ผู้เขียน หัวข้อ: +++ CD แผ่นไหน คือ แผ่น หากิน บ้างครับ +++  (อ่าน 14211 ครั้ง)

เอ๊ะ เว้ยเห้ย

• ซี5
Re: +++ CD แผ่นไหน คือ แผ่น หากิน บ้างครับ +++
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 06/04/10 22:19:17 »
ถ้าเครื่องบ้านหล่ะก็ผมชอบ Patricia Barber album NightCLub
"บางครั้งสิ่งพิเศษมักเกิดขึ้นในช่วงดึกๆของ Jazz CLub นักดนตรีที่ถึงพร้อมด้วยความสามารถเปี่ยมด้วยจิตวิญญาณของอารมณ์แห่งดนตรี พร้อมที่จะปลดปล่อยความน่าพิศวงแห่งเสียงเพลงซึ่งแม้แตาในการแสดงสดยังเกิดขึ้นได้ยาก"
อันนี้เป็นส่วนหนึ่งในปกของ album นี้ ฟังแล้วเป็นเช่นนั้นจริงๆ
ครั้งแรกที่ได้ยิน Albumนี้จาก ที่ขายเครื่องเสียงแห่งนึงไม่ได้ setup ลำโพงแค่วางธรรมดาซ้ายขวา ระบบมีเพียง CD ต่อตรงกับamp ใช้pre ใน CD นั่นหล่ะ ต่อลำโพง tower มี 3 ชิ้นเท่านี้หล่ะ ฟังแล้วไม่สามารถเดินหนียืนและยืนนิ่งอยู่ตรงนั้น สุดยอดจริงๆ แต่ไอ้ 3 ชิ้นนี้เกือบ 4 แสนนะ CD Wadia amp Bryston speaker Proac แต่มันไม่ได้ setup อะไรเลย แผ่นนี้ต้องซื้อสถานเดียว
มี2version ของ MFSL ดีที่สุดแต่หาไม่ได้แล้ว Ebay bid กันอยู่ประมาณ 3500 up ส่วน Premonition record หาซื้อได้600กว่าๆ แผ่นแรกถ้าเป็น SACD มีเพลง Santa clause is comming to town รับรองว่าที่สุดแห่งเพลงนี้
แต่ถ้าฟังในรถผมชอบ Janis Ian album Breaking Silence มากกว่าเสียงกลอง และ Bass เอาไว้check tonal balance ดี

ส่วน albumข้างบนนั้นไม่มีผิดหวังโดยเฉพาะ Jazz at pawnshop เพลง Take five ถ้าชุดไหนให้จังหวะไม่ดีรับรองว่าฟังไม่ลื่นแน่นอนกับสุดยอดจังหวะใน 5/4  
QC Society MicroPrecision S7

nehemiath

• ซี1
  • *
Re: +++ CD แผ่นไหน คือ แผ่น หากิน บ้างครับ +++
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 06/05/10 10:13:18 »
1. Rhythm Basket: แผ่นนี้สำหรับผมไว้ใช้ทดสอบเวที เสียง ตำแหน่งต่าง เป็นแผ่น purcusionที่อัดมาได้ดี ฟังแล้วไม่เบื่อครับ(ความชอบส่วนตัว)
2. DAVE'S TRUE STORY - UNAUTHORIZED: แผ่นนี้ไว้ใช้สำหรับฟังเสียงร้อง ดนตรีน้อยชิ้น บรรยากาศครับ
3. โหมรัก โหมโรง :ใช้สำหรับฟังความสมจริง ของดนตรี เสียงไม้ตีลูกระนาด ช่วงเสียงกระทบหน้าไม้ที่ชัดเจน
ได้บรรยากาศแนวดนตรีเสน่ห์ของเครื่องดนตรีไทย เนื่องจากผมค่อนข้างคุ้นเคยกับเครื่องดนตรีไทย และ เคยฟังวงบรรเลงจริงของวงมาบ้าง เลยใช้แผ่นนี้ทดสอบความสมจริงของชนิดดนตรีครับ

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 06/05/10 10:44:46 »
คุณ ae7 สุดยอดครับ ขอบคุณที่มาแนะนำ แผ่นดีๆ ชักคันนะเนี่ย เดี๋ยวต้องไปหามาฟัง สักหน่อย ว่างๆ แวะมาแนะนำอีกนะครับ

Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 06/05/10 11:06:59 »
เอ่อชุดนั้นน่ะระดับ highend แล้วนะครับ
CD wadia
Amp Bryston คงเป็น integrate amp มั้งครับ
Speaker Proac
เคยฟังในงานเครื่องเสียงที่ Bitec ครับชุดนี้ บอกได้คำเดียว ขนลุกครับ
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

ดำ

• ซี4
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 06/05/10 14:26:14 »
1. Opus 3 2.Insiration by impresstion 3.อรวี(สนามอารมณ์)

A3M

• ซี4
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 06/16/10 10:25:41 »
ขอเสนอแผ่นเดียวละกันครับ ...ลูกทุ่งไฮไฟ ( Hi-Fi Thai Country)
เพลงลูกทุ่งอารมณ์ย้อนยุค เนื้อหาร่วมสมัย แอบเสียดสีสังคม มีเนื้อหาชวนขบขัน ฟังแล้วแอบอมยิ้มครับ 
รอเนื้อคู่ Morel hybrid Ovation II

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 06/16/10 10:34:20 »
1. best audiophile voices 1
2. Clair marlo  / let it go
3. Alison Krauss / Forget About It

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 06/16/10 12:52:25 »
ไม่ทราบมีใครได้ลองฟัง Charice ชุดใหม่ที่ออกกับ David Foster บ้างครับ

อยากซื้อแต่ไม่รู้ว่าคุณภาพการบันทึกเป็นอย่างไรบ้าง

Ultimato

• ซี5
  • แฟนพันธุ์แท้ Morel & Mosconi Class A
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 06/16/10 13:22:46 »
ผมลองฟังที่ B2S เพลงเพราะน่าฟังทีเดียวครับ ติดที่คุณภาพการบันทึกยังไม่ค่อยดี เป็นแผ่น Printed in Thailand คุณกมลไม่ชอบแน่ๆ แต่สำหรับคุณภาพนักร้องนี่ต้องยกให้ น่าเก็บเหมือนกันนะครับ (คิมซื้อเมื่อไร ขอยืม write นะ)  :-\

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 06/16/10 13:29:27 »
ผมลองฟังที่ B2S เพลงเพราะน่าฟังทีเดียวครับ ติดที่คุณภาพการบันทึกยังไม่ค่อยดี เป็นแผ่น Printed in Thailand คุณกมลไม่ชอบแน่ๆ แต่สำหรับคุณภาพนักร้องนี่ต้องยกให้ น่าเก็บเหมือนกันนะครับ (คิมซื้อเมื่อไร ขอยืม write นะ)  :-\

เมื่อวานเกือบโดนแล้วเหมือนกันครับ แต่ติดเหมือนน้าเลยที่ Printed in Thailand น่ะแหละครับ
เมื่อก่อนผมไม่ยักเป็นแฮะ (สงสัยติดจากน้ากมล) ว่าแต่มันมีแบบ import ไหมอ่ะครับ ถ้ามีน่าจะโดนนะเนี่ย

• ซี5
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 06/21/10 19:42:02 »
วันก่อนไปเห็นแผ่นดีๆเพียบเลยอยากให้ลองแผ่นนี้โดยเฉพาะ ผู้กำลังสนใจใน3ทาง
Album Top 12 in Goldตามรูปตอนนี้มันเป็นแผ่นพิเศษไปละ
เพลงที่อยากให้ลองกับ 7*4  28คือเพลง Butterfly หรือ Butterfly Lover เป็นทำนองเพลงที่ฟังก็รู้ว่าชาติใด
ที่อยากให้ห้องมีไว้ทดสอบ 3 ทางเพราะว่า เพลงนี้มีแค่ 2 ชิ้นดนตรีคือ Violin และ Piano ขอบรรยายนิดนึงนะ

ถ้าลืมตาฟังอยู่ เพลงนี้สี violin ราวกับสายน้ำที่ไหลไม่มีวันหยุด ใสสะอาด สดชื่น เมื่อใดที่เสียง Violin หยุดรู้สึกได้ว่าสายน้ำมันหยุดซึ่งหากลำโพงสามทางมันไม่เข้ากัน ฟังยังไงก็ไม่ราบรื่น ความต่อเนื่องขาดหาย เหมือนใช้ Violin คนละตัวเล่นกัน เมื่อไหร่จูนใหม่ได้เลย เสียง piano เป็นเหมือนบรรยากาศที่โอบล้อม Violin อยู่เบื้องล่างถ้าฟังแล้ว เหมือนเล่นคนละห้องอัดก็เป็นไปได้ว่า woofer กับ mid range ไม่ไปด้วยกัน และที่สำคัยฟังเมื่อใดก็ตาม คนสี violin จะยืนเล่น และคนเล่น piano จะนั่งเล่นเสมอ ถ้านั่งทั้งคู่เมื่อไหร่ เวทีเสียงน่าจะมีปัญหา

ถ้าฟังแล้วต้องหลับตา โดยส่วนตัวเหมือนกับการล่องเรือบนน้ำที่ใสสะอาดบรรยากาศแวดล้อมด้วยภูผาอันสวยงามนึกออกได้ที่เดียว จิวไจ่โกว้  ฟังจบแล้วลืมตาด้วยมากด repeat ส่วนเพลงอื่นๆในแผ่นไว้ทดสอบดีเลิศครับ
เพลงนี้เป็นเพลงที่ทำให้อยากได้ลำโพง Lowther(Full renge) ซักตัวนึง
ผมมีตัวอย่างให้ DOwnload ไปฟัง 8 MB  mp4 320 kbs ฟังบน itune ผมrip บน macbook ที่รองด้วย tiptoe ของ Michael alecto 3 ชิ้น ดับหน้าจอปิดมือถือ ใช้ batt ไม่ต่อสายชาร์จ อันนี้เริ่มเวิ่นละ link ด้านล่าง password คือ QC
files.me.com/anutin/ e7czk2
แผ่นนี้นะ อยากลองฟังกับ  7หมื่น +micro presc จริงๆ แต่ผมก็ไม่มีแผ่นแท้ซะด้วย
หวังว่าคงไม่โม้เกินไปนะหุหุ

kimberry

• ซี5
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 06/21/10 20:30:11 »
วันก่อนไปเห็นแผ่นดีๆเพียบเลยอยากให้ลองแผ่นนี้โดยเฉพาะ ผู้กำลังสนใจใน3ทาง
Album Top 12 in Goldตามรูปตอนนี้มันเป็นแผ่นพิเศษไปละ
เพลงที่อยากให้ลองกับ 7*4  28คือเพลง Butterfly หรือ Butterfly Lover เป็นทำนองเพลงที่ฟังก็รู้ว่าชาติใด
ที่อยากให้ห้องมีไว้ทดสอบ 3 ทางเพราะว่า เพลงนี้มีแค่ 2 ชิ้นดนตรีคือ Violin และ Piano ขอบรรยายนิดนึงนะ

ถ้าลืมตาฟังอยู่ เพลงนี้สี violin ราวกับสายน้ำที่ไหลไม่มีวันหยุด ใสสะอาด สดชื่น เมื่อใดที่เสียง Violin หยุดรู้สึกได้ว่าสายน้ำมันหยุดซึ่งหากลำโพงสามทางมันไม่เข้ากัน ฟังยังไงก็ไม่ราบรื่น ความต่อเนื่องขาดหาย เหมือนใช้ Violin คนละตัวเล่นกัน เมื่อไหร่จูนใหม่ได้เลย เสียง piano เป็นเหมือนบรรยากาศที่โอบล้อม Violin อยู่เบื้องล่างถ้าฟังแล้ว เหมือนเล่นคนละห้องอัดก็เป็นไปได้ว่า woofer กับ mid range ไม่ไปด้วยกัน และที่สำคัยฟังเมื่อใดก็ตาม คนสี violin จะยืนเล่น และคนเล่น piano จะนั่งเล่นเสมอ ถ้านั่งทั้งคู่เมื่อไหร่ เวทีเสียงน่าจะมีปัญหา

ถ้าฟังแล้วต้องหลับตา โดยส่วนตัวเหมือนกับการล่องเรือบนน้ำที่ใสสะอาดบรรยากาศแวดล้อมด้วยภูผาอันสวยงามนึกออกได้ที่เดียว จิวไจ่โกว้  ฟังจบแล้วลืมตาด้วยมากด repeat ส่วนเพลงอื่นๆในแผ่นไว้ทดสอบดีเลิศครับ
เพลงนี้เป็นเพลงที่ทำให้อยากได้ลำโพง Lowther(Full renge) ซักตัวนึง
ผมมีตัวอย่างให้ DOwnload ไปฟัง 8 MB  mp4 320 kbs ฟังบน itune ผมrip บน macbook ที่รองด้วย tiptoe ของ Michael alecto 3 ชิ้น ดับหน้าจอปิดมือถือ ใช้ batt ไม่ต่อสายชาร์จ อันนี้เริ่มเวิ่นละ link ด้านล่าง password คือ QC
files.me.com/anutin/ e7czk2
แผ่นนี้นะ อยากลองฟังกับ  7หมื่น +micro presc จริงๆ แต่ผมก็ไม่มีแผ่นแท้ซะด้วย
หวังว่าคงไม่โม้เกินไปนะหุหุ

ขอบคุณมากครับคุณ Ae7

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 06/21/10 23:58:31 »
พี่เอ้บรรยายอย่างเทพ น้องๆชอบๆ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

• ซี5
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 06/22/10 00:27:34 »
ถ้าได้ฟังแล้วจะรู้ว่าไม่ได้เทพครับ เพลงมันมาอย่างนั้นจริงๆ

Attarat99.

• ซี5
  • มาร SQ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 06/22/10 07:25:13 »
CD คุณภาพของไทยแนะนำ ป้าง ชุดดอกเดียว เป็นชุดที่บันทึกเสียงทุ้มออกมาดีมาก ชุดหนึ่งของไทย
ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน
 ทำในสิ่งที่ชอบ ชอบในสิ่งที่ทำ