ผู้เขียน หัวข้อ: น้องใหม่ ถามลำโพง 6.5 นิ้ว Prism-se265 กับ sm-626 คุณภาพสมราคาไหมครับ  (อ่าน 21366 ครั้ง)

kurtcm

• ซี1
  • *
น้องใหม่ ถามลำโพง 6.5 นิ้ว Prism-se265 กับ sm-626 คุณภาพสมราคาไหมครับ  มีแต่ prism เป็นลำโพงในฝันเมื่อวัยเยาว์ จากการซึบวับจากอาจารย์ไมตรีจากนิตยสารแหล่งรถ พอโตขึ้นมามีงานทำเลยอยากจะสานฝัน เอามาเชยชม เพราะราคาถูกลงมามาก เมื่อก่อน ในฝัน 2002i ได้แต่ฟังของคนอื่น เลยอยากจะถามท่านที่มีประสบการณ์ฟัง คุณภาพเหมือนเดิมหรือเปล่า  มีลำโพงรุ่นใหม่ยี่ห้ออ่น ราคาแบบว่าเมียไม่ด่า ช่วยแนะนำหน่อย     ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำดีครับ

thekop_tiida

• ซี5
ขออนุญาตเพิ่มเติมตัวเลือกครับ ในฐานะที่ใช้ prism อยู่

SQ6 เป็นอีกตัวเลือกที่น่าสนใจ แต่กรวยเป็นกระดาษ จะได้เรื่องการถ่ายทอดเสียงเป็นธรรมชาติมากกว่า แต่ก็มันส์ได้มันขัดเขิน  :-\

ฟังเพลงร้องไม่ถึงกับหวานจัด แต่ก็พอไปวัดไปวาได้
Tiida 5 drs 1.6G
Pioneer AVH-P4150DVD
Amp: Performance Black Magic BM100.4
Speaker: Prism SQ6 w/ Prism Cable
Sub:mage dynamic ID10V3D4
2 front doors Accumat Damp

เพื่อนขาย Contact Lens อยู่ มีหน้าร้านอยู่สีลม สถานีรถไฟฟ้าศาลาแดง ==> www.lens-hub.com

Shoke_Up

• ซี5
  • ไปให้สุด แล้วหยุดที่พอ
จากประสบการณ์ผมเคยใช้ทั้ง 2 รุ่นครับ  ถ้าให้เทียบกับลำโพงยี่ห้ออื่นที่ราคาเท่ากันหรือพอๆกัน ส่วนตัวผมเลือกที่จะเอา Prism เป็นตัวเลือกอันดับแรกครับ และเรื่องสมราคาไหม ผมว่ามันคุ้มราคามากกว่าครับ

kurtcm

• ซี1
  • *
ขอบคุณพี่ๆที่ตอบมากครับ........ :o :)

หูทอง-in-car

• ซี3
จากประสบการณ์ผมเคยใช้ทั้ง 2 รุ่นครับ  ถ้าให้เทียบกับลำโพงยี่ห้ออื่นที่ราคาเท่ากันหรือพอๆกัน ส่วนตัวผมเลือกที่จะเอา Prism เป็นตัวเลือกอันดับแรกครับ และเรื่องสมราคาไหม ผมว่ามันคุ้มราคามากกว่าครับ

ใช่ครับพี่ คุ้มราคามากๆ ครับ ส่วนแต่ละรุ่นของ Prism แนวเสียงก็จะคล้ายๆ กัน แต่เสียงก็จะต่างกันตามวัสดุที่ใช้ทำผิวลำโพงและทวิสเตอร์ครับ  :D

ฟังดังๆ ชัดๆ พุ่งๆ Se-265 เลยครับ ^^

B11

• ซี5
ราคาแบบว่าเมียไม่ด่า ช่วยแนะนำหน่อย

ราคาเมียไม่ด่า ก็ หอย z ครับเมีย เลิกเลย

ล้อเล่นนะเห็นลุงขี้เมาชื่นชม DIGITAL RESEARCH K19 นะราคาน่ารักลองฟังดูครับ
THE HUNG

kamol

• ซี5
ไม่เคยฟัง Prism Sm 625 ครับ

แต่เคยฟัง SE 265  ถ้าฟังลูกทุ่ง เพลงมีจังหวะ มันๆ หน่อย ผมคิดว่าเหมาะมากๆ เลยครับ เสียงชัด จะแจ้ง

แต่ถ้าฟังเพลงแนวร้อง งบประมาณ หมื่นต้นๆ แนะนำ Morel Dotech ครับ

ถ้างบต่ำหมื่น Prism SQ6 เป็นตัวเลือกที่ดีครับ อีกตัวในราคาไกล้ๆกันคือ Rainbow SLX ครับ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
ถ้าฟังมันๆทั่วไป งบไม่แรงมากลองดู Digital Research ครับ

คุ้มค่ามากๆกับราคาที่จ่ายไป โดยเฉพาะชุดโปรโมชัน set H  :D :D

• ซี3
ถ้าฟังมันๆทั่วไป งบไม่แรงมากลองดู Digital Research ครับ

คุ้มค่ามากๆกับราคาที่จ่ายไป โดยเฉพาะชุดโปรโมชัน set H  :D :D

Digital Research ก็เสียงดีครับ ผมเคยฟัง 

เข้าไปลองฟังเลยดีกว่าครับ แล้วแต่พี่เจ้าของกระทู้จะชอบคู่ไหนครับ
แต่ติดตั้งแล้วเสียงดีกว่าฟังในห้องลองแน่นอนครับ ตู้+จูนระดับเทพครับ อิอิ  :D

kamol

• ซี5
ลองบอกงบประมาณ กับ นักร้อง วงดนตรีที่ชอบฟังมาครับ จะได้ ช่วยกันแนะนำได้ 

เลือกแต่ของ ร้านติดตั้งไม่ดี รถไม่ได้จูนออกจากร้าน ไม่มีวันเสียงดีนะครับ

ลองเข้ามาฟังรถสมาชิกที่ร้านดูนะครับ พวกผมเข้ามาบ่อยๆ มาฟังเองเลย แล้วค่อยตัดสินใจครับ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

• ซี3
ลองบอกงบประมาณ กับ นักร้อง วงดนตรีที่ชอบฟังมาครับ จะได้ ช่วยกันแนะนำได้ 

เลือกแต่ของ ร้านติดตั้งไม่ดี รถไม่ได้จูนออกจากร้าน ไม่มีวันเสียงดีนะครับ

ลองเข้ามาฟังรถสมาชิกที่ร้านดูนะครับ พวกผมเข้ามาบ่อยๆ มาฟังเองเลย แล้วค่อยตัดสินใจครับ

จริงครับ :D :D :D

ลุงขี้เมา

• ซี5
ยืนยันเลยครับ Digital Research กับราคาค่าตัวที่จ่ายไป ....... หาตัวเปรียบยากครับ โดยส่วนตัวผมไม่ชอบแหลมชัดๆ แล้วมาเร็วนิดๆ ทำให้รู้สึกว่ากัดหู ซึ่งเจ้า DR ตัวนี้ไม่มีอาการนี้เลยครับ