ผู้เขียน หัวข้อ: ARC SE vs Genesis  (อ่าน 6900 ครั้ง)

ตั้งไข่

• ซี4
ARC SE vs Genesis
« เมื่อ: 08/12/10 13:15:02 »
พี่ๆครับ ถ้าลำโพงคือ Focal KRX series แน่ๆ แอมป์ตัวไหน matching กว่ากันครับ ระหว่าง ARC SE กับ Genesis III
ส่วน Front ยังตัดสินใจไม่ได้เลยครับ  :(

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
Re: ARC SE vs Genesis
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08/12/10 14:13:01 »
Focal รุ่นนี้เสียงดีเลยนะครับ แต่เพาเวอร์ที่มาต่อต้องมีแดมป์ปิ้งดีๆเพื่อมาคุมการหยุดตัวของลำโพงรุ่นนี้
เพราะฉนั้นเจ้า SE ก็จะได้เปรียบค่อนข้างเยอะครับ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

ตั้งไข่

• ซี4
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08/12/10 14:23:59 »
เฮียครับ แล้วตัว spec ของ KRX เนี่ย ถ้าจับคู่กับ SE 2150 จะได้มั้ยครับ เพราะ ลำโพงเป็น 2 โอห์ม รับเต็มที่ 200 watts แต่ว่า 2150 ที่ 2 โอห์มจะได้ 300 จะเยอะเกินไปมั้ยครับ  ???

qualityteam

• ซี5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08/12/10 15:42:06 »
ใช้ SE 2150 ได้เลยครับ  อาทิตย์หน้านี้ก็มีสมาชิกมาใส่ 2 เครื่องครับ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08/12/10 15:45:21 »
ช่วยตอบครับ ไม่เยอะเกินไปหรอกครับ โดยทั่วไปค่าที่วัด output จากแอมป์จะเป็น RMS (วัตต์ต่อเนื่อง),
power handling ของลำโพงก็เป็น RMS เหมือนกัน
แต่จริงๆแล้วสัญญาณเสียงจากแอมป์ที่ผ่านมาที่ลำโพงมันจะขึ้นๆลงๆตลอด watt ที่มาถึงลำโพงมันจะไม่ได้สูงตลอด
นานๆบางจังหวะที่ดนตรีมี dynamic มากๆ watt อาจจะไปถึง peak ซักที ซึ่งก็เป็นช่วงสั้นๆครับ ลำโพงไม่เป็นอะไรหรอกครับ
จริงๆ watt จาก amp โดยทั่วๆไปแนะนำให้สูงกว่าลำโพงด้วยซ้ำครับ แต่ไม่ควรเกิน 50%
การใช้ watt ต่ำๆจะน่ากลัวกว่าด้วยซ้ำเนื่องจากอาจจะ clip แล้วสร้างความเสียหายกับลำโพงได้
ทีนี้ต้อง watt สูงเสมอถึงจะดีหรือเปล่าก็ไม่ใช่อีก เนื่องจากวิธีการวัดก็หลากหลายมาก amp หลายๆตัวก็ราคาคุยเยอะ
watt โฆษณาไว้สูงมากแต่พอลองจริงๆขับไม่ออก สู้แอมป์ดีๆ watt ไม่สูงมากแต่ออกแบบภาคจ่ายไฟดีก็ดีกว่าเยอะครับ :-\
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

Shoke_Up

• ซี5
  • ไปให้สุด แล้วหยุดที่พอ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08/12/10 17:16:33 »
ใช้ SE 2150 ได้เลยครับ  อาทิตย์หน้านี้ก็มีสมาชิกมาใส่ 2 เครื่องครับ
อ่าวที่ร้าน SE2150 มาแล้วหรอครับเฮียอยากได้มาขับซัฟรบกวนขอทราบราคาได้ไหมครับเฮีย ???

qualityteam

• ซี5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08/12/10 17:44:47 »
ราคาเท่ากับ SE 4100 ครับ

Shoke_Up

• ซี5
  • ไปให้สุด แล้วหยุดที่พอ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08/12/10 18:26:51 »
ตอนนี้ของยังมีเหลือไหมครับหรอว่าตั้งสั่ง

qualityteam

• ซี5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08/12/10 19:00:52 »
สั่งได้เลยครับ

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08/13/10 10:10:46 »
พี่ๆครับ ถ้าลำโพงคือ Focal KRX series แน่ๆ แอมป์ตัวไหน matching กว่ากันครับ ระหว่าง ARC SE กับ Genesis III
ส่วน Front ยังตัดสินใจไม่ได้เลยครับ  :(

จริงๆ แล้วที่ร้าน ยังมี Mosconi อีกตัวให้ลอง Match ดูนะครับ 

ส่วนตัวอยากให้ลองเทียบกันระหว่าง Mosconi กับ Arc SE ดูว่าชอบคู่ไหนมากกว่ากัน

แต่ถ้างบประมาณ ไม่ใช่ปัญหา ก็ตอบแบบฟันธงได้เลยครับ ว่า Celestra VA Series ดีกว่าแน่ๆ

Amp Seven เล็กเฉพาะตัว อย่างอื่นไม่  :-\

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08/13/10 11:08:07 »
Arc SE กับ Genesis นี่ เป็นแอมป์คนะสไตล์เลยนะครับ   Arc Dynamic จะดี 

Genesis เน้นไปทางหวานพริ้วไหว โดยเฉพาะตัว Class A  ฟังเพลงหลายๆแนว  ถ้าให้ผมเลือก ผมเลือก Arc SE ครับ

Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

ตั้งไข่

• ซี4
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 08/13/10 11:35:07 »
ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบครับ  :(

พี่ลุงขี้เมาครับ VA ไปดูราคามาแล้ว  >:(  >:(  >:( จบเลยครับ จบชีวิตผมเลยครับ  :-\ ตัดออกไม่ต้องคิดมาก เพราะงบไม่ถึง 555+