 

NeS

• ซี5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02/05/10 09:59:31 »
อ่าวววววว........น้าเนสอ่ะ  วกมาอีกแระ

ม่าย ๆ ๆ ๆ  เราจะหนักแน่น กับ 2 ทาง ผ่านแพสซีฟ   :D :D

3 ทางก้อผ่านพาสซีพได้อะ  ;D ยังไม่ต้องเปลี่ยนแอมป์ก้อได้นิหมอฯ
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

NeS

• ซี5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02/05/10 10:00:29 »
ขอบคุณท่านประธานครับที่มาตอบอย่างรวดเร็ว

ถามนิดครับคุณเนสนี่ ท่านเดียวกับที่rangerใช่ไหมครับ 

แหะๆ อายจัง ผมเล่นหลายเวบครับ...

ในเรนเจอร์ใช้ชื่อ เนส   

ในคิวซี NeS อะครับ

Yod

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02/05/10 10:06:07 »
ไม่เห็นต้องอายนี่ครับ  ท่านเล่นหลายเวป  ผมก็อ่านหลายเวปเหมือนกัน

ใจจริงก็อยากไปขอฟังรถน้าๆทุกท่านครับเพื่อเป็นความรู้ครับ แต่พอดีระบบนี้ไม่ได้ทำจากQCเลยไม่อยากเสียมารยาทครับ

NeS

• ซี5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02/05/10 10:09:10 »
ไม่เห็นต้องอายนี่ครับ  ท่านเล่นหลายเวป  ผมก็อ่านหลายเวปเหมือนกัน

ใจจริงก็อยากไปขอฟังรถน้าๆทุกท่านครับเพื่อเป็นความรู้ครับ แต่พอดีระบบนี้ไม่ได้ทำจากQCเลยไม่อยากเสียมารยาทครับ

แหะๆ อย่าคิดมากครับ ผมก้อไม่ได้ทำที่คิวซีเหมือนกัน แต่ยังไปแจมมิตติ้งคิวซีตลอด (หลายคนก้อไม่ได้ทำที่คิวซีครับ)

ไม่มีใครคิดมากอย่างนั้นหรอกครับ มิตรภาพไม่ได้ถูกแ่บ่งแยกโดยร้านติดตั้งครับ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/05/10 10:18:45 โดย NeS »

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02/05/10 10:16:22 »
เหนด้วยกะน้าเนส  มาคุยกัน เฮฮา ขำขันดีกว่า ถ้ามานั่งเกี่ยงค่ายไหน ร้านไหน สีไหน  น่าเบื่อจาตายยยยยยย  ??? ???
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

Yod

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02/05/10 10:20:38 »
เหนด้วยกะน้าเนส  มาคุยกัน เฮฮา ขำขันดีกว่า ถ้ามานั่งเกี่ยงค่ายไหน ร้านไหน สีไหน  น่าเบื่อจาตายยยยยยย  ??? ???

ยินดีครับ :D 

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 02/05/10 10:55:58 »
เหนด้วยกะน้าเนส  มาคุยกัน เฮฮา ขำขันดีกว่า ถ้ามานั่งเกี่ยงค่ายไหน ร้านไหน สีไหน  น่าเบื่อจาตายยยยยยย  ??? ???

ยินดีครับ :D  

มาเถอะ ครับ ที่นี่เรา ไม่เคยคิดเรื่องค่ายกันหรอกครับ เสียเวลา  :D :D :D กันปล่าวๆครับ ชาว QC ยินดีต้อนรับทุกท่านครับ  ;) ;) ;)

สมาชิกที่มา Meeting กันหลายๆ คน ก็ไม่ได้ติดตั้งที่นี่ ดีเสียอีกครับ จะได้มีรถฟังหลายๆ แนว ช่วยกันฟัง ช่วยกันเชียร์ ช่วยกันยุ หนุกจะตายครับ  ;D ;D ;D

BomB

• ซี3
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 02/05/10 10:56:32 »
จิงคับที่น้าเนสว่าไว้ มิตรภาพ ไม่ต้องแบ่ง ร้าน มาแลกเปลี่ยนกันฟังดีกว่า

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 02/05/10 10:58:09 »
หวัดดี น้า BomB หายไปนานเลยครับ สามทางชุดใหม่ เป็นไงบ้าง ขับมาให้ฟังหน่อยดิ  ;D

BomB

• ซี3
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 02/05/10 11:00:06 »
รอเบินน์ให้เข้าที่เข้าทางอยู่คับ เพราะอุปกรณืมันใหม่หมดเลยอะ ตั้งแต่ ลำโพง แอมป์ สายลำโพง หลังตรุษจีนคงว่างเข้าไปอะคับ