ผู้เขียน หัวข้อ: JVC G825 + SLC 265 เสียงแหลมเกิน..  (อ่าน 23576 ครั้ง)

ลุงขี้เมา

• ซี5
Re: JVC G825 + SLC 265 เสียงแหลมเกิน..
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 06/07/10 00:43:38 »
มารณรงค์ ช่วยกันประท้วงดีไหมครับ น้ากลมปรี้ดดดดด  :-\

Attarat99.

• ซี5
  • มาร SQ
Re: JVC G825 + SLC 265 เสียงแหลมเกิน..
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 06/07/10 07:50:10 »
ขอบคุณครับน้า kamol ตามนั้น :D
ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน
 ทำในสิ่งที่ชอบ ชอบในสิ่งที่ทำ

Attarat99.

• ซี5
  • มาร SQ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 06/12/10 10:04:14 »
ถามอีกนิด ถ้ามีแผนจะเพิ่มแอมป์ขับซับ ต้องเปลี่ยนแอมป์ก่อน แล้วค่อยเล่นเส้นเล่นสาย เข้าใจถูกใช่หรือไม่
เพราะรถน้าต๋องเปลี่ยนแค่สายไฟTchernov อาการแหลมเกินของ PSI ที่ยังไม่เบิร์น สงบลงได้
กลัวว่าเปลี่ยนสายไฟแล้ว พอเพื่มแอมป์ ต้องเปลื่ยนสายอีก ???
ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน

Airt700

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 06/13/10 08:38:07 »
..ดูท่า เก็บตังกัดฟันเปลี่ยนทีเดียวมันทั้งชุด
  และจากนั้น กัดฟันเบรินทั้งหมดในรอบเดียวอีกครั้ง..คงจะดี

Airt700

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 06/13/10 08:41:49 »
  อัพเดทล่าสุด เปลี่ยน S3 = 2   จากเดิม ที่ทางร้านตั้งไว้  4   ก่ะว่าลองดูให้แหลมทะลุกันไปเลย  ดีกับบางเพลงและไม่ดีกับบางเพลง ลองฟังอย่างตั้งใจ รู้สึกว่าเสียงแหลมที่บาดหูนั้นอาจมาจาก ตัวมิดเบส ร่วมด้วย ลองฟังแบบนี้ก่อน ถ้าเสียงเปลี่ยนไปอย่างไรจะแจ้งให้ทราบครับ

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 06/13/10 11:12:37 »
..ดูท่า เก็บตังกัดฟันเปลี่ยนทีเดียวมันทั้งชุด
  และจากนั้น กัดฟันเบรินทั้งหมดในรอบเดียวอีกครั้ง..คงจะดี

ลองเบิร์นคู่นี้ให้เต็มที่ก่อนซิครับ ลองปั้นมันอีกซักหน่อย ลองเปลี่ยนฟิวส์ดูครับ ราคาหลักร้อย แต่เสียงเปลี่ยนไปได้เยอะเหมือนกันครับ :o
รถผม เพราะแล้ว

Airt700

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 06/17/10 23:08:17 »
ถามต่ออีกหน่อย .. เซียน ๆ ทั้งหลาย
    ลำโพงคู่นี้ใช้ Biamp ได้ แล้วถ้าเอากำลังจาก Front คู่หน้ามาต่อเสียงแหลม แล้วเอา กำลังคู่หลัง ไปต่อเสียงทุ้ม  อย่างนี้เสียงดีขึ้นไหมครับ

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 06/18/10 09:32:44 »
การต่อไบแอมป์  ไบไวร์   ถ้าสามารถทำได้ดีกว่าแน่นอนอยู่แล้วครับไม่ใช่แค่กำลังขับเพียงอย่างเดียว
แต่สามารถคุมเกนอิสระทั้ง 2 ตัวได้ จะช่วยให้การทำ Tonal Balance ได้ดีชึ้น
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

Nai Toon

• ซี5
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 06/18/10 10:26:36 »
มารณรงค์ ช่วยกันประท้วงดีไหมครับ น้ากลมปรี้ดดดดด  :-\

อีกแรงครับ แต่ช่วยกันประท้วง แผ่นที่ผลิตในไทยนะครับ ค่ายเพลงยักใหญ่ทั้งหลายในไทย
ที่ผลิตแผ่นไม่ดี บันทึกมาไม่ดี หรือเอาเสียงจากการบันทึกมา มาอัดซ้ำ ไม่ได้บันทึกจากการแสดงสด
ห้องบันทึกเสียงหรือการมิกซ์เสียงต่างๆ อยากให้ทำให้ดีกว่านี้ครับ

ซึ่งจะทำให้ผู้ซื้อคนหนึ่งอย่างผมที่อยากจะซื้อแผ่นไทย ที่ผลิตในไทย ที่มีคุณภาพเสียงที่ดี
เพราะว่านักร้องของไทยเรา หลายๆ คนเสียงดีไม่แพ้ฝรั่งหรอกครับ   :-X :-X :-X
Mosconi เท่านั้น

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 06/18/10 10:28:46 »

อีกแรงครับ แต่ช่วยกันประท้วง แผ่นที่ผลิตในไทยนะครับ ค่ายเพลงยักใหญ่ทั้งหลายในไทย
ที่ผลิตแผ่นไม่ดี บันทึกมาไม่ดี หรือเอาเสียงจากการบันทึกมา มาอัดซ้ำ ไม่ได้บันทึกจากการแสดงสด
ห้องบันทึกเสียงหรือการมิกซ์เสียงต่างๆ อยากให้ทำให้ดีกว่านี้ครับ

ซึ่งจะทำให้ผู้ซื้อคนหนึ่งอย่างผมที่อยากจะซื้อแผ่นไทย ที่ผลิตในไทย ที่มีคุณภาพเสียงที่ดี
เพราะว่านักร้องของไทยเรา หลายๆ คนเสียงดีไม่แพ้ฝรั่งหรอกครับ   :-X :-X :-X

เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับ O0

bowling

• ซี5
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 06/18/10 10:30:02 »

เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับ O0
ด้วยคนครับ  :o
ทุนน้อย ค่อยๆอัพ

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 06/18/10 10:33:19 »
เรื่องประท้วงนี่ท่าจะยากครับ ทุกวันนี้เค้าก็เหมือนโดนประท้วงอยู่แล้วล่ะ CD ขายไม่ออก
คนไปฟัง MP3 กันหมด :-\
มีก็แต่พวกเรากลุ่มเล็กๆนี่แหละที่หูดีจัด ไม่ต้องพูดถึง mp3 เลย แผ่นไทยยังไม่ค่อยซื้อเลย :-\
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

Attarat99.

• ซี5
  • มาร SQ
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 06/18/10 10:36:01 »

ซึ่งจะทำให้ผู้ซื้อคนหนึ่งอย่างผมที่อยากจะซื้อแผ่นไทย ที่ผลิตในไทย ที่มีคุณภาพเสียงที่ดีเพราะว่านักร้องของไทยเรา หลายๆ คนเสียงดีไม่แพ้ฝรั่งหรอกครับ   :-X :-X :-X

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 06/18/10 10:36:23 »
สำหรับผมแล้ว แผ่นเพลงไทยจะซื้อเฉพาะนักร้องหรือวงที่ชอบจิงๆครับ

แม้จะรู้ว่าเสียงมันห่วยแต่ก็เพื่อเป็นกำลังใจให้ศิลปินครับ

ปล. ว่าแต่เพลงของค่าย Bakery ที่ sony take ไปนี่จะ revise อีกกี่รอบเนี่ย หมุนไปหมุนมาก็เพลงเดิมทุกชุด O0

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 06/18/10 11:33:00 »
แต่อย่างไรก็ตามกรุงศรีอุธยาก็ไม่สิ้นคนดี เปรียบได้กับแผ่นเพลงไทยถึงจะน้อยที่บันทึกดีแต่ก็มีนะครับ แผ่นไทยที่บันทึกมาดีก็จะมี

1. ป้านุช มีทั้งแผ่น CD ธรรมดา และ version ที่เป็น 24 bit ที่ต้องมีเครื่องตัวถอดรหัสตอนฟัง (อันนี้อาจจะลำบาก) และเป็นแผ่นเสียง โดยเฉพาะแผ่นเสียงนี่ถึงขนาดผลิตส่งไปที่เมกาเลยนะครับ แต่ขายในราคาที่ถูกเมื่อเทียบกับแผ่นเสียงฝรั่ง ถ้าได้ฟังแผ่นเสียงอัลบั้มนี้ จะรู้ซึ้งถึงความหวานอย่างหาที่สุดมิได้ครับ

เพลงป้านุชอัลบั้มนี้ผลิตโดยพี่บรรณ ค่ายเล็กๆ  ที่คุณภาพเสียง การใส่ใจในการบันทึกเสียง ผลิตผลงานออกมาไม่เล็กไปตามขนาดของค่ายเลยครับ นอกจากอัลบั้มนี้แล้วก็มี อัลบั้ม ลูกทุ่งโฮไฟ และอื่นๆ อีก ลองสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่น้ากอล์ฟ V13 เพราะน้าเค้าเป็นแฟนพันธุ์แท้พี่บรรณครับ อิอิ

2. ไหมไทย ของ อ.ดนู อัลบั้มนี้ผมไม่ค่อยมีข้อมูลเท่าไหร่ ก็ได้รับอภินันทนาการจากน้ากลม โดนใจก็ตรงเสียงนักร้องที่ชื่อสุภัตรา ที่โทนเสียงออกแนวโซปราโน ฟังแล้วมันช่างอ่อนช้อยมีลีลา พริ้วไหว ได้อารมณ์สุนทรีจริงๆ ครับ

3. Feel by Lookwa แผ่นนี้ได้ฟังแล้วก็ต้องงง ว่าค่าย grammy ทำไมแหวกแนว ทำแผ่นที่บันทึกมาดีซะงั้น น้ากลมอีกแล้วที่แนะนำมา ก็เลยโดนไปหนึ่งแผ่น อัลบั้มนี้ ลูกหว้า Doo Ba Doo ร้องเพลงฝรั่งที่คุ้นหู โดยเอามา cover ใหม่ได้กลื่นของ bossa jazz ครับ ฟังสบายๆ เรื่อยๆ เอื่อยๆ ชิวๆ ตาม style ของลูกหว้าครับ สำหรับเสียงร้องของเค้าเป็นที่รู้จักว่าเสียงเค้าสุดๆ อีกคนนึง ผมเองก็ชอบเสียงลูกหว้ามากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/18/10 11:42:06 โดย CCNP »
รถผม เพราะแล้ว