ผู้เขียน หัวข้อ: B2 Duo แอม Class AB Made in Denmark  (อ่าน 13591 ครั้ง)

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
B2 Duo แอม Class AB Made in Denmark
« เมื่อ: 01/02/12 16:40:42 »
B2 Duo ด้วยกำลังขับสุดๆที่ 600 watt 2 Channel ที่ 4 โอห์ม
เมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมาได้มีโอกาสนำเจ้าตัวนี้มาแทนที่แอมขับซับตัวเดิมที่หลายคนว่าเยี่ยมอยู่แล้วในท้องตลาด
ด้วยความคัน สงสัยว่าไอ้เจ้าแอมตัวนี้ที่ดูกำลังมากมายจะสามารถให้รายละเอียดได้ดีขนาดไหน (ผมฟังแนว SQ 100% นะครับ)
ผลปรากฏว่าแอมตัวนี้ทำให้เสียงทุกย่านในระผมเปลี่ยนไปอย่างสิ้นเชิงทั้ง แหลม กลาง ทุ้ม คุณภาพและรายละเอียดเยี่ยมมากๆ
เสียงแหลม มีหางเสียง ยาวทอดตัวและนุ่มละมุนมากกว่าเดิม
เสียงกลาง ความอิ่มของเสียงร้องเพิ่มขึ้นอย่างชัดเจน
เสียงทุ้ม ให้รายละเอียดที่ดีมาก แถมมีการแยกแยะหนักเบาได้อย่างเยี่ยมยอด
ในภาพรวมนั้น ฮาโมนิกของทุกเสียงเหมือนยกระดับขึ้นจาก บองบ้านนอกมาสู่ พรีเมียลีค เวทีเสียงโอ่อ่าใหญ่โตขึ้น เวทีกว้างและลึกขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเจน

จากการลองฟังหลายๆแทรค
แผ่น Aeron Neville: Warn your heart หลายเสียงที่ไม่เคยได้ยินกลับได้ยิน อย่างชัดเจนและเป็นระเบียบ ไม่มีมั่ว เสียงเบสที่ลึกๆสัมผัสได้ว่ามีตัวตนเต็มที่
แผ่น Burmaster III:Tract 10 ที่เทสเสียงกลอง ผมว่าตีได้อย่างมีชั้นเชิงเหนือชั้น เสียงไม้กลองที่กระทบใบกลองมีการไล่หนักเบาจากจุดที่ตีออกไปด้านข้องอย่างชัดเจน ทุกๆครั้งที่ตีสามารถสัมผัสได้ถึงหนังกลองที่มีการสั่นจากการหวด
แผ่น Reference vocal III: Tract 4 ที่เป็นการร้องผสมการเล่น Double bass พบว่าเสียง double bass นั้น นักดนตรีดีดได้อย่างเป็นธรรมชาติ โน๊ตเสียงต่ำๆชัดเจนไม่มีพร่ามัว เสียงการสั่นของเส้น double bass สั่นเป็นธรรมชาติ สามารถรับรู้ได้เหมือนนักดนตรีมาดีดอยู่ตรงหน้า

จากการลองฟังพบว่าแอมตัวนี้เหมาะสำหรับผู้ที่ต้องการคุณภาพของเสียงที่แท้จริงทั้งในด้านรายละเอียด และกำลังที่ไม่เป็นรองใครในท้องตลาด
ที่สำคัญคือ Made in Denmark แท้ๆครับ  :-[

นอกจากนี้เท่าที่ทรายสำหรับแนว ESQL ได้ข่าวว่าลูกต้าอีกท่านได้นำตัวนี้ไปใช้แทน Amp MMAT ด้วยครับเนื่องจากติดใจคุณภาพเสียงจริงๆ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/02/12 16:45:47 โดย kimberry »

Hokung

• ตกมาตราฐานร้าน
  • ซี5
  • ยังอีกไกล
Re: B2 Duo แอม Class AB Made in Denmark
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01/02/12 17:24:35 »
 :D :D
New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt

kamol

• ซี5
Re: B2 Duo แอม Class AB Made in Denmark
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01/02/12 22:21:30 »
ได้ร่วมนั่งฟังกับ คิม ด้วย ต้องบอกว่า เยี่ยมจริงๆ แอมป์ตัวนี้
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01/03/12 09:24:10 »
รถผมหมองไปเลย  :(

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01/03/12 20:08:27 »
รถผมหมองไปเลย  :(

ยังไม่ถึงขั้นเทียบรุ่นรถเทพตงหรอกครับ  :-[

O.V.

• perfect sound has never been so easy
  • ซี5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01/03/12 23:18:31 »
 600watts!! เลยเหรอ.. สุดดยอดด

wichien

• ซี4
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01/04/12 08:31:29 »
สวัสดีปีใหม่ ครับ .....
ขอให้มีความสุขกับเสียงเพลงครับ รวมถึงเพื่อนพ้องน้องพี่ Qc ทุกคนครับ

เห็น Kimberry  กำลังหลงมนต์ B2 Duo  ผมก็อยากเข้าไปในวังวนบ้าง ไม่รู้ราคาเท่าไหร่ เลขกลมๆ พอประมาณก็ได้ครับ แต่จะมีของรึป่าวครับ

ว่าจะลองกับ ซับ 2 ยี่ห้อครับ IDQ 12 V3 D4 กับ JL 10W6 V2 D4 แบบ ch ละว้อยซ์
ควรมิควรแนะนำผมด้วยคร้บ กำลังหัดฟัง หัดปั้นเสียง 

โชคดีมีความสุข มาก ๆ ครับ

kimberry

• ซี5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01/04/12 09:09:49 »
สวัสดีปีใหม่ ครับ .....
ขอให้มีความสุขกับเสียงเพลงครับ รวมถึงเพื่อนพ้องน้องพี่ Qc ทุกคนครับ

เห็น Kimberry  กำลังหลงมนต์ B2 Duo  ผมก็อยากเข้าไปในวังวนบ้าง ไม่รู้ราคาเท่าไหร่ เลขกลมๆ พอประมาณก็ได้ครับ แต่จะมีของรึป่าวครับ

ว่าจะลองกับ ซับ 2 ยี่ห้อครับ IDQ 12 V3 D4 กับ JL 10W6 V2 D4 แบบ ch ละว้อยซ์
ควรมิควรแนะนำผมด้วยคร้บ กำลังหัดฟัง หัดปั้นเสียง 

โชคดีมีความสุข มาก ๆ ครับ

สวัสดีปีใหม่ครับน้า ไม่ได้เจอกันนานมากเลยนะครับ
สำหรับแอมตัวนี้เท่าที่ราคาประมาณสี่กว่าแต่ยังไงรบกวนโทรถามเฮียดูนะครับ
แต่รับรองคุณภาพกับราคาครับว่าคุ้ม ยิ่งเทียบกับแอมในบ้านเรา ณ ปัจจุบันนี้แล้วเรียกได้ว่าสุดคุ้มครับ

ส่วนเรื่องซับ เดิมผมใช้ IDQ แต่ปัจจุบันเปลี่ยนเป็น Sub ของ B2 รุ่นที่ออกแบบเพื่อแนวฟังเพลงสำหรับคนไทยโดยตรง
แนะนำครับว่าซับตัวนี้นี่สุดมากๆ หลายคนฟังแล้วโดนไปเต็มๆ ออกแนวกระชับ แต่ลึก สะอาดและรายละเอียดดีเยี่ยม
IDQ ที่ผมว่าเป็น ซับ ที่ดีตัวหนึ่งในตลาดนี่โดนตัวนี้ทิ้งห่างเลยครับ
และเมื่อลองเทียบกับ JL W6 เท่าที่ลองฟังเทียบกัน JL จะได้ลึกกว่าครับ แต่นอกจากนั้นทั้งหัวเบส ความกระชับ โฟกัส ความสะอาดและรายละเอียด
โดยส่วนตัวผมว่าซับตัวนี้เหนือกว่าครับ :-[

nokair

• ซี5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01/04/12 09:15:06 »
B2 Duo ด้วยกำลังขับสุดๆที่ 600 watt 2 Channel ที่ 4 โอห์ม
เมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมาได้มีโอกาสนำเจ้าตัวนี้มาแทนที่แอมขับซับตัวเดิมที่หลายคนว่าเยี่ยมอยู่แล้วในท้องตลาด
ด้วยความคัน สงสัยว่าไอ้เจ้าแอมตัวนี้ที่ดูกำลังมากมายจะสามารถให้รายละเอียดได้ดีขนาดไหน (ผมฟังแนว SQ 100% นะครับ)
ผลปรากฏว่าแอมตัวนี้ทำให้เสียงทุกย่านในระผมเปลี่ยนไปอย่างสิ้นเชิงทั้ง แหลม กลาง ทุ้ม คุณภาพและรายละเอียดเยี่ยมมากๆ
เสียงแหลม มีหางเสียง ยาวทอดตัวและนุ่มละมุนมากกว่าเดิม
เสียงกลาง ความอิ่มของเสียงร้องเพิ่มขึ้นอย่างชัดเจน
เสียงทุ้ม ให้รายละเอียดที่ดีมาก แถมมีการแยกแยะหนักเบาได้อย่างเยี่ยมยอด
ในภาพรวมนั้น ฮาโมนิกของทุกเสียงเหมือนยกระดับขึ้นจาก บองบ้านนอกมาสู่ พรีเมียลีค เวทีเสียงโอ่อ่าใหญ่โตขึ้น เวทีกว้างและลึกขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเจน

จากการลองฟังหลายๆแทรค
แผ่น Aeron Neville: Warn your heart หลายเสียงที่ไม่เคยได้ยินกลับได้ยิน อย่างชัดเจนและเป็นระเบียบ ไม่มีมั่ว เสียงเบสที่ลึกๆสัมผัสได้ว่ามีตัวตนเต็มที่
แผ่น Burmaster III:Tract 10 ที่เทสเสียงกลอง ผมว่าตีได้อย่างมีชั้นเชิงเหนือชั้น เสียงไม้กลองที่กระทบใบกลองมีการไล่หนักเบาจากจุดที่ตีออกไปด้านข้องอย่างชัดเจน ทุกๆครั้งที่ตีสามารถสัมผัสได้ถึงหนังกลองที่มีการสั่นจากการหวด
แผ่น Reference vocal III: Tract 4 ที่เป็นการร้องผสมการเล่น Double bass พบว่าเสียง double bass นั้น นักดนตรีดีดได้อย่างเป็นธรรมชาติ โน๊ตเสียงต่ำๆชัดเจนไม่มีพร่ามัว เสียงการสั่นของเส้น double bass สั่นเป็นธรรมชาติ สามารถรับรู้ได้เหมือนนักดนตรีมาดีดอยู่ตรงหน้า

จากการลองฟังพบว่าแอมตัวนี้เหมาะสำหรับผู้ที่ต้องการคุณภาพของเสียงที่แท้จริงทั้งในด้านรายละเอียด และกำลังที่ไม่เป็นรองใครในท้องตลาด
ที่สำคัญคือ Made in Denmark แท้ๆครับ  :-[

นอกจากนี้เท่าที่ทรายสำหรับแนว ESQL ได้ข่าวว่าลูกต้าอีกท่านได้นำตัวนี้ไปใช้แทน Amp MMAT ด้วยครับเนื่องจากติดใจคุณภาพเสียงจริงๆ  :D

ยินดีด้วยนะคับคิม ถ้ามีโอกาสจะขอฟังอีกครั้งนะคับ  :D

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01/04/12 09:29:46 »
ิีburn ไปถึงไหนแล้วคิม เสียงดีขึ้นอีกป่าว
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

kimberry

• ซี5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 01/04/12 09:44:50 »
ิีburn ไปถึงไหนแล้วคิม เสียงดีขึ้นอีกป่าว

เริ่มนุ่มลงแล้วครับ เริ่มมีการเด้งๆอย่างที่น้าเอ๊ะว่ามาครับ
ขณะนี้ ซับ 40 ชม แอม 10 กว่าชั่วโมง

jayyy

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01/04/12 09:58:36 »
ตกลงแอมป์ตัวนี้ถ้าเอามาขับกลางแหลมจะโอไหม หรือว่าสร้างมาไว้ขับซับครับ

kimberry

• ซี5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01/04/12 10:14:43 »
ตกลงแอมป์ตัวนี้ถ้าเอามาขับกลางแหลมจะโอไหม หรือว่าสร้างมาไว้ขับซับครับ

โดยส่วนตัวผมว่าไม่มีปัญหาครับ
เพราะเท่าที่ฟัง เป็นแอมที่มีไดนามิกเยี่ยม กำลังเหลือเฟือ ที่สำคัญคือรายละเอียดดีมากกว่าที่คิดไว้
เคยต่อลองฟังในห้องลอง ถือว่าเยี่ยมมากๆครับ

นอกจากนี้แล้วสำหรับลำโพงกลางแหลมลองมองรุ่น Quattro ไหมครับ
ตัวนี้มี 4 Channel: 110x2 + 225x2 watt
เคยลองใช้แอมตัวนี้ตัวเดียวลองขับ Diamond Hex กับ sub Boston G5 ในรถพบว่าไม่มีปัญหาครับ กำลังดีจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/04/12 10:33:02 โดย kimberry »

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01/04/12 10:29:47 »
แอมป์ตัวนี้ขับกลางแหลมได้ครับ ใช้กับลำโพงรุ่นใหญ่ๆได้สบาย  แต่ว่าแอมป์ค่ายนี้ จะเป็นแอมป์ที่เน้น ฟังสนุก Dynamic และกำลังที่ดี รายละเอียดดี ไม่ใช่แนว พริ้วหวาน

jayyy

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 01/04/12 10:43:56 »
ต้องหาโอกาสเข้าไปลองซะหน่อย