ผู้เขียน หัวข้อ: ..รบกวนจัดชุดดูหนังฟังเพลง งบไม่เกิน50,000บาท ในมาสด้า2ครับ...  (อ่าน 19476 ครั้ง)

ลุงขี้เมา

• ซี5
ต้องแถมอยู่แล้วมิใช่รึคับ เด๋วไปแต่เช้าเลย  :)

ผมหมายถึง Spen ที่ กระจกมองหลังนะครับ  :)

tong

• ซี5
ต้องแถมอยู่แล้วมิใช่รึคับ เด๋วไปแต่เช้าเลย  :)

ผมหมายถึง Spen ที่ กระจกมองหลังนะครับ  :)

spen ที่กระจกมองหลัง ผมยังไม่เคยได้เลย  :'(

kamol

• ซี5
เดี๋ยวจัดให้ ทั้งกระจกบานหลังเลย ดีมะ  :-[
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

jetty0

• ซี1
  • *
ไม่ได้แถมกระจกมองหลังอ่ะดิวันนี้

ติดมาแล้วพอใจมากครับ
แต่สอบถามอีกหน่อย ถ้าเราฟังที่นั่งหลังเสียงมันก็ออกมาเท่ากันสองข้าง ซ้ายขวาสมดุลย์ เวทีเสียงมันก็ชัดเจน
แต่ปกติเรานั่งขับรถ เสียงลำโพงด้านหน้าโดยเฉพาะทวีทเตอร์มันก็จะชัดเจน ทำให้รู้สึกเอียงไปด้านขวา
อันนี้เราแก้ไขไงอ่ะครับ อธิบายหน่อยนะครับ ความรู้ยังน้อย
ใช้ปรับfadeเสียงเอียงไปซ้ายช่วยมั้ย หรือใช้วิธีอื่น ใช่ที่เรียกtime lignmentหรือเปล่าอ่ะครับ
ตอนนี้เสียงลำโพงขวาดังกว่ามากโดยเฉพาะทวีทเตอร์ ปรับเฟดอียงซ้ายช่วยได้นิดนึง :(

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
เป็นเรื่องปกติของระบบ nontime นะครับที่คนที่นั่งด้านหน้าฝั่งไหนจะได้ยินฝั่งนั้นดังกว่า
นอกจากจะปรับมุมของลำโพงสองข้างไม่เท่ากันแต่คนนั่งอีกข้างก็จะฝั่งไม่ดีเลยนะครับ
การใช้ TA จะทำให้ได้ Soundstage ที่ดีกว่าแต่ก็จะต้องเลือกตำแหน่งที่นั่งก่อน
ชอบแบบไหนลองฟังดูเราทำได้อยู่แล้วครับ :-[
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

jetty0

• ซี1
  • *
เป็นเรื่องปกติของระบบ nontime นะครับที่คนที่นั่งด้านหน้าฝั่งไหนจะได้ยินฝั่งนั้นดังกว่า
นอกจากจะปรับมุมของลำโพงสองข้างไม่เท่ากันแต่คนนั่งอีกข้างก็จะฝั่งไม่ดีเลยนะครับ
การใช้ TA จะทำให้ได้ Soundstage ที่ดีกว่าแต่ก็จะต้องเลือกตำแหน่งที่นั่งก่อน
ชอบแบบไหนลองฟังดูเราทำได้อยู่แล้วครับ :-[

ปรับมุมที่ว่าคือมุมทวีทเตอร์ใช่ป่ะครับ ก็ต้องปั้นเสาใหม่อ่ะสิ
ถ้าใช้TAจะดีกว่าใช่ป่ะครับ
อยากให้ฝั่งคนขับฟังดีที่สุดอ่ะครับ คนนั่งไม่เป็นไร ใช้วิธีไหนดี
คราวหน้าเข้าไปจัดให้หน่อยละกันนะครับ ขอบคุณมาก :)

qualityteam

• ซี5
ถ้าอยากได้หลากหลายตามแนวเพลงที่ฟังและอยากได้ TA
แนะนำใส่ Processer ของ Audison Bitone ไปเลยทีเดียวดีกว่าครับ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

jetty0

• ซี1
  • *
ถ้าอยากได้โดยใช้ชุดที่ติดตั้งไปโดยไม่เพิ่มอย่างอื่นสามารถทำไรได้บ้างอ่ะครับ
อยากให้จบในชุดนี้อ่ะครับ บิทวันก็ไม่ใช่ถูกๆเลยนา

ตัวฟรอนท์,แอมป์มันไม่มีTAใช่ป่ะครับ ???

ลุงขี้เมา

• ซี5
4250 ไม่มี TA ครับ ....... โดยทั่วๆ ไป สมาชิกที่ติดไปใหม่ๆ มักอยากได้ นักร้องอยู่กลางกระจกหน้า ในลักษณะเดียวกับ TA

แต่ หลายๆ คนที่ เล่น Non - Time จะสนใจ Tonal Balance มาก่อน แล้ว ให้ตำแหน่งนักร้อง อยู่ตรงหน้า ของคนนั่งทั้งสองคน

แต่ก็ไม่ใช่เสียงที่กอดเสานะครับ

ส่วนผมกับชอบอีกแบบ ..... ตั้ง TA ตลอด เวลาจอดรถเพื่อฟังเพลง หรือเวลาแข่ง เลื่อนเบาะไปหลังให้สุดๆ เวที นักร้องอยู่กลางกระจกหน้า

แต่ขณะขับรถใช้งานปกติ เลื่อนเบาะมาด้านหน้า เพราะขามันสั้น นักร้องวิ่งขวา มาอยู่ตรงหน้าพอดี ความสูงอยู่ระดับสายตา

กับรู้สึกว่า ขับรถง่ายกว่า สมาธิ-สายตา ไม่เอียงไปมา แต่ก็ต้องยอมเสีย Tonal ไปบ้าง แต่ก็ไม่มากมายอะไร

อันนี้แหละสนุก เพราะทำให้เจอข้อบกพร่อง ของระบบเรา มาเรื่อยๆ แล้วค่อยๆ แก้ไขไปทีละนิด รวมกับความซนประจำตัว

เลยเป็นที่มาของ " ลันคุง " ลุงจอมคัน 555  ;D ;D ;D

ลุงขี้เมา

• ซี5
อ้อ Damp กระจกมองหลัง นะ ..... ไว้มาเก็บจูนคราวหน้า จะจัดให้นะครับ

แล้วจะสนุก เพราะทำอะไรเล่นๆ ได้อีกมากมาย โดยไม่ต้องเปลี่ยนอุปกรณ์ นะครับ

ปล.ลืมบอกไป ส่วนเรื่อง มุม TW ไม่ต้องซีเรียสนะครับ ฟังไปก่อนซักระยะ
    ถ้า อยากได้ให้ใกล้เคียงแบบ TA จริงๆ เราก็พอปรับมุม TW ได้ แต่คงไม่ใช่ครั้งเดียวจบนะครับ
   คนเล่นเครื่องเสียงรถยนต์ ส่วนใหญ่ ก็ผ่านการทำเสา A มา คนละหลายๆ รอบ เป็นเรื่องปกติ

jetty0

• ซี1
  • *
ถามต่อด้วยความไม่รู้นะครับ โทนัลบาลานซ์นี่คือ เสียงสมดุลย์ทุกย่าความถี่ใช่ป่ะครับ ไม่เกี่ยวกับเวทีเสียงใช่มั้ย
คือฟังแล้วเสียงสมดุลย์หมด แต่ไม่จำเป็นต้องมีเวทีเสียงแยกชัดเจนหรือตำแหน่งเครื่องดนตรีตรงตามจุดใช่ป่ะครับ
แบบว่าไม่รู้จริงๆ

ตอนนี้ฟังบางทีนักร้องก็มากอดเสาร้อง บางทีก็มาอยู่ตรงหน้า เกี่ยวกับอุปกรณ์มันยังใหม่ป่าว
แล้วปรับเฟดนี่มันช่วยเรื่องเวทีได้มั้ยครับ หรือยิ่งทำให้เสียงมันยิ่งไม่ดี ???

ลุงขี้เมา

• ซี5
Tonal Balance เข้าใจถูกแล้วครับ ส่วนเรื่องอุปกรณ์ใหม่ ก็เป็นเช่นนั้นครับ คงต้องรอให้อุปกรณ์มันทำงาน ให้นิ่งกว่านี้ก่อนครับ

แล้วจะพบว่า สิ่งที่เซ็ตไปในครั้งแรก มีหลายๆ อย่างไม่ถูกต้อง และคงต้องเข้ามาปรับจูนกันใหม่อีกครั้งหนึ่งครับ

ส่วน Fader มันก็แค่แก้ไขที่ปลายเหตุนะครับ สบายใจก็ปรับไปเถอะครับ ไม่มีอะไรเสียหาย แต่ก็ไม่ใช่การแก้ไขที่ถูกต้องนะครับ

ลองค้นๆ ข้อมูลเก่าๆ ดูบ้างก็จะเข้าใจมากขึ้นเองครับ หลายๆ ครั้งเรา ใช้เวลา ค้นหา สอบถามจนได้ราคาที่พอใจสุด

แต่ก็อย่าลืม ใช้เวลา หาข้อมูลเรื่อง อื่นๆ นอกจากราคา ด้วยนะครับ

ปล.ลองอ่านเล่นๆ ดูครับ

http://www.qccaraudio.com/webboard/index.php?topic=1457.0

http://www.qccaraudio.com/webboard/index.php?topic=2369.0

kamol

• ซี5
ฟังไปก่อนนะครับ เดี๋ยว burn ได้สักพักมาปรับจูนอีกที แต่ system ที่เป็น nontime ส่วนใหญ่จะเน้นฟังเพลงเพราะ เวทีเสียงให้เป๊ะๆ ทำได้ยาก  ต้องใช้ processor  ช่วย จะเป็น processor แยก อย่าง bit one หรือ บางคนใช้ TA จาก Head Unit ครับ

จะเอาทั้งเสียงเพราะ เวที เป๊ะๆ คงต้องเพิ่มอุปกรณ์หน่อยครับ 
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

โดนัล

• เผาวันละนิด จิตแจ่มใส
  • ซี5
  • Rolling rolling ....
อยากได้แบบ ปาเจโร บ้างอะไรบ้าง ทำไงดีครับ
เมื่อไหรจะครบ 6 เดือนหนอ ....

qualityteam

• ซี5
เปลี่ยนเป็น 3 ทาง รอรับลำโพงต่อจากลุงได้เลย