ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ อยากปรึกษาเรื่องจัดชุดเครื่องเสียงใน w140 ครับ  (อ่าน 18009 ครั้ง)

LeMans24

• ซี2
  • **
อยากปรึกษาพี่ๆผู้มีประสบการณ์ครับ พอดีมีแอมป์เก่าเก็บ  McIntosh MC4000m อยู่ตัวนึง specs 100x4 + 300x2 ซึ่งผมขอเรียกมันว่า"แมคควาย"ละกันครับเพราะตัวมันใหญ่มาก

อยากเอามาติดตั้งในปลาวาฬ w140 ครับ พอดีกะทำทีเดียวให้จบ แต่ไม่แน่ในเรื่องระบบ ลำโพงกลางแหลม ซับ และ ฯลฯ เป็นคนชอบเสียงธรรมชาติๆแนวอนาลอก

แนวเพลงที่ฟังก็พวก Pink FLoyd, หรือไม่ก็ jazz ทั่วๆไป audiophile บ้างไรบ้างครับ เลยอยากปรึกษาดังนี้ครับ

1. จะจับคู่กับลำโพงสองหรือสามทางดี พอดีในw140เดิมๆเป็นสามทางอยู่แล้ว แต่กลัวติดตั้งแล้วเซทอัพลำบาก ใช้พาสสิฟเดิมๆแบบไม่ต้องโมไม่รู้ว่าจะจบป่าว

2. จับกับลำโพงไรดีครับ ก่อนหน้านี้เป็นสาวกfocalมาก่อน เลยมองไปที่รุ่นใหญ่ๆหน่อยพวก 165KRX หรือเล่นพวก Morel ดีอย่างเช่นพวก Supremo หรือยี่ห้องไหนอีกดีที่น่าสนใจ

3. เรื่องซับวูฟเฟอร์ เบื้องต้นคงจะเลือกเป็นแบบแขวนลอยครับ แต่ยังไม่แน่ใจว่าจะแบบ 10นิ้วอยเดี่ยวสองตัว หรือจะเป็น 12นิ้ววอยคู่ดี เพราะกำลัง 300x2 ผมว่าก็เยอะพอสมควรอยู่แล้ว

4. เรื่องฟร้อนท์ ตอนแรกก็เล็งๆพวก JVC avx55หรือ77 เอาไว้เพราะดูประโยชน์ใช้สอยเยอะดี แต่ก็กลัวเสียของครับ หรือจะไปเล่นฟรอนท์ไบ้ไปเลย เช่นพวก D2 หรือฟรอนท์ของMcดี

และไม่ทราบว่าจะหว่างเล่นพวก JVC avxกับฟรอนท์ไบ้ที่ว่ามาน้ำเสียงจะขาดเหลือกันมากน้อยแค่ไหนครับ ก่อนหน้านี้ใช้ AVX1 อยู่ ผมว่าเป็นฟรอนท์เล่น DVD ที่ฟังเพลงได้ค่อนข้างดี

เลยทีเดียว ไม่เหมือนหลายๆรุ่นที่เสียงมักจะออกแห้งๆ

เอาประเด็นเท่านี้ก่อนครับ อยากรบกวนพี่ๆช่วยแชร์ประสบการณ์และชี้แนะด้วยครับ อย่างอื่นๆคงเปลี่ยนแปลงได้ความเหมาะสม แต่ระบบนี้ขอตั้งต้นที่เจ้าแมคควายตัวนี้ก่อนละกันครับ  ;D ;D ;     

LeMans24

• ซี2
  • **
รูปเพิ่มเติม แต่เป็นรูปจากเนตนะครับ ตัวจริงยังอยู่ในกล่องยังไม่ได้รื้อออกมาเลยครับ ไว้มีโอกาสจะมาลงเพิ่มให้ชมกันครับ

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
สวัสดีครับ

1&2  ลำโพงเน้นแนวฟังเพลงแบบนี้แนะนำ Morel supremo น่าจะลงตัวกว่าครับ

3.     ซัฟวูฟเฟอร์แนะนำให้ตีตู้ดีกว่าเพราะสามารถคุมการหยุดตัวของลำโพงได้ดีกว่าครับ

4.     วิทยุแนะนำเป็น Clarion D2 หรือ Mcintosh + Processer ก็ได้ครับ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

LeMans24

• ซี2
  • **
สวัสดีครับ

1&2  ลำโพงเน้นแนวฟังเพลงแบบนี้แนะนำ Morel supremo น่าจะลงตัวกว่าครับ

3.     ซัฟวูฟเฟอร์แนะนำให้ตีตู้ดีกว่าเพราะสามารถคุมการหยุดตัวของลำโพงได้ดีกว่าครับ

4.     วิทยุแนะนำเป็น Clarion D2 หรือ Mcintosh + Processer ก็ได้ครับ

คือเรื่องซับมันติดปัญหาเรื่องการใช้งานอะครับ ก็เลยมองๆแบบแขวนลอยไว้ก่อน ส่วนตัวก็ไม่ได้ฟังดังมากครับ เน้นบรรยากาศและคุณภาพเสียงมากกว่า

คือถ้าเอาแขวนลอยเป็นหลัก พี่ๆคิดว่า 10นิ้ววอยเดี่ยวสองตัว กับ12นิ้ววอยคู่ตัวเดียวไปเลยอันนไหนน่าจะตอบโจทย์ตรงนี้มากกว่าครับ ขอบคุณครับ

qualityteam

• ซี5
ถ้่าแบบนั้นเป็น 12" ดีกว่าเบสจะลงได้ลึกกว่าครับแต่คงต้องหารุ่นที่สามารถติดตั้งแบบ. free air ได้นะครับ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

LeMans24

• ซี2
  • **
แล้ว JL 12w6v ตัวนี้ติดตั้งแบบ free air ได้ป่าวครับ

qualityteam

• ซี5
โดยปกติซัฟรุ่นใหม่ๆจะแนะนำให้ตีตู้มากกว่าครับ.  การตีตู้ไม่ได้หมายถึงว่าต้องการความดังอย่างเดียวนะครับ

แต่เราสามารถออกแบบให้ตอบสนองในย่านความถี่ที่เราต้องการได้.   แต่ในกรณีที่เรามีข้อจำกัดเรื่องพื้นที่ใช้สอยจริงๆ

ก็สามารถทำได้ครับ

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
โดยปกติซัฟรุ่นใหม่ๆจะแนะนำให้ตีตู้มากกว่าครับ.  การตีตู้ไม่ได้หมายถึงว่าต้องการความดังอย่างเดียวนะครับ

แต่เราสามารถออกแบบให้ตอบสนองในย่านความถี่ที่เราต้องการได้.   แต่ในกรณีที่เรามีข้อจำกัดเรื่องพื้นที่ใช้สอยจริงๆ

ก็สามารถทำได้ครับ

ตามเฮียเลยครับ

แนะนำให้ตีตู้ดีกว่าครับ
โดยเฉพาะตู้สูตรของคิวซีที่ทำได้สวยงาม แน่นหนา เนียน ที่สำคัญคือเสียงดีเนื่องจากปรับขนาดตู้ให้เหมาะสมกับซับแต่ละตัวครับ
ลองมาฟังรถสมาชิกดูครับ แนว sq กับตู้ซับสูตร qc

tong

• ซี5
เริ่มแรกเห็นชอบแนวธรรมชาติอนาลอกลื่นไหล นึกถึง morel supremo เลย แต่พอบอกมีฟัง pink floyd และ Jazz ด้วยเลยนึกถึง BRAX ขึ้นมาอีกตัว

Morel Supremo ให้เสียงที่ต่อเนื่องลื่นไหล กลางมีเนิ้อและปลายเสียงยาวกว่า

Brax Matrix รายละเอียดเยอะกว่า เสียงออกกลางๆ กระชับและมีประกายกว่า

เรื่องสามทางที่กลัวเซทอัพลำบากไม่ใช่ปัญหา สำหรับQC ครับเพราะเฮียทำมาเยอะแล้ว ไม่ว่าจะ Active ,passive

ซับวูฟเฟอร์ตีตู้ดีกว่าครับเพราะคุณภาพเสียงดีกว่าถ้าพื้นที่จำกัดก็ใช้ซับบางของ JL TW3 , JL TW5

front ใช้พวก MX5000 / D2 / P90 / ODR ดีกว่าครับ ใช้ของขนาดนี้แล้ว ทีเดียวจบเลย

ปล ลองเข้ามาฟังลำโพงจากรถเพื่อนๆก่อนได้ครับ ทั้ง Supremo และ Brax Matrix

LeMans24

• ซี2
  • **
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ เอาเป็นว่าเรื่องซับผมขอไปคิดดูอีกที เผื่อจะมีทางออกที่ลงตัวกว่าครับ

เรื่องลำโพง Brax Matrix นี่ยังไม่เคยลองฟังเลยครับ ถ้ามีโอกาสจะยกแอมป์เข้าไปต่อลองฟังดูครับ  ;D

ส่วนตำแหน่งถ้าเล่นสามทางเอาลงช่องเดิมเลยจะเวิคป่าวครับ ส่วนตัวรู้ไม่ค่อยชอบฟัง Mid+Tweeter จากเสาA เท่าไหร่

ไม่แน่ใจว่าควรจะติดตั้งลำโพงคู่หลังไว้เป็นrear field ด้วยป่าวครับ เพราะเจ้าปลาวาฬw140ห้องโดยสารมันค่อนข้างใหญ่

มาถึงฟรอนท์ผมเล็งๆ d2 หรือ MX406 ไว้ ตัวMX5000 ผมว่าราคามันสูงไป กลัวจะงบจะบานปลายครับ 

สุดท้ายเรื่อง processor ถ้าผมชอบเสียงแบบอนาลอก processor ไม่ทราบว่าจะตอบโจทย์ตรงนี้หรือเปล่า 

วันนี้มีโอกาสแกะแอมป์ออกมาจากกล่อง เลยเอารูปให้ชมกันครับ

zeed2000

• ซี5
เชียร์ฟร้อน MX5000 เล่น Mc แล้วเอาให้สุดเลยครับ

ลำโพง ถ้าเล่นสามทางจะขับยังไงครับ?
ใช้แอมป์หมด 6 ช่องเลย หรือจะเอา ช่อง 1-2 ขับแหลม + กลาง
ถ้าอย่างหลังการปรับจูนก็อาจจะได้ไม่ละเอียดเท่าไหร่นะครับ

ลำโพงก็ตามสะดวกเลย Brax Matrix, Morel Supremo, Focal Utopia
ดีทั้งนั้น แต่ต้องมาลองฟังเองว่าชอบอันไหนครับ  :)
เบื่อ คัน เบื่อ คัน เบื่อ คัน ทำไรกะรถต่อดีฟะ

Hokung

• ตกมาตราฐานร้าน
  • ซี5
  • ยังอีกไกล
 :o แอมป์ตัวใหญ่โครตๆ

ลำโพง brax ลองมาฟัง รถน้องเตริก   ส่วน  morel supremo ลองฟังรถน้าตง   สองคันนี้ น่าจะเป็นตัวอย่างที่ดีได้ครับ
New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt

LeMans24

• ซี2
  • **
ไม่ทราบว่า Brax ของเติร์ก กับ Morel ของน้าตงจับกับแอมป์อะไรเหรอครับ

Mc กับ Morel Supremo นี่ผมเคยฟังแล้ว ใช้ได้เลยครับ

ส่วน Brax Matrix นี่ไม่ลอง ไม่แน่ใจว่าเสียงจะ Flat ไปหรือปล่าว

เพราะลำพัง Mac มันก็ค่อนไปทางแฟลตอยู่พอสมควรอยู่แล้ว แต่ก็อยากลองดูเหมือนกันครับ

ไว้ถ้ามีโอกาสจะเข้าไปที่ร้านครับ

MR.Prakarn Lengprasert

• ซี5
ไม่ทราบว่า Brax ของเติร์ก กับ Morel ของน้าตงจับกับแอมป์อะไรเหรอครับ

Mc กับ Morel Supremo นี่ผมเคยฟังแล้ว ใช้ได้เลยครับ

ส่วน Brax Matrix นี่ไม่ลอง ไม่แน่ใจว่าเสียงจะ Flat ไปหรือปล่าว

เพราะลำพัง Mac มันก็ค่อนไปทางแฟลตอยู่พอสมควรอยู่แล้ว แต่ก็อยากลองดูเหมือนกันครับ

ไว้ถ้ามีโอกาสจะเข้าไปที่ร้านครับ
ถ้าน้าจะเข้าร้านต้องแจ้งมาก่อนนะครับว่าน้าตงกับน้าเติร์กจะเข้าร้านวันไหนนะครับ  :)

Hokung

• ตกมาตราฐานร้าน
  • ซี5
  • ยังอีกไกล

ทั้งสองคน  ใช้แอมป์ Arc SE ทั้งคู่   ครับ 

ปกติ 2 คนนี้เข้าร้านบ่อย ครับ แต่ก็ควรนัดฟังก็ดี จะได้ไม่พลาดครับ

New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt