ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามท่านผู้รู้ทุกท่านครับ เรื่องเครื่องเสียง *ฉบับเบาใจครับ*  (อ่าน 108516 ครั้ง)

Limited Edition

• ซี5
Cel2150+สายThernof... = คุณภาพแนวเสียง ? ราคา ?  <-------VS------> Mos200.2+สาย... = คุณภาพแนวเสียง ? ราคา ? 
นักมวย 2 รุ่นนี้ยังคงจับกับ ID1 ไว้ก่อน แต่ที่ขยับ เอาไว้เผื่ออนาคตมีอะไรที่สดใส จะได้ไม่เปลี่ยนแอมป์แล้ว

ที่ผมเข้าใจ

สายจาก Front ---สาย?----- Amp Sub ----สาย?----- Sub  ดูจาก Diag ของน้าๆ เส้นทางการเดินน่าจะมีแค่นี้ จะมีสายอะไรตรงไหนอีกมั๊ย ที่จะอยู่ใน Process นี้คับ

ชุดนี้เนื่องจากเป็น Sub จึงอยากได้แบบ นุ่ม ลึก กระชับ ชัดเจน ไม่บวม .... งบน่าจะมีเท่าไหร่ครับ

จุ๊ๆๆ อย่าบอกใครน่ะว่าแอบแฟนมาทำ เดี๋ยวอด อิอิอิ

PRIUS = Alpine520+Celestra475+Celestra2150+Diamond Hex+Id10+Aurix+Ram+Tchernov(Classic+MS+Original TwoSC)...NO TUNE

Dragoneye = Pio4150+Arc xxk4050v.2+GM.ClassA+Tchnernov(Junior TwoSC)+DR...NO TUNE

zeed2000

• ซี5
ไม่แน่ใจว่าใส่สายไรไปบ้างแล้ว

แต่เท่าที่ผมไล่อัพอยู่ ณ ตอนนี้

1. สายสัญญาณ Monster 402xln สำหรับ sub
2. สายไฟเชอนอฟ คลาสสิก เข้า แอมป์ หรือประหยัดงบหน่อยก็ Monster
3. สายลำโพง PSI หรือ Monster เข้า sub แต่ถ้าจะให้สุดก็เชอนอฟ คลาสสิก

amp Celestra 2150 ได้เปรียบเรื่องราคาพอสมควรเลย แถมเข้าคู่กับ 475 ที่ติดก่อนนี้ด้วย
ใช้ขับซับผมว่าไม่ต่างกันมากอ่ะ

อีกครั้งหนึ่ง......รอน้าตงมาสรุปจะชัวร์กว่าผมนะครับ
เบื่อ คัน เบื่อ คัน เบื่อ คัน ทำไรกะรถต่อดีฟะ

เอ๊ะ เว้ยเห้ย

• ซี5
ชุดนี้เนื่องจากเป็น Sub จึงอยากได้แบบ นุ่ม ลึก กระชับ ชัดเจน ไม่บวม .... งบน่าจะมีเท่าไหร่ครับ

ส่วนใหญ่ก็ต้องการนุ่มลึกกระชับชัดเจนกันหมด
ดูแล้วลองไปเลือก Sub ในอนาคตก่อนก็ได้นะครับ 2 ตัวนี้ราคาไม่หนีกันมาก
Celestra มันตัวใหญ่ อาจต้องวางหลัง หรือถ้าวางใต้เบาะได้เป็นผมก็เอาตัวนี้เลย ที่เหลือไปทำ  Accessories ผมแนะนำลอง
1.สายไฟ monster or tchernov เพราะมีเบอร์ใหญ่
2.สายลำโพง PSI ตัวใหญ่ หรือ Monster หรือ Tchernov
3.สายสัญญาณ Monster ก็ได้ Har-Tech ก็ได้ Tchernov ก็ได้

ช่วงนี้ให้เพิ่มได้ อย่าเพิ่งเปลี่ยนอะไรมากมันยัง BUrn อยู่ แต่ถ้าจะทำนิดๆหน่อย แนะนำเอา tchernov classic สายไฟเข้ากลางแหลมก่อน แนะนำเพราะผมทำแล้ว ส่วนแอมป์ขับซับก็เลือกได้เลยครับดีทั้งคู่แต่จะลง option ไหนเท่านั้นเอง
QC Society MicroPrecision S7

• ซี5
อยากรู้ว่าสายแต่ล่ะอย่าง แต่ล่ะยี่ห้อ แต่ล่ะสี แต่ล่ะเบอร์นี้ มันต่างกันยังไงครับ มีน้าๆท่านไหนว่างรบกวนสรุปให้หน่อยครับ เพราะผมเปิดดูกระดานเก่าๆ มัน งง และยังไม่มีใครสรุปแบบชัดเจนเลย เพราะว่ามันเยอะมากจริงๆ ครับ
จุ๊ๆๆ อย่าบอกใครน่ะว่าแอบแฟนมาทำ เดี๋ยวอด อิอิอิ

PRIUS = Alpine520+Celestra475+Celestra2150+Diamond Hex+Id10+Aurix+Ram+Tchernov(Classic+MS+Original TwoSC)...NO TUNE

Dragoneye = Pio4150+Arc xxk4050v.2+GM.ClassA+Tchnernov(Junior TwoSC)+DR...NO TUNE

tong

• ซี5
อยากรู้ว่าสายแต่ล่ะอย่าง แต่ล่ะยี่ห้อ แต่ล่ะสี แต่ล่ะเบอร์นี้ มันต่างกันยังไงครับ มีน้าๆท่านไหนว่างรบกวนสรุปให้หน่อยครับ เพราะผมเปิดดูกระดานเก่าๆ มัน งง และยังไม่มีใครสรุปแบบชัดเจนเลย เพราะว่ามันเยอะมากจริงๆ ครับ

มันเยอะอะ ขี้เกียจพิมพ์เอาไว้เจอตัวเป็นจะสรุปให้ฟังครับ  :-\

CarTooN

• ซี5
  • คันเป็นอาชีพ
มันเยอะอะ ขี้เกียจพิมพ์เอาไว้เจอตัวเป็นจะสรุปให้ฟังครับ  :-\
แนะนำ้ให้น้าตงอธิบายตัวต่อตัวเลยครับ รับรองไม่ผิดหวัง  :D
NAVARA 4x2 KING CAB
กระบะ SQ

• ซี5

เดี๋ยวหาวันว่างๆเข้าไป เลยดีฝ่า เพราะตอนนี้ อ่านไปอ่านมาแล้ว งง นั่งที่Offi วาดไปวาดมา มันน่าจะไปตรงโน้น ตรงนี้ ใครมีอาการแบบผมมั่ง

พรุ่งนี้ น้าตง อยู่มั๊ยครับ บ่ายแก่ๆ เดี๋ยวเขาไป หาครับ :D

tong

• ซี5

ส่วนใหญ่ก็ต้องการนุ่มลึกกระชับชัดเจนกันหมด
ดูแล้วลองไปเลือก Sub ในอนาคตก่อนก็ได้นะครับ 2 ตัวนี้ราคาไม่หนีกันมาก
Celestra มันตัวใหญ่ อาจต้องวางหลัง หรือถ้าวางใต้เบาะได้เป็นผมก็เอาตัวนี้เลย ที่เหลือไปทำ  Accessories ผมแนะนำลอง
1.สายไฟ monster or tchernov เพราะมีเบอร์ใหญ่
2.สายลำโพง PSI ตัวใหญ่ หรือ Monster หรือ Tchernov
3.สายสัญญาณ Monster ก็ได้ Har-Tech ก็ได้ Tchernov ก็ได้

ช่วงนี้ให้เพิ่มได้ อย่าเพิ่งเปลี่ยนอะไรมากมันยัง BUrn อยู่ แต่ถ้าจะทำนิดๆหน่อย แนะนำเอา tchernov classic สายไฟเข้ากลางแหลมก่อน แนะนำเพราะผมทำแล้ว ส่วนแอมป์ขับซับก็เลือกได้เลยครับดีทั้งคู่แต่จะลง option ไหนเท่านั้นเอง

เห็นตามน้าเอ๊ะครับ เน้นเพิ่มไม่เน้นเปลี่ยน  ??? ถ้าเป็นผมเอาแบบนี้ แอมป์ celestra FA2150(ราคาคุ้มค่า) ขับซับ อนาคตจะขยับไป ultimo sc หรือ Boston G5 ก็ยังใช้ได้

สายไฟเอาชุดสายไฟเดิมที่ขับกลางแหลมมาใช้กับ FA2150  แล้วเอา tchernov classic เข้า celestra FA475 แทน passive ขอเปลี่ยนกับน้าต้นเพราะแกทำเป็น bi-wire

ไว้แล้วไม่ได้ใช้เพราะเปลี่ยนลำโพงเป็น morel supremo ของอยู่ที่ร้านครับ สายสัญญาณขอดูก่อนว่าเดิมน้าใช้อะไรค่อยว่ากันอีกที สายลำโพงซับใช้ของเดิมก่อนก็ได้

จะได้ไม่ต้องรื้อมาก งบประมาณน่าจะ 35,000 บาท +- (ราคาแน่ๆคงต้องถามเฮียนพครับ)  รับรองเสียงเปลี่ยนไปมากมายแน่นอน ฟันธง ถ้าไม่ดีไปแตะน้าหนึ่งได้เลย  ;D

ปล งบประมาณนี้กรณีวางแอมป์ใต้แบะได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/27/11 15:08:26 โดย tong »

tong

• ซี5

เดี๋ยวหาวันว่างๆเข้าไป เลยดีฝ่า เพราะตอนนี้ อ่านไปอ่านมาแล้ว งง นั่งที่Offi วาดไปวาดมา มันน่าจะไปตรงโน้น ตรงนี้ ใครมีอาการแบบผมมั่ง

พรุ่งนี้ น้าตง อยู่มั๊ยครับ บ่ายแก่ๆ เดี๋ยวเขาไป หาครับ :D

พรุ่งนี้ผมติดประชุมช่วงเช้าครับ ไม่แน่ใจว่าจะเสร็จกี่โมง ถ้าเสร็จเร็วอาจเข้าช่วงบ่ายครับ

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน

Celestra มันตัวใหญ่ อาจต้องวางหลัง หรือถ้าวางใต้เบาะได้เป็นผมก็เอาตัวนี้เลย ที่เหลือไปทำ  Accessories ผมแนะนำลอง

เห็นตามน้าเอ๊ะครับ เน้นเพิ่มไม่เน้นเปลี่ยน  ??? ถ้าเป็นผมเอาแบบนี้ แอมป์ celestra FA2150(ราคาคุ้มค่า) ขับซับ อนาคตจะขยับไป ultimo sc หรือ Boston G5 ก็ยังใช้ได้

สายไฟเอาชุดสายไฟเดิมที่ขับกลางแหลมมาใช้กับ FA2150  แล้วเอา tchernov classic เข้า celestra FA475 แทน passive ขอเปลี่ยนกับน้าต้นเพราะแกทำเป็น bi-wire แล้ว

สายสัญญาณขอดูก่อนว่าเดิมน้าใช้อะไรค่อยว่ากันอีกที สายลำโพงซับใช้ของเดิมก่อนก็ได้จะได้ไม่ต้องรื้อมาก งบประมาณน่าจะ 35,000 บาท +- (ราคาแน่ๆคงต้องถามเฮียนพครับ)

รับรองเสียงเปลี่ยนไปมากมายแน่นอน ไม่ดีไปแตะน้าหนึ่งได้เลย  ;D

ปล งบประมาณนี้กรณีวางแอมป์ใต้แบะได้นะครับ

โห เด๋วนี่เล่นพาดพิงกันเลยทีเดียว

ยุทีเดียวสองสามคน  >:( >:(

• ซี5

สายไฟเอาชุดสายไฟเดิมที่ขับกลางแหลมมาใช้กับ FA2150  แล้วเอา tchernov classic เข้า celestra FA475 แทน passive ขอเปลี่ยนกับน้าต้นเพราะแกทำเป็น bi-wire แล้ว

สายสัญญาณขอดูก่อนว่าเดิมน้าใช้อะไรค่อยว่ากันอีกที สายลำโพงซับใช้ของเดิมก่อนก็ได้จะได้ไม่ต้องรื้อมาก งบประมาณน่าจะ 35,000 บาท +- (ราคาแน่ๆคงต้องถามเฮียนพครับ)

รับรองเสียงเปลี่ยนไปมากมายแน่นอน ไม่ดีไปแตะน้าหนึ่งได้เลย  ;D

ไม่แน้นเปลี่ยนครับ มีแต่เพิ่มกับพัฒนา ที่อยากเพิ่มแอมป์ เพราะอยากแยกภาระโหลดของ 475 ใส่ที่หาเพิ่มขับSub ก็ตั้งใจว่าทำไว้เผื่ออนาคตค่อยหา Sub มาใส่แทน ID ครับ แต่คงยังไม่เปลี่ยนแน่นอน(คาดว่าอีกนาน) ผมอยากปิด Case ของ ลำโพงกับแผงประตูเลยครับ เพราะรู้สึกว่ามันค้างๆคาๆยังไงไม่รู้ อยากให้ปิดเป็น Caseๆ ไป พยายามฟื้นใจให้จบ Case ไม่งั้นไม่จบสัก Case เดี๋ยวบานปลาย ;D ;D ;D

tong

• ซี5

• ซี5
ลืมบอกไปครับ แต่ทั้งนี้ ทั้งนั้น จะต้องไม่เปลี่ยนแบตตารี่น่ะครับ เพราะมันลูกล่ะ 9000 กว่าๆ แหนะ ที่ติดมากับรถเล็กนิดเดียว

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
ลืมบอกไปครับ แต่ทั้งนี้ ทั้งนั้น จะต้องไม่เปลี่ยนแบตตารี่น่ะครับ เพราะมันลูกล่ะ 9000 กว่าๆ แหนะ ที่ติดมากับรถเล็กนิดเดียว

สู้ๆครับ เป็นกำลังใจให้

ส่วนเรื่องแบตเตอรี่ของรุ่นนี้ เท่าที่ทราบคือเขาห้ามเปลี่ยนครับ
หากอยากทำไฟ ขอแนะนำให้เพิ่ม Battcap Aurix หรือ cap rockford จะเป็นทางเลือกที่ดีกว่าครับ :-[

kamol

• ซี5
เรื่องสายต่างๆ นี่เขียนกันไว้พอสมควร

ล่าสุดเคยตอบ คุณ golfpy ไป เอามาปรับเสริมละกัน

สายไฟ ที่พวกเราใช้กัน สำหรับชุดที่ต้องการ upgrade สายไฟก็มียี่ห้อเหล่านี้ครับ

Monster

Tchernov

Brax

ในสามยี่ห้อนี้ Tchernov มีเยอะรุ่นที่สุด และมีหลายขนาด  เบอร์ 2 เบอร์ 4 เบอร์ 8  ผมจำราคารุ่นต่างๆ ไม่ได้  ตามขนาด  ก

ีupgrade จาก basic ขึ้นมาเป็น ระดับ Mid High Monster ก็ดีเลยนะ คุ้มเงินด้วย ตอนผม upgrade สายไฟครั้งแรกผมก็ทำเป็น Monster นี่ล่ะครับ น้ำเสียง วง บรรยากาศ และความนิ่งของเสียงมาเพียบ   

แล้วถ้าต้องการความสะอาดเพิ่ม หรือ ความหวานเพิ่ม ก็เลือก อีกสองยี่ห้อ ซึ่งราคาสูงขึ้น

Tchernov  จะมีลักษณะเด่นเรื่องลีลาการร้องที่ดี และยังคงไว้ซึ่งเสียงปลายแหลมที่ดีด้วย หาก system โปร่งๆอยู่แล้ว หรือออกไปทางสด ปรุงเติมเนื้อด้วยสาย Tchernov นับว่าเข้ากัน ทำให้ tonal balance ดีขึ้น  นอกจากนี้ Tchernov ยังเป็นสายที่เด่นเรื่องเบส  เบสจะชัดขึ้นรูป แต่นุ่มลึก สำหรับ system SQ.  แต่ถ้าจูน ESQL ก็มันได้ดี

สายรุ่น Classic ที่พูดถึงกัน เป็นสายที่ราคาสูง แต่เปลี่ยนไปแล้ว เห็นความแตกต่างอย่างชัดเจน ไม่ต้องหูทองก็จับความแตกต่างได้ ทำให้ได้รับความนิยมมาก ในหมู่สมาชิกเรา

สาย Brax ลักษณะเสียง ออกไปทางโปร่ง และสะอาด ซึ่งนี่เป็น signature ของยี่ห้อนี้เลย 

หากได้ลองฟัง รถของ North และ Kom  รถสองคันนี้ คันแรก แนวมันๆ  คันที่สอง แนว SQ  แอมป์ ขับกลางแหลม ยังเป็น XXK อยู่ แต่ทำสายมาค่อนข้างครบถ้วน ทำให้ยกระดับคุณภาพของเสียงไปมาก

Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.