ผู้เขียน หัวข้อ: Burning....  (อ่าน 2855 ครั้ง)

osborne

• ซี3
Burning....
« เมื่อ: 02/24/10 14:01:21 »
สงสัยครับว่า ในกรณีที่ system ของรถ เป็นแบบ Hi power การเบิรน์ลำโพงใหม่จะแตกต่าง จาก system แบบ Bi-amp, Tri-amp, Quart-amp หรือเปล่าครับ และมีผลต่อเสียงของลำโพงในอนาคตหรือเปล่า :D

IamNU

• ซี5
Re: Burning....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02/24/10 14:52:50 »
ไม่แตกต่างครับ ฟังช่วงนี้ กะอีก100ชม.ถัดไปเสียงจะดีขึ้นอีกเยอะครับ ช่วงนี้ต้องใจเย็นๆนะครับ
พบแล้วกับสิ่งที่ค้นหา รอเวลาให้ลงตัว

kamol

• ซี5
Re: Burning....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02/24/10 18:10:31 »
อุปกรณ์ใหม่ๆ ต้อง burn in ครับ ก็คล้ายๆกับรถ ที่ระยะแรกๆ ต้องมี run in  อย่างลำโพง ใหม่ๆ กาว หรือวัสดุที่ทำลำโพง ยังขยับตัวไม่ได้เต็มที่ครับ ยังตึงๆ เสียงเลยไม่เข้าที่เข้าทาง  ลำโพงยิ่งดี ส่วนใหญ่ ระยะ burn in ยิ่งนานครับ จากที่สังเกตครับ แต่ทั่วๆไป หลัง 20 ชั่วโมง จะฟังดีขึ้นบ้างครับ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.