ผู้เขียน หัวข้อ: 20 คำถามสำหรับคนที่ชอบเครื่องเสียงรถยนต์?  (อ่าน 16221 ครั้ง)

nokair

• ซี5
ผมขอเป็นตัวแทนสำหรับมือใหม่ที่ชอบเครื่องเสียงรถยนต์นะครับ.....

ว่า "ก่อนที่จะติดเครื่องเสียงรถยนต์" มีประเด็นสำคัญอะไรบ้างที่ต้องพิจารณา?
เช่น ความรู้พื้นฐานของเครื่องเสียงรถยนต์ มติของห้องโดยสาร แนวเสียงที่ต้องการ หรือการ matching ของอุปกรณ์เครื่องเสียง รวมทั้งสายสัญญาณ ลำโพง หรืออื่นๆ ที่จำเป็น เป็นต้น

เผื่อเป็นแนวทางสำหรับการตัดสินใจ

สำหรับผมวันนี้มีข้อสงสัยว่า "อุปกรณ์เครื่องเสียงชุดเดียวกัน ถ้าติดตั้งในห้องโดยสารที่ไม่เหมือนกัน" เสียงที่ออกมาจะแตกต่างกันไหมครับ

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
อุปกรณ์เครื่องเสียงชุดเดียวกัน ถ้าติดตั้งในห้องโดยสารที่ไม่เหมือนกัน ให้เสียงที่ต่างกันแน่นอน โดยเฉพาะในแง่ของมิติเวทีเสียงครับ

ยกตัวอย่างเช่น รถ HONDA CIVIC ที่มีมิติของโดยสารที่ลาด console มีเข็มไมล์นูนขึ้นมาน้อยราบเรียบ และค่อนข้างลึก console รูปแบบนี้จะเอื้อต่อเสียง ทำให้เสียงที่ได้มีมิติเวทีที่กว้างใหญ่ และลึกครับ ทำให้รู้สึกว่าเสียงที่ได้เต็มอรรถรสกว่าครับ :D
รถผม เพราะแล้ว

sai207

• ซี1
  • *
เข้ามารอครับ....

kamol

• ซี5
1 ชอบฟังเพลงอะไร และฟังเพลงแนวไหนบ่อยที่สุด  ต้องชัดเจนกับตรงนี้เพื่อเลือกอุปกรณ์ได้เหมาะสมครับ  ถ้าบอกว่าฟังทุกอย่าง อันนี้ทำให้ดีได้ยาก 
คงต้องเลือกตัดสินใจว่าอะไรฟังมากที่สุด และทำให้เหมาะกับแนวนั้นครับ  การฟังรถเพื่อนสมาชิก ก็จะช่วยให้เราเข้าใจตัวเรามากขึ้นด้วยครับ ว่าชอบแนวเสียงลำโพง แบบไหน

Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

ลุงขี้เมา

• ซี5
ขยันมากๆ อ่านเยอะๆ และ ฟังบ่อยๆ ครับ ........... ถ้าสงสัย ก็ถามเพื่อนๆ ที่เล่นมาก่อนครับ  :)

KaG

• ซี1
  • *
เข้ามารอเก็บข้อมูลครับ

Shoke_Up

• ซี5
  • ไปให้สุด แล้วหยุดที่พอ
มาเก็บข้อมูลด้วยคนครับ

tong

• ซี5
การลงทุนกับเส้นสายต่างๆ ในระบบ น้าๆ ให้ความสำคัญขนาดไหนครับ ขอเหตุผลพร้อมตัวเลขซะกี่ % ของงบประมาณ

nutsaint

• ซี3
เครื่องเสียงทุกชิ้นจะมีจุดอ่อนอยู่ครับ ซึ่งทำให้ฟังเพลงบางประเภทไม่ได้อรรถรส
การที่เราบอกว่า เครื่องเสียงตัวนี้ เหมาะสำหรับเพลงแบบนี้ ฟังก็เหมือนว่า มันผลิตมาเพื่อเพลงแบบนี้
แต่หากแปลความหมายอีกแบบหนึ่ง มันก็หมายความว่า จุดอ่อนของมันคือเพลงอีกแบบนึง ได้เหมือนกัน
แต่เครื่องเสียงที่ดีจริง ๆ จะสามารถฟังได้ทุกแนวครับ เพราะต้องให้เสียงได้อย่างถูกต้องได้ในทุกย่านความถี่
เครื่องรุ่นสูง ๆ แพง ๆ ก็จะทำมาเพื่อปิดจุดอ่อนในรุ่นต่ำ ๆ ของตัวเอง จึงทำให้ฟังได้หลากหลายมากขึ้น

เพราะฉะนั้น การที่บอกว่า "ฟังทุกแนว" ย่อมมีทางเลือกให้ 2 ทางครับ
1. จ่ายน้อยหน่อย ฟังได้ทุกแนว แต่เอาดีจริง ๆ ไม่ได้สักแนว
2. ฟังได้ดีทุกแนวจริง ๆ แต่กระเป๋าฉีกแน่นอน เพราะทุกอย่างต้องถึงจริง ๆ ไม่ว่าจะเป็นอุปกรณ์ การติดตั้ง หรือการจูน  ;D

pux_pick

• ซี5
การลงทุนกับเส้นสายต่างๆ ในระบบ น้าๆ ให้ความสำคัญขนาดไหนครับ ขอเหตุผลพร้อมตัวเลขซะกี่ % ของงบประมาณ

ให้ความสำคัญ หรือ ความคัน....ขนาดหนัก :)

เหตุผล..........................เขาว่าดีและอยาก เจ็บมั้ย..เจ็บมั้ย :(

ซะกี่%..........................กี่%ประเมินไม่ได้...แต่ถ้านับเป็นเส้นล่ะก้อยาวตั้งแต่สาขาบรมฯยันสาขาบ้านโป่งมั้ง :o

nutsaint

• ซี3
ตอบเรื่องเส้นสายบ้าง

เส้นสายมีความสำคัญแน่นอนครับ และสำคัญมากครับ แต่จะลงทุนขนาดไหน
ถ้าความคิดของผม ขึ้นอยู่กับว่า อุปกรณ์หลักเนี่ย มันสุดแล้วหรือยัง
เพราะตัวที่กำหนดแนวเสียงหลัก ๆ ย่อมต้องเป็นอุปกรณ์หลักครับ

สายลำโพงแพงขนาดไหน ไม่สามารถทำให้ลำโพง Morel เปลี่ยนเป็น Seas ได้
เพราะเสียงมันมากันคนละขั้วอยู่แล้ว ถ้าฟัง Seas แล้วชอบ ก็ขาย Morel แล้วซื้อ Seas เถอะครับ
อย่าไปพยายามเปลี่ยนแปลงมันด้วยเส้นสายเลย

ซึ่งถ้ามีการเปลี่ยนแปลงอุปกรณ์หลัก การที่เส้นสาย จะต้องมีการเปลี่ยนแปลงไปด้วย
เพื่อการ Matching ที่ลงตัว ก็มีความเป็นไปได้สูงมากครับ
เพราะฉะนั้น ถ้าอุปกรณ์หลักไม่นิ่ง เส้นสายก็ต้องเปลี่ยนเรื่อย ๆ ครับ

และที่สำคัญ อุปกรณ์หลักนี่มันขายต่อง่ายกว่า เส้นสายมากครับ
เพราะเวลาซื้อสายนี่ ต้องมาดูตามความยาวที่ใช้อีก

สรุปในแนวทางของผมคือ ค้นหาอุปกรณ์หลักที่เหมาะสมกับตัวเองให้พบก่อน
สายอาจจะใช้รุ่นเล็ก หรือรุ่นกลาง ๆ ก็ได้ แล้วดันอุปกรณ์หลักไปให้สุดทาง
เมื่อมั่นใจแล้วว่า อุปกรณ์หลัก สุดแล้ว นิ่งแล้ว จะซื้อสายหลักหมื่น หลักแสน ก็เป็นเหตุผลที่สมควร
หากฟังดูแล้วคิดว่าคุ้มค่ากับคุณภาพเสียงที่เพิ่มขึ้นครับ  :D

sai207

• ซี1
  • *
เข้ามาติดตามต่อครับ ได้ 3 ข้อแล้วใช่เปล่าครับ รออีก 17 ข้อนะครับ...กดดันไปมั๊ยเนี่ย.. ???
ให้กำลังใจนะครับ :D

เอ๊ะ เว้ยเห้ย

• ซี5
มาที่ QC นี่ไม่ต้องคิดขนาด 20 ข้อ เพราะมีให้ลองฟังบนรถหลากหลายแบบ มาฟังเลย
แต่ข้อที่ต้องคำนึงมากสุดคือ เข้ามาที่ร้านแล้วไข่พะโล้หมดหรือเปล่านี่หละคิดหนัก  >:(
QC Society MicroPrecision S7

kamol

• ซี5
ุผมเห็นด้วยกับหมอนัทอยู่ส่วนหนึ่งที่ว่า อุปกรณ์ที่ดีมากๆ นั้นช่วยให้ฟังเพลงได้หลากแนวมากขึ้น ช่วยอุดช่องว่างได้บ้าง  แต่จะให้ดีทุกๆแนวผมก็ว่ายังหารถแบบนั้นได้ยาก  ต่อให้มีอุปกรณ์ชุดนั้นอยู่จริง การหาคนจูนเสียง ให้ได้หลากแนวฟังดีไปหมด ก็หายากเต็มที การจูนนิ่ง ของรถ ฟัง ESQL  แนวดังๆ Rock มันๆ Hip Hop ให้ดี และการจูนเพื่อฟัง SQ ลื่นไหล รายละเอียดดีๆ ตำแหน่งดี มันแตกต่างกันมาก

ดังนั้นการเลือกแนวเพลงที่ชัดเจน และจูนให้เหมาะกับการฟังแบบนั้น ยอม trade off คุณภาพแนวอื่นๆออกไปบ้าง ก็ยังเป็นแนวทางที่ดี
อันที่จริง รถพวกเราก็ทำมากันเยอะ รถหมอก็ทำมาเยอะ รถในเรนเจอร์ผมเคยฟังหลายคัน แม้กระทั่ง รถน้าดนัยที่พึ่งได้แชมป์ประเทศไทยมาก็ไม่หมายความว่าจะฟังหลายๆแนว แล้วออกมาดีครับ

Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
ุผมเห็นด้วยกับหมอนัทอยู่ส่วนหนึ่งที่ว่า อุปกรณ์ที่ดีมากๆ นั้นช่วยให้ฟังเพลงได้หลากแนวมากขึ้น ช่วยอุดช่องว่างได้บ้าง  แต่จะให้ดีทุกๆแนวผมก็ว่ายังหารถแบบนั้นได้ยาก  ต่อให้มีอุปกรณ์ชุดนั้นอยู่จริง การหาคนจูนเสียง ให้ได้หลากแนวฟังดีไปหมด ก็หายากเต็มที การจูนนิ่ง ของรถ ฟัง ESQL  แนวดังๆ Rock มันๆ Hip Hop ให้ดี และการจูนเพื่อฟัง SQ ลื่นไหล รายละเอียดดีๆ ตำแหน่งดี มันแตกต่างกันมาก

ดังนั้นการเลือกแนวเพลงที่ชัดเจน และจูนให้เหมาะกับการฟังแบบนั้น ยอม trade off คุณภาพแนวอื่นๆออกไปบ้าง ก็ยังเป็นแนวทางที่ดี
อันที่จริง รถพวกเราก็ทำมากันเยอะ รถหมอก็ทำมาเยอะ รถในเรนเจอร์ผมเคยฟังหลายคัน แม้กระทั่ง รถน้าดนัยที่พึ่งได้แชมป์ประเทศไทยมาก็ไม่หมายความว่าจะฟังหลายๆแนว แล้วออกมาดีครับ

+1 ครับ

ผมก็คิดว่าเห็นเช่นกันกับน้ากลมครับ ได้มาอย่างนึงก็ต้องเสียอีกอย่างนึงไปครับ จะให้ดีไปหมดทุกอย่างคงยากครับ เราก็คงต้องเลือกเอาว่าเราเน้นและชอบไปในแนวทางไหน แล้วยึดเอามาเป็นแนวทางในการพัฒนาระบบให้เป็นไปตามที่เราต้องการครับ
รถผม เพราะแล้ว