ผู้เขียน หัวข้อ: Bass ออกไม่เต็ม และเสียงอู้ๆก้องๆ Peak เป็นบางความถี่ ที่ลำโพงหน้าแก้ยังไงครับ  (อ่าน 12311 ครั้ง)

Max

• ซี1
  • *
เพิ่งติด Morel Hybrid เฉพาะคู่หน้าไปอะครับ (รถ City) ตอนนี้ฟังตรงที่นั่งคนขับรู้สึกว่ามีสองปัญหาคือ 1. Bass ออกไม่เต็ม และ 2. เสียงอู้ๆก้องๆ  Peak เป็นบางความถี่ โดยเฉพาะเสียงกลางของนักร้องหญิง และ Snare

พอก้มต่ำๆลงไปฟัง กลับดีขึ้นเลย Bass ออกดีเหมือนตอนลอง และเสียงอู้ๆ ก้องๆ น้อยลง  ไม่ทราบควรแก้ยังไงครับ

ตอนนี้ที่ประตูไม่ได้เจาะ ไม่มีเสา A ควรเจาะหรือไม่ หรือแก้อย่างอื่นได้ ถ้าต้องเจาะเพื่อแก้ไขนี่ตกราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
เจาะแผงประตูกับเสา A นี่ต้องทำเลยครับ น่าจะตรงจุดกับปัญหาที่เกิดขึ้นเลยครับ รถผมตอนแรกก็เป็นแบบนี้แหละครับ
ค่อยๆทำทีละอย่างก็ได้ครับ จะได้เห็นการเปลี่ยนแปลงชัด  :-\
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

Max

• ซี1
  • *
ถ้าเจาะนี่ ติดลำโพงเอียงหาคนขับ กับติดตรงๆเลย เสียงที่ได้ต่างกันยังไงครับ    :-[

tong

• ซี5
ทั้งการขึ้นเสา A และเปิดหน้าลำโพงเป็นสิ่งที่น่าทำทั้งคู่ครับ

ขึ้นเสา A  >  เวทีสูงขึ้น รายละเอียดของเสียงดีขึ้น เนื่องจากตำแหน่งของดอกลำโพงได้ระดับและมุมที่ถูกต้อง

เปิดหน้าลำโพง  >  อาการเสียงก้องๆอู้ๆ จะดีขึ้นทันที เหมือนเวลาเราเอามือป้องปากพูดเสียงจะก้องไม่ชัด รถก็เหมือนกันแหละ
                     พอกลางดีไม่ก้องแหลมก็ดีตามไปด้วยเนื่องจากความถี่ไม่กวนกัน

แบตเตอรี่   >   ที่ติดรถมามันเล็กมากครับ ไฟไม่พอเสียงก็ไม่อิ่ม ลองพิจารณาดูครับ

ส่วนเสียงคงต้องให้เวลาหน่อยครับของมันยังใหม่มากๆ ใจเย็นๆครับ รอเบิร์นเสร็จ(100-200 ช.ม.) มาฟังกันอีกที ขาดอะไรก็มาปรุงกันด้วยสายและอุปกรณ์ต่างๆ

รถพวกผมกว่าจะได้เสียงที่ถูกใจก็ใช้เวลาไม่น้อยเลยค่อยๆเก็บ ค่อยๆจูน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/10/10 12:40:26 โดย tong »

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
ถ้าเจาะนี่ ติดลำโพงเอียงหาคนขับ กับติดตรงๆเลย เสียงที่ได้ต่างกันยังไงครับ    :-[

ประเด็นนี้ผมเคยคิดเหมือนกันครับ แต่สรุปจากที่หลายคนลองแล้วสำหรับแนว SQ แนะนำให้ติดตรงๆเลยจะดีกว่า
เนื่องจาก voice coil ของลำโพงจะขยับได้ตรงตามอวศาที่ออกแบบมาครับ  :-\ :-\

เอ๊ะ เว้ยเห้ย

• ซี5
Morel hybrid เป็นลำโพงที่ออกแบบมาให้เสียงที่ดีเมื่อติดที่ตำแหน่งเดิมของประคู ดังนั้นไม่ต้องกังวลครับ ปัจจัยที่อาจทำให้เสียง hybrid อู้จากประสบการณ์ผมคือ
1.แอมป์ไม่ถึงความต้องการของมัน
2. สายลำโพงที่เป็นแนวนุ่มมากไป
3. ประตูไม่ damp เพราะBassของรุ่นนี้เยอะมาก
4. phase ของเสียงผิดปกติ
QC Society MicroPrecision S7

Max

• ซี1
  • *
ขอบคุณกูรู ทุกคนครับ Weekend ที่ผ่านมาเลยลองจูนแอมป์ซะเองเลยครับ เพื่อลองผิดลองถูกดูผลการเปลี่ยนแปลง

ผมลอง Sweep ความถี่น่าจะเป็นความถี่ต่ำสุดที่ Amp จะเริ่ม Response ที่จากเดิมอยู่ที่ 110 Hz มาที่ประมาณ 65 Hz เพื่อไม่ให้ต่ำไปโดยกะให้ให้เสียงหัว Bass และ Bass Drum (Drum Kick) ชัดขึ้นเพื่อความสนุกของเพลง

และปรับ Bass Boost ของ Amp โดยของ ARC 4100 อยู่ที่ 45 Hz (น่าจะเป็นเสียงหาง Bass อิ่มๆ) ขึ้นไปที่ 9-10 db

และก็อัดช่องประตูข้างลำโพงให้แน่นโดยเอาผ้าขนหนูมายัดให้เต็มๆ (ใช้เป็น Damp บ้านๆไปก่อน)

ผลที่ได้.....

Bass มาเลยครับ อิ่มขึ้น จากการจูน Amp และยัดผ้า

เสียงอู้ลดลง เมื่อมีผ้าขนหนู แต่ก็ยังมีอู้ๆอยู่ดี เดาว่าน่าจะยังมาจาก Resonance ของฝาประตู เดี๋ยวถ้ามีโอกาสขอ Burn อีกซักพักว่าจะไป Damp และ เจาะประตูละครับ

ยิ่งปรับก็ยิ่งชอบ Morel ครับ รายละเอียดเพลงดีทีเดียว

ถ้ากูรูท่านใดมีอะไรแนะนำเพิ่มเติม ยินดีเลยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ

เอ๊ะ เว้ยเห้ย

• ซี5
ขอบคุณกูรู ทุกคนครับ Weekend ที่ผ่านมาเลยลองจูนแอมป์ซะเองเลยครับ เพื่อลองผิดลองถูกดูผลการเปลี่ยนแปลง

ผมลอง Sweep ความถี่น่าจะเป็นความถี่ต่ำสุดที่ Amp จะเริ่ม Response ที่จากเดิมอยู่ที่ 110 Hz มาที่ประมาณ 65 Hz เพื่อไม่ให้ต่ำไปโดยกะให้ให้เสียงหัว Bass และ Bass Drum (Drum Kick) ชัดขึ้นเพื่อความสนุกของเพลง

และปรับ Bass Boost ของ Amp โดยของ ARC 4100 อยู่ที่ 45 Hz (น่าจะเป็นเสียงหาง Bass อิ่มๆ) ขึ้นไปที่ 9-10 db

และก็อัดช่องประตูข้างลำโพงให้แน่นโดยเอาผ้าขนหนูมายัดให้เต็มๆ (ใช้เป็น Damp บ้านๆไปก่อน)

ผลที่ได้.....

Bass มาเลยครับ อิ่มขึ้น จากการจูน Amp และยัดผ้า

เสียงอู้ลดลง เมื่อมีผ้าขนหนู แต่ก็ยังมีอู้ๆอยู่ดี เดาว่าน่าจะยังมาจาก Resonance ของฝาประตู เดี๋ยวถ้ามีโอกาสขอ Burn อีกซักพักว่าจะไป Damp และ เจาะประตูละครับ

ยิ่งปรับก็ยิ่งชอบ Morel ครับ รายละเอียดเพลงดีทีเดียว

ถ้ากูรูท่านใดมีอะไรแนะนำเพิ่มเติม ยินดีเลยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ

เยี่ยมเลยครับ แล้วเวท่ีสียงเป็นไงบ้างครับ
QC Society MicroPrecision S7

Max

• ซี1
  • *
เวทีเสียงตอนนี้ยังไม่ดีครับ   ถ้าลองกะๆดู วัดจากซ้ายสุดไปขวาสุดน่าจะอยู่ประมาณไม่เกิน 90 องศา  (จิงๆอยากให้ได้กว้างกว่านี้)

ส่วนระดับสูงต่ำ ตอนนี้ยังอยู่ที่แถวๆหน้าปัดอยู่ครับ ยังไม่ถึงกระจก คงลองแงะลองปรับไปเรื่อยๆ หละครับ 

ตอนนี้ที่รู้สึกจิงๆคงเป็นเสียงอู้ๆ สะท้อนๆ ที่ทำให้ปวดหูอยู่หละครับ ต้องหาทางแก้กันต่อไป ^_^

tong

• ซี5
เวทีเสียงตอนนี้ยังไม่ดีครับ   ถ้าลองกะๆดู วัดจากซ้ายสุดไปขวาสุดน่าจะอยู่ประมาณไม่เกิน 90 องศา  (จิงๆอยากให้ได้กว้างกว่านี้)

ส่วนระดับสูงต่ำ ตอนนี้ยังอยู่ที่แถวๆหน้าปัดอยู่ครับ ยังไม่ถึงกระจก คงลองแงะลองปรับไปเรื่อยๆ หละครับ 

ตอนนี้ที่รู้สึกจิงๆคงเป็นเสียงอู้ๆ สะท้อนๆ ที่ทำให้ปวดหูอยู่หละครับ ต้องหาทางแก้กันต่อไป ^_^

ถ้าว่างลองแวะมาที่ร้านดูครับ เด๋วให้สมาชิกช่วยกันดู ช่วยกันฟัง แต่ไอ้อาการอู้ๆ สะท้อนๆ มาเปิดแผงเถอะครับ

เดิมผมก็ไม่เปิดเพราะเสียดายรถใหม่รวมถึงเพื่อนๆหลายคนที่ไม่เปิดก็ด้วยเหตุผลนี้ แต่พอเปิดแล้วจะพูดเหมือนกันหมดว่า "โคตรคุ้ม ทำไมไม่เปิดมาตั้งนานแล้ววะ"

วันก่อนพี่นกก็มาเปิดแผง เสียงโดยรวมชัดขึ้นมาก

ลุงขี้เมา

• ซี5
 :-\ ชอบๆ มีแววได้เพื่อนคันๆ อีกคนแล้ว  :-[ :-[ :-[

glo

• ซี5

ถ้าว่างลองแวะมาที่ร้านดูครับ เด๋วให้สมาชิกช่วยกันดู ช่วยกันฟัง แต่ไอ้อาการอู้ๆ สะท้อนๆ มาเปิดแผงเถอะครับ

เดิมผมก็ไม่เปิดเพราะเสียดายรถใหม่รวมถึงเพื่อนๆหลายคนที่ไม่เปิดก็ด้วยเหตุผลนี้ แต่พอเปิดแล้วจะพูดเหมือนกันหมดว่า "โคตรคุ้ม ทำไมไม่เปิดมาตั้งนานแล้ววะ"

วันก่อนพี่นกก็มาเปิดแผง เสียงโดยรวมชัดขึ้นมาก
เปิดแผง เนี่ย เสียค่าใช้จ่ายเท่าไรครับ?

Max

• ซี1
  • *
อาทิตย์ที่แล้วโทรไปถามที่ร้านประมาณ 2,500 บาท รวม spacer ครับ

(Spacer นี่ผมลองแปลๆเล่นๆ ดูน่าจะแปลว่าตัวที่ทำให้มี Space ด้านหลังเพิ่มขึ้นเพื่อเพิ่มให้ลำโพงสั่นได้มากขึ้น รวมทั้งลด Space ระหว่างลำโพงเละคนขับให้ใกล้กันมากขึ้นด้วย  ไม่แน่ใจเข้าใจถูกป่าวเอ่ย)

Max

• ซี1
  • *

เดี๋ยวจะลองเปิดแผงประตูเองดูเองก่อนเจาะเลยครับ (ถ้าเปิดได้)  เอาให้รู้กันไปข้างนึง ระหว่าง Burn ลำโพง 

ส่วนเสา A เนี่ยรู้สึกแล้วครับว่า"ควรทำ" เพราะลองเขยิบหัวเข้าไปฟังในแนวเกือบระนาบเดียวกับลำโพง (ให้เหมือนใส่ Headphone และ Tweeter จะได้ยิงเข้าหูได้โดยตรง) เสียงดีขึ้นผิดหูเลยครับ แถมเสียงอู้ๆก็หายไปอีก เวทีกว้างพอๆกับใส่ headphone เลยทีเดียว

ลองไปเรื่อยๆ สนุกดีครับ

tong

• ซี5
อาทิตย์ที่แล้วโทรไปถามที่ร้านประมาณ 2,500 บาท รวม spacer ครับ

(Spacer นี่ผมลองแปลๆเล่นๆ ดูน่าจะแปลว่าตัวที่ทำให้มี Space ด้านหลังเพิ่มขึ้นเพื่อเพิ่มให้ลำโพงสั่นได้มากขึ้น รวมทั้งลด Space ระหว่างลำโพงเละคนขับให้ใกล้กันมากขึ้นด้วย  ไม่แน่ใจเข้าใจถูกป่าวเอ่ย)

ราคาขึ้นอยู่กับความยากง่ายของงานครับ