ผู้เขียน หัวข้อ: 20 คำถามสำหรับคนที่ชอบเครื่องเสียงรถยนต์?  (อ่าน 16222 ครั้ง)

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
ุผมเห็นด้วยกับหมอนัทอยู่ส่วนหนึ่งที่ว่า อุปกรณ์ที่ดีมากๆ นั้นช่วยให้ฟังเพลงได้หลากแนวมากขึ้น ช่วยอุดช่องว่างได้บ้าง  แต่จะให้ดีทุกๆแนวผมก็ว่ายังหารถแบบนั้นได้ยาก  ต่อให้มีอุปกรณ์ชุดนั้นอยู่จริง การหาคนจูนเสียง ให้ได้หลากแนวฟังดีไปหมด ก็หายากเต็มที การจูนนิ่ง ของรถ ฟัง ESQL  แนวดังๆ Rock มันๆ Hip Hop ให้ดี และการจูนเพื่อฟัง SQ ลื่นไหล รายละเอียดดีๆ ตำแหน่งดี มันแตกต่างกันมาก

ดังนั้นการเลือกแนวเพลงที่ชัดเจน และจูนให้เหมาะกับการฟังแบบนั้น ยอม trade off คุณภาพแนวอื่นๆออกไปบ้าง ก็ยังเป็นแนวทางที่ดี
อันที่จริง รถพวกเราก็ทำมากันเยอะ รถหมอก็ทำมาเยอะ รถในเรนเจอร์ผมเคยฟังหลายคัน แม้กระทั่ง รถน้าดนัยที่พึ่งได้แชมป์ประเทศไทยมาก็ไม่หมายความว่าจะฟังหลายๆแนว แล้วออกมาดีครับ

+1 ครับ

ผมก็คิดว่าเห็นเช่นกันกับน้ากลมครับ ได้มาอย่างนึงก็ต้องเสียอีกอย่างนึงไปครับ จะให้ดีไปหมดทุกอย่างคงยากครับ เราก็คงต้องเลือกเอาว่าเราเน้นและชอบไปในแนวทางไหน แล้วยึดเอามาเป็นแนวทางในการพัฒนาระบบให้เป็นไปตามที่เราต้องการครับ

เห็นด้วยกับน้ากลมเช่นเดียวกันครับ

ลองนึกละกันว่าเอานักร้องแบบ เบน ชลาทิศ ที่ร้องเพลงร้องได้ดีคนหนึ่ง มาร้องเพลงเร็วๆมันๆแบบบอดี้แสลม มันก็คงไม่ใช่แนวจริงไหมครับ

panyathong

• ซี4
ขอถามหนึ่งคำถามถ้าใส่ bit one แล้วจะได้คุณภามด้านไหนบ้างครับ

kamol

• ซี5
ฺBit One ไม่ได้เป็นอุปกรณ์ที่ทำให้เสียงดีด้วยตัวมันเอง  แต่เป็นอุปกรณ์ที่ต้องใช้ผู้ปรับจูน ที่มีความชำนาญ จูนรถ

เสียงมันดีขึ้นเพราะปรับแต่งได้ละเอียดมากๆ และช่วยเรื่องการปรับแต่งเวทีเสียงด้วยครับ   แต่ถ้าใส่ไปแล้ว เจอคนจูนไม่ดี เละ 

ในเมืองไทยมีไม่กี่คนที่จูน Bit One เก่งครับ    จูนได้ กับ จูนเก่งไม่เหมือนกันครับ

ลองมาฟังรถ เพื่อนๆ สมาชิกดูครับ รถน้าเคี้ยง รถน้าตง เสียงดีทั้งสองคันครับ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
ฺBit One ไม่ได้เป็นอุปกรณ์ที่ทำให้เสียงดีด้วยตัวมันเอง  แต่เป็นอุปกรณ์ที่ต้องใช้ผู้ปรับจูน ที่มีความชำนาญ จูนรถ

เสียงมันดีขึ้นเพราะปรับแต่งได้ละเอียดมากๆ และช่วยเรื่องการปรับแต่งเวทีเสียงด้วยครับ   แต่ถ้าใส่ไปแล้ว เจอคนจูนไม่ดี เละ 

ในเมืองไทยมีไม่กี่คนที่จูน Bit One เก่งครับ    จูนได้ กับ จูนเก่งไม่เหมือนกันครับ

ลองมาฟังรถ เพื่อนๆ สมาชิกดูครับ รถน้าเคี้ยง รถน้าตง เสียงดีทั้งสองคันครับ

ผมว่าให้เขาขึ้นรถน้ากลมแหละครับ ด่านแรกเลย เพิ่มความคัน  :-\ :-\

sai207

• ซี1
  • *
ซักเกิดกิเลสมากเข้าไปทุกทีแล้วนะเนี่ย...สงสัยต้องหาข้ออ้าง ผบ. ดี ๆ ไปลองฟังรถน้า ๆ บ้างแล้วละครับ

tong

• ซี5

ผมว่าให้เขาขึ้นรถน้ากลมแหละครับ ด่านแรกเลย เพิ่มความคัน  :-\ :-\

อย่าลืมรถตัวเองสิ นายคิม ของแต่ละชิ้นธรรมดาซะที่ไหน  :D :D :D

nokair

• ซี5
ขอถามต่อครับ...

"ระหว่างเครื่องเล่นดีๆ กับแผ่นที่ฟังดีๆ อันไหนสำคัญกว่ากัน"

หรือว่าสำคัญทั้งสองอย่าง

อีกข้อหนึ่ง "เครื่องเล่นที่ support 24 bit เสียงจะดีกว่าเครื่องเล่นที่ support 20 bit" เยอะไหมครับ

kamol

• ซี5
ตอบข้อแรกแล้วกันนะครับ  เครื่องเล่นดีๆ มีผลช่วยให้เสียงดีขึ้นมาก และแผ่นดีๆ ก็ทำให้ system เราฟังดีขึ้น

แต่ถามว่าอะไร สำคัญกว่า คงจะตอบยากครับน้านก  ผมว่าสำคัญทั้งสองอย่าง แม้ว่าใจจะเทไปทาง Front ก็ตามนะครับ

ที่พูดแบบนี้เพราะว่า player ดีทำให้เราฟัง เสียงได้น่าฟังขึ้นแน่นอน เปรียบกับ ipod ที่ทำให้ mp3 ฟังดีขึ้นมาได้จรงๆ
แต่ยิ่งมันดีขึ้นเท่าไหร่ ใส่แผ่นบันทึกมาไม่ดี เราก็จะฟังออกว่าอะไรที่ทำมาไม่ดี
ส่วนใหญ่เราพูดกันเล่นๆ ว่า  มันขี้ฟ้อง แต่อันที่จิรงแล้ว ของมันดีมันเลยแจงรายละเอียดต่างๆในแผ่นออกมาได้ครบมากขึ้น ตามที่บันทึกมาน่ะครับ

ส่วนใหญ่แผ่นบ้านเราจะบันทึกมา เกินๆ หน่อย แหลมสดๆ กลางชัดๆ เบสล้นขึ้นมา เพราะว่าเมื่อเอาไปเปิดในเครื่องเล่นทั่วไป มันฟังชัดดี เสียงใสๆ อะไรทำนองนั้นครับ 
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

เอ๊ะ เว้ยเห้ย

• ซี5
ส่วนข้อสองเป็นเรื่องที่ถกเถียงกันมากมายเพราะว่า
เสียงที่เที่ยงตรง hi fidelity ไม่ได้อยู่ที่จะถอดรหัสด้วย24 bit หรือกี่bit ดี เพราส่วนอื่นๆก็สำคัญเช่น output ภาคClock แต่ก่อนนี้เคยเถียงกันเรื่อง single bit กับ multi bit สุดท้ายก็ยังไม่จบแต่เครื่องเล่นลงที่ universal ไปเลย
ผมเคยใช้เครื่องเล่น cd 18 bitของ Cal audio ผมก็ว่าดีกว่า 24 bit ในสมัยนั้นมาก
ปกติ redbookกำหนดให้ cd เป็น 16bit 44,100KHz เครื่องที่bit สูงบางเครื่องจะมีการ remaster ให้เป็น 24 bit โดยเพิ่มข้อมูลลงไปก่อนที่จะภอดออกมาในระบบ cdเหมือนเดิม บางคนจึงว่ามันไปทำให้ขาดตวามบริสุทธิ์ไปเพราะมีการแต่งเติม และความถี่ก็ถูก upไปเป็น 96,000 บ้างหรือเป็นแสนๆบ้าง เพราะตามทฤษฎีของ Nyquist ขออภัยถ้าผิดนะ ความเพี้ยนจะเกิดขึ้นที่ครึงนึงของความถี่นั้นๆแปลว่า ถ้า 44,100ก็อาจจะเจอความเพี้ยนที่22050 ได้เค้าเลยupไปไกลๆซะเลย
สรุปว่ากี่ bitก็ได้ขอให้มีคุณภาพพอก็ OK
ส่วนข้อ1 ขอเป็นระบบที่ดีกับแผ่นที่ชอบก็โอแล้ว แผ่นทดสอบก็ซื้อบ้างตามอัธยาศัย เวลาเปลี่ยนเครื่องหรือคันจะได้มีreference ^^
QC Society MicroPrecision S7

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
ถ้า front ดี และ แผ่นดี เสียงไปไกลแน่นอนครับ เพราะมันเอื้อกันทั้งสอง
ถ้า front ดี แต่แผ่นไม่ดี เสียงออกมาคงยากที่จะฟังได้ เพราะยิ่ง front ดี ก็ยิ่งขี้ฟ้องว่าแผ่นมันไม่ดีครับ
ถ้า front ไม่ดี แต่แผ่นดี อันนี้ก็คงไม่น่าจะดีซักเท่าไหร่ครับ เพราะต้นทางไม่ดีถึงแม้แผ่นจะดี front ก็มีความสามารถถ่ายทอดออกมาได้แค่นั้นครับ

ถ้าจะให้เลือกจริงๆ ผมก็คงเอนไปทาง front ดีครับ
รถผม เพราะแล้ว

ลุงขี้เมา

• ซี5
ระหว่าง 20 กับ 24 อันไหนดีกว่ากัน ตอบยากครับ ขึ้นอยู่กับองค์ประกอบหลายๆ อย่างในตัว Front ด้วย ถึงแม้ว่าจะเป็น Brand เดียวกันก็ตาม

อย่างเช่น ตัว Front เพียวๆ ไม่มี D/A นอก Mc 406s 20 Bit กับดีกว่า MC 5000 24 Bit แต่ถ้า MC 5000 + D/A นี่คนละเรื่องเลยครับ ไปอีกไกล ในทุกๆด้าน

แต่ถ้าคนละ Brand นี่ คงต้องฟังเทียบเลยครับ  :)

ปล. ความเห็นส่วนตัว 20 จะได้เนื้อแน่นกว่า ทรวดทรงดี คุณภาพโดยรวมน่าจะดีกว่า แต่ 24 จะได้ดีที่ลีลา และอารมณ์ ครับ  :-\

glo

• ซี5
ยิ่งอ่าน ยิ่ง งง ครับ ???

nutsaint

• ซี3
เข้ามาตอบต่อ ชักมันส์

เรื่องระหว่างเครื่องเล่นดี ๆ กับแผ่นที่ฟังดี ๆ นี่
ผมไม่เข้าใจจริง ๆ ว่าทำไมชอบมองแยกส่วนกันไม่ว่าจะเป็นแผ่น เป็นสายไฟ เป็นขั้วแบต
ทุกอย่างเป็นเครื่องมือที่ใช้สร้างเสียงดนตรีทั้งนั้นครับ ลองขาดไปสักอย่างดูสิ ว่าเสียงจะออกมาได้ไหม
เพราะฉะนั้น หากอุปกรณ์อย่างใดอย่างหนึ่งไร้คุณภาพ มันก็ไม่อาจจะให้เสียงดนตรีที่สมบูรณ์แบบได้
ลองนึกว่ากำลังขับรถเบนซ์ S-Class แต่เก้าอี้คนขับเป็นพลาสติกแข็ง ๆ ดูสิครับ มันจะได้สุนทรียภาพในการขับอยู่ไหม

อีกข้อหนึ่ง "เครื่องเล่นที่ support 24 bit เสียงจะดีกว่าเครื่องเล่นที่ support 20 bit" เยอะไหมครับ
แผ่น CD ที่ใช้เนี่ยมันบันทึกมาในระบบ 16 bit ครับ เพราะฉะนั้น จะ 24 bit หรือ 20 bit มันก็ไม่ได้ใช้เหมือนกัน
แต่ถามว่าเสียงมันต่างกันไหม มันก็ต้องต่างกันอยู่แล้ว เพราะ support 24 bit กับ support 20 bit มักต้องใช้ DAC Chip คนละตัว
(DAC = Digital to Analog Converter เป็นตัวแปลงสัญญาณ Digital 0 1 1 0 ให้เป็นสัญญาณเสียงดนตรี)
มันสำคัญตรงที่ DAC Chip ที่ใช้ตัวไหนคุณภาพดีกว่ากันมากกว่า ถ้าใช้ 24 bit ตัวห่วย ๆ เทียบกับ 20 bit ตัวท็อป
มันก็มีโอกาสที่ 20 bit จะให้เสียงดีกว่า 24 bit ใช่ไหมครับ

อย่างไรก็ตาม DAC Chip ไม่ใช่ทุกสิ่งทุกอย่างที่จะกำหนดว่า Front ตัวนี้เสียงจะดีหรือไม่ดี
เพราะยังมีองค์ประกอบอีกเพียบ ไม่ว่าจะเป็น การออกแบบภาคจ่ายไฟ ความนิ่งของภาคกลไกขับแผ่น ภาคขยายสัญญาณออก ฯลฯ
เพราะฉะนั้น อย่าไปยึดติดกับตัวเลขครับ ฟังเอาด้วยหูตัวเองนี่แหละ เป็นเครื่องมือที่ดีที่สุดแล้ว
เพราะเราไม่ได้ซื้อ Front มาเพื่อภาคภูมิใจกับมัน ที่มัน Support 24 bit จริงไหมครับ  :-[

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท

ปล. ความเห็นส่วนตัว 20 จะได้เนื้อแน่นกว่า ทรวดทรงดี คุณภาพโดยรวมน่าจะดีกว่า แต่ 24 จะได้ดีที่ลีลา และอารมณ์ ครับ  :-\
เลือกไม่เห็นยากเลยครับลุง 20 กับ 24 ผมก็เลือก 20 อยู่แล้วล่ะ เด็กกว่าตั้ง 4 ปี :-\
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

ลุงขี้เมา

• ซี5

เลือกไม่เห็นยากเลยครับลุง 20 กับ 24 ผมก็เลือก 20 อยู่แล้วล่ะ เด็กกว่าตั้ง 4 ปี :-\

หมอคนนี้ ต่างหากที่รู้จริง  ;D ;D ;D ส่วนหมออีกคน ชอบแบบไหนครับ  :-\