ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามท่านผู้รู้ทุกท่านครับ เรื่องเครื่องเสียง *ฉบับเบาใจครับ*  (อ่าน 108858 ครั้ง)

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
ยินดีด้วยครับน้าที่ได้เสียงถูกใจ ว่างๆเข้ามานั่งเล่น นั่งฟังเพลงกันนะครับ  :-[

อันที่จริง Diamond Hex ตัวนี้ฟังเพลงมันส์ๆได้ดีมากครับ
ผมว่าที่น้าว่ายังไม่ค่อยมันส์อาจมีสาเหตุมาจากสองอย่างหลักๆ คือระบบยังไม่เบิร์น และที่สำคัญไม่แพ้กันคือ
เรื่องเปิดแผงลำโพง ซึ่งจะทำให้เหมือนได้ลำโพงใหมาเลย เสียงกลางจะเปิด อิ่มขึ้น พร้อมมิดเบสที่จะเพิ่มขึ้นด้วยครับ  :D

kornsung

• ซี4
ยินดีด้วยที่ได้ร้านถูกใจที่สำคัญเป็นร้านแรกซึ่งจะหายากมากที่จบได้ในร้านเดียวและร้านแรก :-\

ขอให้มีความสุขกับเสียงเพลงที่ได้ :D  เชื่อในฝีมือเฮียและเซียนๆทั้งหลายในนี้ :-[

บางคนกว่าจามาเจอร้านที่ใช่มานไม่ใช่เรื่องง่าย :-X

kamol

• ซี5
ยินดีด้วยครับ   :D
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

Limited Edition

• ซี5
มารายงานกันต่อ

วันนี้ไปซื้อ CD เหมือนของ น้าKamol หรือ น้าแอํะ ก็ไม่รู้ ของ Bird ที่มี 3 แผ่น เสียงดีมากครับ แต่ก็ห้วนๆ เห็นชัดเจนแบบที่น้าตงบอกในห้อง เมื่อคืนเลยครับ อยากได้เสียงยาววววว

วันนี้การขับรถ คันนี้เปลี่ยนไปจากเดิมที่ผมขับมามากๆ จากเดิมขับเร็ว เดี๋ยวนี้ช้า จากเดิมเลี่ยงทางรถติด วิ่งเข้าทางรถติด เพราะ Prius+QC Sound นี้แหละทำให้ผมปลี่ยนการขับขี่

ได้อย่างเห็น ผลชัดเจนมากๆ วันนี้ขับรถไปซื้อของ The Mall บางกะปิ เป็นครั้งแรกที่ส่งแฟนให้เดินก่อน แล้ววนหาที่จอดรถในช่อง เนื่องจากรถผมมันเข็นไม่ได้ หาช่องเท่านั้น

จากนั้น เดินลงไปซื้อ CD มานั่งฟังในรถ 4 ชม. ฟังอยู่ 5-6 แผ่น เปิดฝากระโปรงหน้า เปิดแอร์สบายๆชิวๆได้เยอะ เพลงเพราะมาก เคลิ้มๆเลย ตอนนี้พอเริ่มแยกออกได้บ้างว่า

เพลงไหนอัดดี เพลงไหนอัดไม่ดี แบบหน้าตงกับหน้าหนึ่งว่า มันต่างกัน ต่อให้ของดีแต่อัดห่วย มันก็จะห่วยด้วย อันนี้เจอล่ะครับ ได้เรียนรู้อีกเยอะเลย

วันนี้ภรรยาถามผมว่า ติดแบบนี้มาดู TV ได้ป่าว ผมบอกว่าได้แต่ไม่ได้ต่อ อยากได้หรอแบบที่ติดใน Volvo ผมมันไม่ชัดน่ะ เดี๋ยวหาดาวเทียมติดดีกว่า ชัดดีเคยนั่งใน Wellfre มันชัดดี

แต่งานนี้มีแลกกับ IP4 หรือ 5 นี้แหละ เค้าบอกว่าอยากได้ ผมบอกว่า ไม่เห็นจำเป็นเลยที่มีอยู่ก็ BB ดีแล้ว เค้าบอกว่าอยากได้กล้องถ่ายสวยๆ ผมก็บอกว่า ก็ซื้อกล้องซิ บอกไม่เอาแกะกะ

นั้นไง มาเป็น Art อีกแล้ว ผมบอกว่าดูก่อนน่ะ เดี๋ยวรอ TP6 ออก แล้วซื้อ IP4 ให้แล้วกัน เค้าตอบว่า "ที่อ้วนไปติดอะไรมาเยอะแยะตามความสุขอ้วนที่อยากได้ เค้ายังไม่ว่าเลย"

นั้นไง ไปไม่เป็นเลย ก็เงียบๆ เดินคุยเรื่องอื่นแทน รอดตัวไป

อยากถามน้าๆว่าดาวเทียมนี้ มันแตกต่าง แบบการใช้งานอย่างไรบ้างครับ แฟนผมชอบดู TV  แต่ผมชอบฟังเพลง คันนี้แฟนใช้ส่วนใหญ่ครับ ซึ่งเค้าก็อยากได้อีกแล้ว แต่ผมไม่แนะนำ

เพราะขับรถด้วยดูด้วย ไม่ปลอดภัย เลยปามๆได้มั่ง อยากถามเผื่อเป็นวิทยาทานต่อไปครับ
จุ๊ๆๆ อย่าบอกใครน่ะว่าแอบแฟนมาทำ เดี๋ยวอด อิอิอิ

PRIUS = Alpine520+Celestra475+Celestra2150+Diamond Hex+Id10+Aurix+Ram+Tchernov(Classic+MS+Original TwoSC)...NO TUNE

Dragoneye = Pio4150+Arc xxk4050v.2+GM.ClassA+Tchnernov(Junior TwoSC)+DR...NO TUNE

MR.Prakarn Lengprasert

• ซี5
ยินดีด้วยครับน้าตั้มนั่งฟังรถน้าเสียงดีทีเดียวขนาดยังไม่พ้นburnยังไงคราวหน้าทำตามแนะนำของน้าคิมครับเสียงจะดีกว่าเดิม  และการการพูดคุยเรื่องรถรุ่นนี้ก็เข้าใจแล้วว่าสามารถใส่เครื่องเสียงได้เพราะตอนแรกคิดว่าใช้Battลูกเดียวแต่จริงๆใช้Batt 2 ลูกก็ดีครับจะได้ไม่มีผลกับBatteryสำหรับขับเคลื่อน

glo

• ซี5
กระทู้นี้เหมือนซีรีส์หนังเรื่องนึงเลย ชอบครับ อ่านแล้วก็ขำดี :-\
ได้มีโอกาสนั่งฟังอยู่ด้านหลัง แต่ไม่ได้ยินซับมาจากข้างหลังเลยครับ แจ่มจริง ๆ จะรอคอยชมระบบของน้าตั้มต่อไปครับ :D

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
สรุปมารอดูว่ารถคันนี้จะมีมหากาพย์สักกี่ภาค  :D

น้าหนึ่ง

• ซี5

Yesterday

Hybrid Ovation ll (new) : Exceptional sound with easy installation

Today

Elate Limited Edition : Delivering the definitive sound experience

tong

• ซี5
ยินดีด้วยที่ได้ร้านถูกใจที่สำคัญเป็นร้านแรกซึ่งจะหายากมากที่จบได้ในร้านเดียวและร้านแรก :-\

ขอให้มีความสุขกับเสียงเพลงที่ได้ :D  เชื่อในฝีมือเฮียและเซียนๆทั้งหลายในนี้ :-[

บางคนกว่าจามาเจอร้านที่ใช่มานไม่ใช่เรื่องง่าย :-X
เห็นด้วยครับ ที่นี่สมาชิกส่วนใหญ่โดนมาจากที่อื่นมากบ้างน้อยบ้างครับ บางคนร้านดังๆในกรุงเทพไปมาเกือบหมดแล้วแต่ก็ไม่ใช่

แต่ที่นี่มีรถให้ฟังเยอะมากและรถทั้งหมดเป็นรถลูกค้าที่ทำมาสำหรับใช้ในชีวิตประจำวัน ไม่ใช่รถแข่ง

เพื่อนๆ สมาชิกที่กำลังหาข้อมูลเพื่อติดตั้งเครื่องเสียงหรือติดตั้งมาแล้วรู้สึกไม่ใช่ เข้ามาพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันได้นะครับ

พวกเราชาว QC Society ยินดีตอนรับ

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
น้าตงเขาจะไม่เข้าร้านก็เพราะประโยคนี้ของน้าตงนี่แหละ

พวกเราชาว QC Society ยินดีตอนรับ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

nokair

• ซี5
น้าตงเขาจะไม่เข้าร้านก็เพราะประโยคนี้ของน้าตงนี่แหละ

55555+++++ ;D

kimberry

• ซี5

>:( >:( >:(

Limited Edition

• ซี5

>:( >:( >:(

อ่านแล้วขำกันต่อ เหมือนผมเลยพิมพ์ถูกพิมพ์ผิด ตกบ้าง ขาดบ้าง เป็นเรื่องปกติ  ;D ;D ;D ;D ;D
จุ๊ๆๆ อย่าบอกใครน่ะว่าแอบแฟนมาทำ เดี๋ยวอด อิอิอิ

PRIUS = Alpine520+Celestra475+Celestra2150+Diamond Hex+Id10+Aurix+Ram+Tchernov(Classic+MS+Original TwoSC)...NO TUNE

Dragoneye = Pio4150+Arc xxk4050v.2+GM.ClassA+Tchnernov(Junior TwoSC)+DR...NO TUNE

tong

• ซี5
โดนเข้าแล้ว ตกไปนิดเดียวเอง  :-\ งั้นเอาใหม่

พวกเราชาว QC Society ยินดีต้อนรับ

เอ๊ะ เว้ยเห้ย

• ซี5
  เหลือแต่พวก 8 กระบอกร้อย 555555+ กระบอกเล็ก[/color]  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/26/11 17:13:22 โดย Ae7 »
QC Society MicroPrecision S7