ผู้เขียน หัวข้อ: ติดตั้ง Genesis Dual MONO แล้วครับ  (อ่าน 11788 ครั้ง)

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
Re: ติดตั้ง Genesis Dual MONO แล้วครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 07/12/10 13:23:11 »
สำหรับระบบของ น้องโน๊ต ผมเชียร์เปลี่ยนลำโพงครับ

ส่วนช่วงนี้ก็ตามน้ามินครับ ฟังให้มากๆ ครับ
ขอลองแนะนำอีกแนวทางครับ ไหนๆก็ใช้ seas แล้ว น่าลองปลุกปล้ำดูซักหน่อยนะครับ ผมว่าปัญหาอาจจะอยู่ที่ passive
นะครับ ถ้าไม่ใช่ยี่ห้อเดียวกัน อาจลองหา passive ตรงรุ่นดูหรือ เพิ่มแอมป์ 2 channel อีกตัวขับกลางแหลมแยกกับ woofer ครับ
อยากลองฟังลำโพง seas ในรถอ่ะครับ ไหนๆก็เป็นสาวกในบ้านไปแล้ว :-\
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

kamol

• ซี5
Re: ติดตั้ง Genesis Dual MONO แล้วครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 07/15/10 18:31:33 »
ผมดูแล้ว ท่าทางจะหา passive ยาก เก็บเงินซื้อดีๆ จากร้านสักคู่ครับ ลำโพงมีให้เลือกมากมาย  ไม่แนะนำให้ไปซื้อลำโพงหิ้ว เพราะบริการหลังการขายไม่มีครับ  ซื้อแต่อุปกรณ์ แต่ไม่ซื้อ การ tuning เสียงไม่มีวันออกมาดี เต็มศักยภาพอุปกรณ์ครับ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

Note123

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 07/15/10 20:25:22 »
ผมดูแล้ว ท่าทางจะหา passive ยาก เก็บเงินซื้อดีๆ จากร้านสักคู่ครับ ลำโพงมีให้เลือกมากมาย  ไม่แนะนำให้ไปซื้อลำโพงหิ้ว เพราะบริการหลังการขายไม่มีครับ  ซื้อแต่อุปกรณ์ แต่ไม่ซื้อ การ tuning เสียงไม่มีวันออกมาดี เต็มศักยภาพอุปกรณ์ครับ

ผมกุ้มใจ จริงๆ ครับ เรื่อง Passive  :(

ตอนนี้เลยกะว่า

ผมจะเริ่มเสริมพื้นฐานของระบบก่อน สายลำโพง ขั้วแบต สายไฟเข้าแอมป์ และสายไฟเข้าฟร้อน

จากนั้นค่อยมาหาทางจัดการกับลำโพงอีกครั้งครับ

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 07/15/10 20:45:20 »

ผมกุ้มใจ จริงๆ ครับ เรื่อง Passive  :(

ผมจะเริ่มเสริมพื้นฐานของระบบก่อน สายลำโพง ขั้วแบต สายไฟเข้าแอมป์ และสายไฟเข้าฟร้อน

จากนั้นค่อยมาหาทางจัดการกับลำโพงอีกครั้งครับ

สำหรับผม ผมว่าเปลี่ยนลำโพงก่อนอย่างอื่นน่าจะให้ผลชัดเจนที่สุดครับ
ส่วนเรื่องเส้นสายต่างๆนั้น แนะนำว่าหลังจากได้ลำโพงแล้วค่อยเลือกน่าจะดีกว่าครับเพื่อความ matching
ผลกลัวว่าเปลี่ยนเส้นสายก่อน พอเปลี่ยนลำโพงแล้วจะกลายเป็นว่าเส้นสายที่มีอยู่จะไม่เข้ากัน ต้องเปลี่ยนอีกรอบ
อันนี้จะเสียเงิน 2 ต่อครับ

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 07/16/10 09:26:47 »

สำหรับผม ผมว่าเปลี่ยนลำโพงก่อนอย่างอื่นน่าจะให้ผลชัดเจนที่สุดครับ
ส่วนเรื่องเส้นสายต่างๆนั้น แนะนำว่าหลังจากได้ลำโพงแล้วค่อยเลือกน่าจะดีกว่าครับเพื่อความ matching
ผลกลัวว่าเปลี่ยนเส้นสายก่อน พอเปลี่ยนลำโพงแล้วจะกลายเป็นว่าเส้นสายที่มีอยู่จะไม่เข้ากัน ต้องเปลี่ยนอีกรอบ
อันนี้จะเสียเงิน 2 ต่อครับ

ผมเห็นด้วยกับน้าคิมทุกประการครับ
รถผม เพราะแล้ว

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 07/16/10 09:37:06 »

โน๊ตครับ พี่ว่ามันจะออกทะเลนะครับ เด๋วหาทางกลับไม่ถูกนะ

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 07/16/10 11:09:51 »
พึ่งทราบรายละเอียดเมื่อวาน พอจะเข้าใจแล้วครับ
ผมแนะนำนิดนึงครับ เอาแนวทางจากเครื่องเสียงบ้านไปละกันนะครับ
หลายๆคนเข้าใจว่าเครื่องเสียงมันเป็นเรื่องที่ค่อนข้างสำเร็จรูป เอาลำโพง
มาต่อกับแอมป์ เสียบสายไฟ สายต่างๆ แล้วจบ เสียงดีเลย อะไรอย่างนั้น
แต่จริงๆแล้วมันไม่ใช่ครับ การเล่นเครื่องเสียงต้องอาศัยการปรับจูนด้วยซึ่งเป็นส่วนที่สำคัญมากๆ
เวลาผมฟังเครื่องเสียงบ้าน แค่ขยับลำโพงไปมาหาตำแหน่งที่ลงตัวนี่บางทีหลายๆชั่วโมงกว่าจะฟังดี
บางทีเป็นวัน บางทีขยับจนล้า ต้องหยุดพักไว้ก่อน ค่อยกลับมา set ใหม่วันรุ่งขึ้นก็บ่อย
ซึ่งการเล่นเครื่องเสียงบ้านมันง่ายกว่าการเล่นเครื่องเสียงรถเยอะครับ
ในรถมันมีสารพัดข้อจำกัด ไหนจะกระจก ไหนจะตำแหน่งนั่งฟัง เสียงรบกวน
สารพัด ซึ่งพวกนี้มันแก้ยากกว่าบ้านเยอะครับ ซึ่งผมเองไม่สามารถจะทำเองได้ก็ต้องอาศัย
ผู้เชี่ยวชาญทำให้ เรื่องพวกนี้อยากให้เห็นความสำคัญนะครับ
ผมเองชุดเริ่มต้น 20000 บาท ติดจากร้าน.... ไม่ได้รับการจูน ฟังไม่ได้เลย
ตอนนั้นตั้งใจว่าเอาแค่พอฟังได้ ไม่เล่นมากกว่านี้แล้วเพราะคิดว่าไม่คุ้ม
ลงทุนสูงแต่ผลตอบแทนไม่คุ้มเลยเกือบจะเลิกเล่นไป
จนได้มาที่นี่ ได้มาเจอบรรยากาศที่นี่ ได้ลองฟังรถคันอื่นๆ ได้พิสูจน์ว่าการปรับจูนมันมีผลจริงๆ
ในที่สุดก็ตัดสินใจทำแล้วก็ถลำลึกมาถึงทุกวันนี้ แต่ก็ดีใจและยินดีที่จะถลำต่อไปเรื่อยๆ
เพราะผลตอบแทนมันคุ้มค่า
มา share ให้เล็กน้อยเผื่อจะช่วยในการตัดสินใจครับ เพื่อให้เห็นประโยชน์ของการติดตั้ง ปรับจูนที่ดีครับ :-\
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

Note123

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 07/16/10 18:08:19 »
ขอบคุณทุกท่าน ครับ

หลังจากเข้าร้านเมื่อวาน ประสบการณ์ที่ได้จากสมาชิก คือ

1. การให้ความสำคัญกับการปรับจูน

อุปกรณ์ 30% ปรับจูน 70% ของงบประมาณ  

แต่ผมดันไปให้ความสำคัญกับอุปกรณ์ 100% ผมต้องเปลี่ยนแนวคิดใหม่ครับ

2. การหาตัวตนของเสียงที่เราต้องการจริงๆ (ยากมากครับ)

พี่ๆ ทุกคนก็ให้โอกาส และคำแนะนำ ให้ผมได้ทดลองฟังรถของพี่ๆ และห้องลองของทางร้านครับ เพื่อหาแนวทางเสียงที่เราชอบมากที่สุด

เมื่อกลางวันมีนนี่ โทรมาให้คำแนะนำผม (ขอบคุณมากครับ)

สรุป คือ ผมต้องลองฟังให้มากๆๆๆ ก่อน เพื่อหาแนวของตนเองแล้วค่อยตัดสินใจ คงต้องขอรบกวนขอคำปรึกษาจากทุกท่านต่อไปก่อนนะครับ

Attarat99.

• ซี5
  • มาร SQ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 07/16/10 18:14:40 »
ยินดีครับ แบบนี้มาถูกทางแล้ว ดูจากน้าๆที่บางคนเจ็บตัวไม่ใช่น้อย หรือปรึกษาเฮีย จะได้ไม่เจ็บตัว เดินตามผู้ใหญ่ หมาไม่กัด ครับ
ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน
 ทำในสิ่งที่ชอบ ชอบในสิ่งที่ทำ

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 07/17/10 16:01:20 »
ดีใจด้วยครับที่เข้าใจแล้ว

เออ การทำเครื่องเสียง ควรให้ความสำคัญ แบ่งงบประมาณเป็น

อุปกรณ์ 30%

การติดตั้ง กับร้านคุณภาพ  (ติดตั้งไม่ดี มีผลต่อเสียงมากครับ)  30%

การปรับจูน 40%

ชุดที่ราคาไม่แพง แต่ติดตั้ง ดีๆ จูนดีๆ ฟังแล้วให้เสียงที่ดีเยอะครับ  ว่าง ๆถ้ามีโอกาส ลองหาฟัง ชุด bass box ที่เฮียทำดูสิครับ ฟังแล้วจะอึ้ง
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 07/18/10 09:59:11 »
เอาอย่างงี้ไหมครับ

- อัพคุณภาพสายไฟก่อน จะ Monster หรือ Tchernov ก็ได้ครับ ตามกำลังเลย แต่แนะนำว่าเส้นเข้า Front ไม่ยาวมาก ใช้ Tchernov ได้เปรียบกว่า

- ต่อไป ลองตัดสินใจดูว่า จะเปลี่ยนลำโพงใหม่หรือไม่ แต่ถ้ายังเลือกไม่ได้ สูตรสำเร็จกลางๆ ของสายสัญญาณ-สายลำโพง ก็ ผสมระหว่าง PSI  กับ Tchernov
  อาจจะไม่ได้ตรงโจทย์มากที่สุดเนื่องจาก ยังต้องรอ Match กับลำโพงอีก แต่รับประกัน ว่าไม่เสียหายแน่นอน

- ตัวลำโพง ถ้ายังอยากคงไว้ คงต้องเริ่มจากการศึกษา วงจร Passive เอง ให้มีความรู้บ้าง แล้วลองต่อเล่นๆดู ถ้าทำเองได้ จะลงทุนไม่มาก
  ส่วนคำแนะนำ เดี๋ยวหาผู้รู้มาช่วยตอบคำถามให้

- สุดท้ายคงเหมือนกับทุกๆ ท่าน งานจูนนิ่งสำคัญที่สุดครับ

ลองค่อยๆคิด ค่อยๆ ทำนะครับ อย่าใจร้อน เดี๋ยวจะเหมือนผม  :-X