ผู้เขียน หัวข้อ: .....สนใจเรื่องการ DAMP.....แนะนำด้วยครับ.....  (อ่าน 4129 ครั้ง)

BonD1

• ซี2
  • **
.....สนใจ DAMP(รถผมเองครับ).....แนะนำด้วยครับ.....ของอะไร ทั้งคัน หรือบางส่วน (ถ้าบางส่วน ต้องตรงไหนบ้างที่สำคัญ )...หรือถ้าทั้งคัน ทำแบบลูกผสมได้มั๋ยครับ(เน้นในเรื่องงบประมาณ).....คือแบบว่า ขับทางไกล เสียงท่อ และเสียงลมแถวประตู เข้ามารบกวนบรรยากาศครับ...ขี้เกียจหลี่เสียงเวลารถจอด และต้องมาเพิ่มเสียงตอนวิ่งอะครับ......เข้าคอนเซพท์ "ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน" 55555555555

Admin

• Administrator
  • ซี5
Re: .....สนใจเรื่องการ DAMP.....แนะนำด้วยครับ.....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05/03/10 09:32:21 »
เดี๋ยวให้ลุงมาวิเคราะห์ให้ดีกว่า  เพราะตลอด 3 วันที่มีเทรนนิ่งภาคปฎิบัติลุงได้เคาะรถทุกคันจนนิ้วบวมไปเลย :-\
อันนี้ผู้มีประสพการณ์ตรง

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
Re: .....สนใจเรื่องการ DAMP.....แนะนำด้วยครับ.....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05/03/10 09:37:59 »
อิอิ จะเปลียนชื่อจาก ลุงขี้เมา เป็น ลุงมะเหงกบวม 55  :-\
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05/03/10 09:45:50 »
การ Damp เป็นการป้องกัน เสียงภายนอกเล็ดลอดเข้ามาภายในตัวรถ เพื่อสร้างความสงัดให้ห้องโดยสาร

สำหรับรถบอลล์ สิ่งที่ยังไงก็ต้องทำการ Damp แน่นอนก็คือ แผงประตูคู่หน้า ..... นอกจากนั้นก็คงต้องตามงบประมาณของเจ้าของรถ

แต่โดยทั่วไป ก็ เริ่มกันจาก Damp ประตู --> พื้น --> หลังคา --->ฝากระโปรง แนะนำ STP ไปเลย Benz นะใช้ไม่เยอะแผ่นหรอก

เพราะ STP ต้องการพื้นที่ในการ Damp แค่ 60-70 % ของพื้นที่ทั้งหมดเท่านั้น  :)

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เสียงบางอย่างที่เล็ดลอดเข้ามาก็คงต้อง ดูที่ต้นเหตุและแก้ที่ต้นเหตุด้วย เช่น ยางรถยนต์ ยางขอบประตู ที่หมดอายุการใช้งาน

พูดมาขนาดนี้ น่าจะเข้าใจนะน้องชาย ....... ไปเปลี่ยนท่อซิ่ง ท่อสูตร นั่นออกซะ .......... มา SQ จะ Damp เอารถเงียบ แล้วใช้ท่อสูตร เดี๋ยวปั้ด ............  

:-\ :-\ :-\

Admin

• Administrator
  • ซี5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05/03/10 09:47:57 »
หมอไปเรียกอย่างนั้นเดี๋ยวลุงก็ช้ำใจหรอกไอ้ที่อยากบวมไม่ยักบวม :-\

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05/03/10 12:39:57 »
หมอไปเรียกอย่างนั้นเดี๋ยวลุงก็ช้ำใจหรอกไอ้ที่อยากบวมไม่ยักบวม :-\

ช่างอู๊ดอะ เดี๋ยวฟ้องลุงนะครับ 5555 ;D

เป็นสิ่งที่น่าคิดนะครับ ระว่างท่อสูตรกับเสียง ???
รถผม เพราะแล้ว