ผู้เขียน หัวข้อ: "ซับ"หันดอกลำโพงเข้าตัวรถ กับหันออกไปด้านหลัง เสียงแตกต่างกันมากน้อยแค่ไหน  (อ่าน 21670 ครั้ง)

Lightboy

• ซี5
  • พอแหล่ะ
อาทิตย์นี้จะไปตีตู้ใหม่แล้ว..ยังไม่รู้เลย่ว่าตีแบบไหนดี

แบบเดิมคือตีข้างรถ

หรือตีติดหลังเบาะ  แต่ถ้าตีหลังเบาะ "ซับ"จะหันดอกลำโพงเข้าตัวรถ หรือหันออกไปด้านหลัง

แบบไหนเสียงจะดีกว่ากัน และแตกต่างกันมากน้อยแค่ไหนครับ ขอถามเป็นความรู้หน่อย

IamNU

• ซี5
มารอฟังด้วยคนครับ บางเวปก็ว่าหันออกเป็นการทำแบบง่ายๆ ผมก็อยากรู้เหมือนกัน แต่ที่ฟังๆมามันก็พอๆกันนะ (ผมว่าขึ้นที่คนจูนมากกว่า);D ;D ;D
พบแล้วกับสิ่งที่ค้นหา รอเวลาให้ลงตัว

ลุงขี้เมา

• ซี5
มารอฟังด้วยคนครับ บางเวปก็ว่าหันออกเป็นการทำแบบง่ายๆ ผมก็อยากรู้เหมือนกัน แต่ที่ฟังๆมามันก็พอๆกันนะ (ผมว่าขึ้นที่คนจูนมากกว่า);D ;D ;D

มันคงต้องมี Tee Sa Dit ทฤษฎี บ้างมั้งครับ เดี่ยวรอ เฮียมาเฉลย ดีกว่า  ;)

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ

มันคงต้องมี Tee Sa Dit ทฤษฎี บ้างมั้งครับ เดี่ยวรอ เฮียมาเฉลย ดีกว่า  ;)

มารอด้วยคนครับ ;D
รถผม เพราะแล้ว

Ohh+..โอ๋

• ซี5
  • สถานะ: มั่นคง
ปูเสื่อรอด้วยคนครับ... อยากรู้มานานแล้ว  ;D ;D
Alpine 9887, iPod Classic 80gb, Audison Bit-One, Mosconi 100.4 x2, RA Ref 3-WAY, Image Dynamics iD10d2v3, Tchernov Original Balanced IC (Blue), Monster 402XLN xtreme (for sub)

Lightboy

• ซี5
  • พอแหล่ะ

ลุงขี้เมา

• ซี5

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
การออกแบบตู้ซัฟ สิ่งที่ต้องคำนึงถีงก็คือ
1. ขนาดของตู้ซัฟ  หรือ ปริมาตรภายในตู้  
2. ชนิดของตู้   เช่น ตู้ปิด  ตู้เปิด  หรือ Bandpass
3. วัสดุที่ทำตู้
4. ความแข็งแรง
5. ตำแหน่งและทิศทางของตู้
   ในที่นี้เราจะมาคุยกันเฉพาะตำแหน่งและทิศทางของตู้  จากประสพการณ์ส่วนตัวการเลือกตำแหน่งในการตีตู้จะคำนึงถึง
1. เฟส  การเดินทางของเสียงเบสควรมาในทิศทางเดียวกันหรือเฟสเดียวกัน โดยเฉพาะตู้เปิดต้องระวังเรื่องนี้เป็นอย่างมาก
2. อคูสติกของรถ  มีผลกับการเดินทางฃองเสียงเช่นกัน เนื่องจากระยะทางของเสียงที่ต่างกันจะมีระดับความดังที่ต่างกัน
3. ประเภทของตู้ก็มีผลกับตำแหน่งแลทิศทาง
4. ความสะดวกสบายหรือความปลอดภัยในการใช้งาน
   ในโจทย์ที่ถามมาตีตู้ปิดหันหน้าเข้ารถกับหันออกท้ายอันไหนดีกว่ากัน ???
       หันหน้าเข้าห้องโดยสารจะมีปัญหาเรื่องเฟสน้อยสุดแต่ต้องควบคุมเสียงทั้งหมดให้เข้าไปในห้องโดยสารให้ได้ ไม่เช่นนั้นจะมีบางส่วนมาหักล้างกัน
   เบสจะกระชับ แต่อาจไม่ลึกเท่า
       หันหน้าออกท้ายรถ  จะได้เสียงที่ดังกว่าเนื่องจากการเดินทางของเสียงที่ไกลกว่าแต่ต้องดูอคูสติกของรถด้วย ถ้าเป็นประเภทหัองโดยสารลึกมากๆ
  ไม่แนะนำเพราะจะไม่มีระยะปะทะของเสียง
     สุดท้ายถ้าไม่แน่ใจและหวังผลเลิศของเสียง  จะใช้วิธีตีตู้ให้ได้ขนาดที่ต้องการและลองวางดูในแต่ละตำแหน่งที่สนใจแล้วจึงค่อยสรุปครับ ;D ;D

Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

Lightboy

• ซี5
  • พอแหล่ะ
การออกแบบตู้ซัฟ สิ่งที่ต้องคำนึงถีงก็คือ
1. ขนาดของตู้ซัฟ  หรือ ปริมาตรภายในตู้  
2. ชนิดของตู้   เช่น ตู้ปิด  ตู้เปิด  หรือ Bandpass
   ในที่นี้เราจะมาคุยกันเฉพาะตำแหน่งและทิศทางของตู้  จากประสพการณ์ส่วนตัวการเลือกตำแหน่งในการตีตู้จะคำนึงถึง
1. เฟส  การเดินทางของเสียงเบสควรมาในทิศทางเดียวกันหรือเฟสเดียวกัน โดยเฉพาะตู้เปิดต้องระวังเรื่องนี้เป็นอย่างมาก
2. อคูสติกของรถ  มีผลกับการเดินทางฃองเสียงเช่นกัน เนื่องจากระยะทางของเสียงที่ต่างกันจะมีระดับความดังที่ต่างกัน
3. ประเภทของตู้ก็มีผลกับตำแหน่งแลทิศทาง
4. ความสะดวกสบายหรือความปลอดภัยในการใช้งาน
   ในโจทย์ที่ถามมาตีตู้ปิดหันหน้าเข้ารถกับหันออกท้ายอันไหนดีกว่ากัน ???
       หันหน้าเข้าห้องโดยสารจะมีปัญหาเรื่องเฟสน้อยสุดแต่ต้องควบคุมเสียงทั้งหมดให้เข้าไปในห้องโดยสารให้ได้ ไม่เช่นนั้นจะมีบางส่วนมาหักล้างกัน
       หันหน้าออกท้ายรถ  จะได้เสียงที่ดังกว่าเนื่องจากการเดินทางของเสียงที่ไกลกว่าแต่ต้องดูอคูสติกของรถด้วย ถ้าเป็นประเภทหัองโดยสารลึกมากๆ
  ไม่แนะนำเพราะจะไม่มีระยะปะทะของเสียง
     สุดท้ายถ้าไม่แน่ใจและหวังผลเลิศของเสียง  จะใช้วิธีตีตู้ให้ได้ขนาดที่ต้องการและลองวางดูในแต่ละตำแหน่งที่สนใจแล้วจึงค่อยสรุปครับ ;D ;D

ขอบคุณครับเฮีย สำหรับความรู้เรื่องตู้ซับ..

ไว้เดี๋ยวอาทิตย์นี้ค่อยดูหน้างานกันอีกทีว่า..ตู้จะตีแบบไหนดี..

ต้น

• ซี3

แล้วถ้าอย่างท้ายรถเบนซ์ E-240 โฉม W 211 น่าจะตีตู้แบบไหนดีครับ ( ท้ายลึกพอสมควร ) ร้านที่หาดใหญ่ให้ตีตู้แบบปิด หันหน้าลำโพงมาท้ายรถครับ

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
ด้วย BODY ที่แข็งแรงของ Benz สามารถทำได้ครับ  แต่ถ้าให้ดีแนะนำแอมป์ขับซัฟที่กำลังสูงหน่อยจะได้ประสืทธิภาพที่ดีขึ้น
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

ต้น

• ซี3
ด้วย BODY ที่แข็งแรงของ Benz สามารถทำได้ครับ  แต่ถ้าให้ดีแนะนำแอมป์ขับซัฟที่กำลังสูงหน่อยจะได้ประสืทธิภาพที่ดีขึ้น

เมื่อสักครึ่งชั่วโมงที่แล้วติดต่อไปที่ร้าน เห็นซ้อบอกว่าจะโทรกลับ ยังเงียบอยู่เลยครับ อยากสอบถามราคาและการขนส่งหน่อยครับ

osborne

• ซี3
น่าจะอยู่ช่วงพักเที่ยงน่ะครับ รออีกซักแป๊ปแล้วกันนะครับ ;D

ต้น

• ซี3
น่าจะอยู่ช่วงพักเที่ยงน่ะครับ รออีกซักแป๊ปแล้วกันนะครับ ;D

พิมพ์ไปปุ๊บ ก็โทรมาเลยครับ ซ้อคงลืมแจ้งครับ

Lightboy

• ซี5
  • พอแหล่ะ