ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามท่านผู้รู้ทุกท่านครับ เรื่องเครื่องเสียง *ฉบับเบาใจครับ*  (อ่าน 108278 ครั้ง)

SS

• ซี5
อ่านกระทู้นี้แล้ว เหตุผลคุ้นจริงๆ เดี๋ยวเชื่อสิว่ามันก็หาเหตุผลไปอธิบายกับที่บ้านได้เอง :-\

แล้วเดี๋ยวก็จะมีใครตามมาบอกว่า ไหนๆก็มา..... :-[

แนะนำว่าทำอะไรก็ได้ที่upได้ง่ายๆ เตรียมตัวไว้ถ้าจะทำแล้วไม่ต้องมีอะไรโยนทิ้ง รองรับได้ทุกสิ่งในอนาคต
ชุดที่ผมแนะนำรับรองเดินได้ยาวๆเลยไม่มีโยนทิ้ง มีแต่ใส่เพิ่ม  ;D  ไหนๆก็ทำมาขนาดนี้แล้ว  :-\

โปรดระวังคำนี้ของน้าตงให้ดี ไม่เชื่อถามน้าโฮ้ดูก็ได้  ;D ;D

5555. น่ากลัวมาก. แต่ก็คุ้มค่าครับ
เรื่องราคาของอย่าไปตรงๆ รถผมบอกไป สองสามหมื่น 5555

โฮ้บอกน้าตง หรือบอกที่บ้านอะ

ถ้าบอกที่บ้านก็ok

แต่ถ้าบอกน้าตงก็จบที่ 2-3แสน ;D ;D

ถ้ายอดยังไม่ถึงก็ระวังไว้ ยังดีได้อีกมาก

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
อ่านกระทู้นี้แล้ว เหตุผลคุ้นจริงๆ เดี๋ยวเชื่อสิว่ามันก็หาเหตุผลไปอธิบายกับที่บ้านได้เอง :-\

แล้วเดี๋ยวก็จะมีใครตามมาบอกว่า ไหนๆก็มา..... :-[

แนะนำว่าทำอะไรก็ได้ที่upได้ง่ายๆ เตรียมตัวไว้ถ้าจะทำแล้วไม่ต้องมีอะไรโยนทิ้ง รองรับได้ทุกสิ่งในอนาคต
ชุดที่ผมแนะนำรับรองเดินได้ยาวๆเลยไม่มีโยนทิ้ง มีแต่ใส่เพิ่ม  ;D  ไหนๆก็ทำมาขนาดนี้แล้ว  :-\

โปรดระวังคำนี้ของน้าตงให้ดี ไม่เชื่อถามน้าโฮ้ดูก็ได้  ;D ;D

5555. น่ากลัวมาก. แต่ก็คุ้มค่าครับ
เรื่องราคาของอย่าไปตรงๆ รถผมบอกไป สองสามหมื่น 5555

มุขมาตรฐาน  ;D

ส่วนของน้าตงนี่แจกรอยยิ้มอย่างเดียว บอกไปเด๋วรู้ว่าโกหก :-\

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
สวัสดีครับ ผมน้องผู้ไร้เดียงสาครับ

เรื่องมันมีอยู่ว่า พอดีผมออก Prius มาใหม่เป็นของขวัญให้กับแฟน ผมเองเป็นคนรักการฟังเพลงมาก ถือว่าเป็นชีวิตจิตใจเลยก็ว่าได้ แต่อย่าถามน่ะว่าเพลงอะไร บอกไม่รู้ครับ
ผมไม่ใช่คนหูทองคำ หูเพชร หรือ หูแพทตินัม อะไรทั้งสิ้น ผมอยากจะจัดชุดเครื่องเสียง 1 ชุดอ่ะครับ โดยที่ผมเข้ามาศึกษาในเว็บนี้อยู่ 3 วัน แต่ก็เพิ่งสมัครเป็นสมาชิกครั้งแรก
ขอย้ำครับว่าเข้ามาอ่าน 3 วันในช่วงที่แฟนแอบหลับ เพราะเค้าไม่อยากให้ผมแต่งอะไรเลย เค้าชอบขับเดิมๆปกติ แต่ผมอยากทำ (อาการคันกำเริบ) ผมไม่รู้จักเลยครับเรื่องเครื่องเสียงรถยนต์
รู้จักแต่ยี่ห้อ SONY JVC PIO ALPI ... แค่นั้น เรื่องลึกไม่รู้อะไรทั้งสิ้น แบบว่าโง่มากแต่ชอบฟังเพลง 3 วันที่ผมอ่านทุก review และ ต.ย. ทุกคันที่ทำไป ทำให้ผมมั่นใจเลยว่า
ผมจะมาทำที่นี้ จากรูปที่ถ่ายมาให้ดู ฝีมือเนียนมาก ชอบครับ (แต่เห็นมี Prius อยู่ 2 คัน) และเรื่องมันมีอยู่ว่า

1. ผมต้องการที่จะทำเครื่องเสียงใหม่ โดยที่จะยังคงใช้ Front เดิมของมันก่อน เพราะถ้าเปลี่ยนไป ภรรยาแอบรู้โดนด่าหูชาแน่นอน
2. ผมต้องการให้น้าๆจัดเครื่องเสียงสำหรับคันนี้อ่ะครับ ผมฟังทุกแนว ไม่ว่า Eagle Santana จีน ลูกทุ่ง วัยรุ่น อคูสติก แบบว่าทุกแนวเลย (แต่อย่าถามน่ะว่าเพลงอะไร)
3. ถ้าผมไม่ต้องการให้ระเบิดแผงประตูรถด้วย แต่กว้านโดยที่ใช้แผงปิดแบบเดิม (ไม่ให้ภรรยารู้ว่าผมไปทำอะไรมา)
4. เอาแบบ ราคากับความคุ้มค่าไปด้วยกัน ไม่แพงมากเว้อ เอาแบบ กลางๆไปดี (กะว่าทำเสร็จ หายไปสัก 2 ปี กลับมา อัพใหม่)
5. ผมไม่แน่ใจว่าต้องทำกี่วัน แต่อันนี้ขอได้ม่ะว่า ขอวันเดียวเสร็จ จะเช้า 7โมง ถึง 2-3 ทุ่มได้ไม่มีปัญหา (เพราะถ้าเอารถค้างหลายวัน ภรรยาถามแน่นอน)
6. งบที่ผมตั้งใจไว้ทุกอย่าง ลำโพง น/ล แอม ซัป damp สายแต่USB ทุกสิ่งทุกอย่าง คือ 50000 บาท (ไม่รวมFront) แต่ถ้าแพงกว่านี้นิดหน่อย ไม่เป็นไร(เปิดช่องว่างไว้ล่ะ) จริงๆถ้าถูกกว่านี้และคุณภาพเสียงไม่ลดลงมาก ก็โอเคเลย ส่วนต่างถ้าเหลือก็จะขอนุมัติ 2 din กล้อง Blueto. (อันนี้ต้องขออย่างเป็นทางการ)
7. อันนี้เผื่ิอไว้ ... ยังไม่รู้ว่าจะทำไรต่อดี

ผมอ่านกระทู้หลายๆอันแล้ว ผมรู้สึกว่าที่นี้เป็น Social ดีครับชอบบบบบ มาก ดูเป็นพี่น้องกัน หากใครมีอะไรแนะนำ เด็กคนนี้ได้

จักขอบพระคุณอย่างยิ่ง คร๊าบบบบ

ยินดีต้อนรับสู่ครอบครัวอันอบอุ่นครับ

ผมขอเสนอชุดมาตรฐานสุดคุ้มดังนี้ครับ
1. ลำโพง GM A Class
2. แอม Arc XXK 4050
3. ซับ ID 10
4. Front แนะนำ 2 Din Pioneer หรือ Kenwood ก็ได้ครับ
(ไว้เป็นข้ออ้างได้เวลาภรรยาถามว่าเอารถไปทำไรมาเสียงถึงดีขึ้น ก็แจ้งว่ามาเปลี่ยนวิทยุแล้วเสียงดีขึ้น(อย่างเห็นได้ชัด) และมีกล้องมองหลังด้วย อิอิ)
เรื่องงานติดตั้งไปต้องกลัวนะครับ เนียนแน่นอน :D

ส่วนสายลำโพงแนะนำ PSI
สายไฟเข้า front แนะนำ Brax
ส่วนสายไฟเข้าแอม และสายสัญญาณลองดูตามงบได้ครับ มาลองฟังดูได้เลย

ที่สำคัญ อย่าลืมแดมประตูหน้าให้ดีครับ

ปล. ต้องมาทำงานเชีย GM สักหน่อย เด๋วตกงาน  :-\

Hokung

• ตกมาตราฐานร้าน
  • ซี5
  • ยังอีกไกล
GM GM  :D  ผมค่อยช่วยท่านประธานใหญ่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/29/11 20:49:22 โดย Hokung »
New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt

เอ๊ะ เว้ยเห้ย

• ซี5
ข้อ 1. หูทอง หูเทพ มาจากการฟังและฟังไม่ได้มีมาแต่กำเนิด ไม่เชื่อถามๆที่นี่ได้ดังนั้นสบายใจได้ครับ
ข้ออื่นๆงบ 5 หมื่น คิมบอกด้านล่างนั่นดีเลยครับ เพิ่มเติม diamon hex โดมโลหะ + celestra475 + id10 sub แต่ชุดนี้และของคิมน่าจะต้องการ front end
ปัญหาเรื่อง front มีทางแก้หลายทางเช่น
พาแฟนมาพบซ้อ(เจ้าของร้าน)ให้ เกินแก๊ง กล่อม หรือ
ใช้ hi to low แน่นอนคุณภาพอาจดรอปเล็กน้อย และ hi to low ดีๆก็ราคาครึ่งของฟร้อนเทพๆอย่าง p80ละ
ใช้ bit1 หรือ bit 10 processor อันนี้บานแน่แต่แก้ชงัดนัก :-\
QC Society MicroPrecision S7

Limited Edition

• ซี5
ยิ่งเพิ่มความมั่นใจมากขึ้นเลยว่าทำที่นี้ แต่คราวนี้จะจบที่ชุดไหน ในงบที่ตั้งไว้ เดี๋ยวมีโอกาสเข้าไปลอง คู่ต่อสู้ระหว่าง

diamon hex โดมโลหะ + celestra475 + id10 sub  <<<<<VS>>>> ลำโพง GM A Class + แอม Arc XXK 4050+ซับ ID 10

หรือท่านจอมยุทะ ยื่นใครชิงต่อสู้อีกมั่งครับ
จุ๊ๆๆ อย่าบอกใครน่ะว่าแอบแฟนมาทำ เดี๋ยวอด อิอิอิ

PRIUS = Alpine520+Celestra475+Celestra2150+Diamond Hex+Id10+Aurix+Ram+Tchernov(Classic+MS+Original TwoSC)...NO TUNE

Dragoneye = Pio4150+Arc xxk4050v.2+GM.ClassA+Tchnernov(Junior TwoSC)+DR...NO TUNE

somboonc11

• ซี5
  • น้าๆจะรีบไปไหนเหรอ
ยิ่งเพิ่มความมั่นใจมากขึ้นเลยว่าทำที่นี้ แต่คราวนี้จะจบที่ชุดไหน ในงบที่ตั้งไว้ เดี๋ยวมีโอกาสเข้าไปลอง คู่ต่อสู้ระหว่าง

diamon hex โดมโลหะ + celestra475 + id10 sub  <<<<<VS>>>> ลำโพง GM A Class + แอม Arc XXK 4050+ซับ ID 10

หรือท่านจอมยุทะ ยื่นใครชิงต่อสู้อีกมั่งครับ
อยากให้้เข้ามาฟังเปรียบเทียบดีกว่าครับ ว่าชอบแนวเสียงแบบไหน จริงๆแล้วดีทั้ง 2 ชุดเลยครับ :-[

kimberry

• ซี5

diamon hex โดมโลหะ + celestra475 + id10 sub  <<<<<VS>>>> ลำโพง GM A Class + แอม Arc XXK 4050+ซับ ID 10

อยากให้้เข้ามาฟังเปรียบเทียบดีกว่าครับ ว่าชอบแนวเสียงแบบไหน จริงๆแล้วดีทั้ง 2 ชุดเลยครับ :-[

เห็นด้วยครับว่ามาลองตัดสินด้วยหูตนเองดีกว่าครับ

ตามที่สมาชิกว่ากันว่า เครื่องเสียงใช้หูฟังครับ ไม่ได้ดูกันแต่ที่รูปลักษณ์ภายนอก  :-[
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/29/11 21:19:38 โดย kimberry »

tong

• ซี5

โฮ้บอกน้าตง หรือบอกที่บ้านอะ

ถ้าบอกที่บ้านก็ok

แต่ถ้าบอกน้าตงก็จบที่ 2-3แสน ;D ;D

ถ้ายอดยังไม่ถึงก็ระวังไว้ ยังดีได้อีกมาก
เปลี่ยน front รอบนี้น่าจะถึงงบที่วางไว้แล้ว อิอิ อัพเร็วมากๆน้องคนนี้

tong

• ซี5
เข้าวันไหนแจ้งไว้ล่วงหน้าครับ ถ้าไม่ติดงานจะเข้าไปแนะนำสิ่งดีๆสู่ชีวิต อิอิ

Limited Edition

• ซี5

diamon hex โดมโลหะ + celestra475 + id10 sub  <<<<<VS>>>> ลำโพง GM A Class + แอม Arc XXK 4050+ซับ ID 10

เห็นด้วยครับว่ามาลองตัดสินด้วยหูตนเองดีกว่าครับ

ตามที่สมาชิกว่ากันว่า เครื่องเสียงใช้หูฟังครับ ไม่ได้ดูกันแต่ที่รูปลักษณ์ภายนอก  :-[

อาทิตย์ คงไม่ได้ล่ะครับ ขอเป็นอาทิตย์หน้า เพราะอาทิตย์นี้พอดีคุณแม่มาทำธุระที่ กท เลยต้องบริการหน่อย เผื่อจะขอได้สัก 2Din เอิีกกกกกกก

แก้ข่าวหน่อยครับ ผมอายุน้อยครับ พี่ๆอย่าเรียกลุงเลยครับ ไวไปครับ

ยังไงผมต้องเข้าไปลองอยู่แล้วครับ นี้กำลังหาข้อมูล 2Din ด้วย เอาแบบครบ แต่ไม่เอา GPS เพราะมีเครื่อง Garmin ไว้อยู่แล้ว

ลองแนะนำ 2D หน่อยครับ สิ่งที่ต้องการคือ เพลง DVD Blueto. TV เห็นรถพี่มีเสาของ JVC ที่ติดกระจกชอบครับ กล้องหลัง (สงสัยงบเริ่มบานเป็นดาวเรืองแล้วล่ะ)

ขอหาข้อมูลก่อน ส่วนตัวเคยใช้ JVC กับ Pio ชอบ JVC มากกว่า แต่ Alp ราคาไปลิบๆ ปลิบๆ เลย อยากขว้าดาว แต่ดาวไกลเหลือเกิ๊น ตังงบไว้สัก 2 ต้น กับครบ Option ที่ไม่เอา GPS

อย่างเดียว แนะนำหน่อยคร๊าบบบบบบ เผื่อใจไว้ก่อน  อาจจะได้้้้้
จุ๊ๆๆ อย่าบอกใครน่ะว่าแอบแฟนมาทำ เดี๋ยวอด อิอิอิ

PRIUS = Alpine520+Celestra475+Celestra2150+Diamond Hex+Id10+Aurix+Ram+Tchernov(Classic+MS+Original TwoSC)...NO TUNE

Dragoneye = Pio4150+Arc xxk4050v.2+GM.ClassA+Tchnernov(Junior TwoSC)+DR...NO TUNE

Chean

• ซี3
เข้าวันไหนแจ้งไว้ล่วงหน้าครับ ถ้าไม่ติดงานจะเข้าไปแนะนำสิ่งดีๆสู่ชีวิต อิอิ

ห้ามเจอเด๊ดขาด ผมให้เป็นบุคคลอันตรายที่สุดของเวปเลย  :-\

zeed2000

• ซี5
เสนออีกชุด ถ้าชอบเสียงโปร่งๆ
ลำโพง Audision Voce + แอมป์อันไหนก็ได้ Celestra FA475 หรือ Arc 4050xxk
แต่ถ้างบถึงจริงๆ ผมก็ยังเชียร์ลำโพง Diamond Hex + แอมป์ Celestra FA475 น่าจะลงตัวสุดๆ
เบื่อ คัน เบื่อ คัน เบื่อ คัน ทำไรกะรถต่อดีฟะ

tong

• ซี5

ห้ามเจอเด๊ดขาด ผมให้เป็นบุคคลอันตรายที่สุดของเวปเลย  :-\
555+

Hokung

• ตกมาตราฐานร้าน
  • ซี5
  • ยังอีกไกล

กลัวกันทุกคน  ^___^  ผมเปลี่ยน front แล้วสงสัยต้องหลบหน้าน้า ไม่งั้นมาอีกแน่ๆ
New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt