ผู้เขียน หัวข้อ: 3 way gang  (อ่าน 5128 ครั้ง)

ดำ

• ซี4
3 way gang
« เมื่อ: 02/23/10 16:55:15 »
ท่านใดใช้ลำโพงสามทางบ้างครับรายงานตัวด้วย ของอะไร รุ่นไหน เคยเล่น 2 way มาก่อนหรือไม ทำไมจึงมาเล่นสามทาง ข้อแตกต่างของทั้งสองระบบเป็นอย่างไรบ้าง?     (เมื่อก่อนผมคิดว่าจะจบที่ 2 way เวทีเสียง ตำแหน่งชิ้นดนตรี fogus ambaein ไม่ต้อง  และพอใจในตรงนั้นแต่เมื่อมีประสบการณ์ในการฟังมากขึ้นและได้ฟังในรถหลายๆคัน โดยเฉพาะที่เป็นระบบสามทางทำให้เรารู้ว่า สามทางมันดีกว่าสองทางอย่างไร ตรงไหน ก็เลยต้อง up ระบบเป็นสามทาง ถึงแม้จะต้องเพิ่มอุปกรณ์เข้าไปในระบบพอสมควร แน่หละต้องเป็นลำโพงต้องเปลี่ยนเป็นสามทาง H/U ต้องรองรับระบบ quard amp,tri amp หรือไม่ก็ต้องเพิ่ม proceser ทำเสาเอใหม่ เพิ่ม แอมป์ 2 แชนแนลอีกตัว สายสัญญาณ สายลำโพง ทีเพิ่มเข้ามา ไหนอีกต้องมา ปรับจูนกันเป็นวันๆ แต่ระบบที่ทำมาในส่วนตัวนะครับผมว่า เสียงที่ได้ กับ เงินที่จ่ายไป # โคตรคุ้ม # เลยครับ ) 

bravo

• ซี5
Re: 3 way gang
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02/23/10 17:00:19 »
ดีครับ จะได้เป็นแนวทางให้กับคนที่กำลังจะอัพระบบ จะได้ไม่สะเปะสะปะ ;D ;D ;D

NeS

• ซี5
    • www.yamstory.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02/23/10 17:08:38 »
เพิ่งเห็นลายเซ็นน้าเบ็น อิอิ

เรื่องของกาทู้สามทางนี้ ขอคิดก่อนว่ามันดีขึ้นหรือแย่ลงอะ  ;D
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02/24/10 18:49:16 »
ดีครับ จะได้เป็นแนวทางให้กับคนที่กำลังจะอัพระบบ จะได้ไม่สะเปะสะปะ ;D ;D ;D

วันนั้นน้าเบ็น ฟัง Mosconi กับ หอย 3/5  แล้วติดใจแน่เลย
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02/24/10 18:51:44 »
ผมเคยเล่นสองทางมาก่อนครับ แต่พอมาเล่นสามทางแล้ว ฟังคนละเรื่องเลยครับ บรรยากาศที่ได้ ดีกว่าสองทาง และเสียงร้องเปิด ออกมาแบบเต็มๆ น่ะครับ ไม่บีบเหมือนลำโพงสองทาง ยิ่งเวลาฟัง แทรคที่เป็น วงใหญ่ๆ เล่น จะยิ่งเห็นความแตกต่างได้ชัดครับ ซึ่งผมก็ว่าคุ้ม

แต่การทำสามทาง มีข้อเสียอย่างหนึ่งคือ เวลาจะขยับ แอมป์ ค่อนข้างเหนื่อย คือต้องขยับทีละสองตัวครับ

คุ้มมั๊ย ก็คุ้มนะครับ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

ดำ

• ซี4
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02/24/10 20:00:18 »
ของผม สองทาง rainbow profi เปลี่ยนเป็นสามทางก็ยังเป็น rainbow profi เหมือนเดิม ยี่ห้อนี้ รุ่นนี้ ไม่ธรรมดานะครับ ถ้าเทียบกับราคาค่าตัว ขอบอก ๆ

Doraemon

• ซี5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02/24/10 21:47:59 »
แปลกจัง ตอนนี้ผมกลับชอบสองทางมากกว่า ทั้งมิติและบรรยากาศ

NeS

• ซี5
    • www.yamstory.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03/04/10 18:08:14 »
ขุดมันขึ้นมาล่อ............... ;)
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03/04/10 20:28:03 »
ขุดมันขึ้นมาล่อ............... ใครครับ ;)

;D