ผู้เขียน หัวข้อ: สาย Iphone USB ดาต้าลิงค์  (อ่าน 12300 ครั้ง)

Ammeria

• ซี5
สาย Iphone USB ดาต้าลิงค์
« เมื่อ: 08/06/11 23:54:30 »
 ??? คือว่าผมฟังเพลงจาก Iphone เป็นหลักเพลงส่วนใหญบรรทึกเป็นไฟล์ lossless โดยเสียบผ่านสาย USB ดาต้าลิงค์ของ Iphone คราวนี้ไอสายเจ้ากำนี้มันเริ่มจะกลับบ้านเก่าแล้วเลยอยากจะเปลียนมันเป็นสายที่ให้คุณภาพเสียงทีดีขึ้นแต่ผมหามา 2 วันแล้วไม่เจอ O0ส่วนใหญ่เป็นสายทำมะดาที่แถมมาตอนซื้อเครืองเลยอยากถามน้าๆ ว่ามีใครเคยเห็นหรือรู้ว่าจะหาซื้อได้ที่ใหนบางครับ :(

ปล. ที่ร้านมีป่าวครับเฮีย

tong

• ซี5
Re: สาย Iphone USB ดาต้าลิงค์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08/07/11 00:33:09 »
สาย isimple ครับ เห็นที่ร้านมีขาย

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08/07/11 21:48:43 »
isimple เสียงดีที่สุดตอนนี้  ใช้ได้กับทุก head unit และมีวงจรปรับระบบไฟให้เหมาะกับ iphone, ipod, ipad ช่วยถนอมอุปกรณ์ ยืดอายุการใช้งาน

ลองกันมาหลายคนแล้ว ติดใจทุกคนครับ ราคาประมาณสองพันกว่าบาท เสียงดีกว่าสายที่ใช้กับ alpine และ pioneer เยอะครับ

รูปประกอบ รูปแรก ipad1 ที่ เจลเบรค และซื้อโปรแกรมชื่อ display out จาก ไซเดีย  ทำให้ทุกหน้าจอของ ipad สามารถมองเห็นบนจอที่รถได้  ผมว่า iphone ก็ใช้ได้เหมือนกัน วันก่อนเห็นน้าเอ๊ะ ช่วยดูให้ลูกค้าคนนึง 

ส่วนรูปที่สอง ipad 2 ไม่เจลเบรค จะแสดงผลเฉพาะ บางโปรแกรม ที่ออกแบบมาสำหรับการแสดงผลกับอุปกรณ์ภายนอก 

แต่เห็นว่าสาย isimple รุ่นใหม่ล่าสุด ออกแบบมาทำให้ ภาพ และเสียงที่ออกจาก ipod , ipad, iphone ดีขึ้นไปอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/07/11 21:52:02 โดย kamol »
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

nokair

• ซี5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09/24/12 11:51:02 »
ขออนุญาตขุดกระทู้นี้ขึ้นมาหน่อยนะคับ เนื่องจากเห็นว่าเป็นอุปกรณ์ที่คุ้มค่าในการลงทุน เมื่อวันเสาร์เลยเข้าไปติดมาแหละ  :-[

หน้าที่ และประโยชน์หลักๆ ของสาย i simple ก็คือ มันจะนำสัญญาณภาพ และเสียง จาก i phone i pod และ i pad ขึ้นไปอยู่บนหน้าจอ monitor

ทำให้เราสามารถดู tv video หรือพวกแผนที่นำทาง ได้จากหน้าจอ monitor เลย แถมฟังเพลงก็เสียงดีกว่าสายยี่ห้ออื่นๆ (เห็นคนอื่นเค้าว่ากันยังงั้นนะ)

และที่สำคัญมันสามารถชาร์ทแบตเตอรี่ได้ในตัว (ไปซื้อที่ชาร์ทแบตในรถของ iphone หรือ i pad ดีๆ ก็ตกพันต้นๆ แล้วคับ)

ปล. รายละเอียดตามที่น้ากลมเคยรีวิวไว้ข้างบนเลยคับ

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09/24/12 12:32:13 »
 L:

Jouchonburi

• ซี5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09/24/12 13:54:02 »
น้าๆครับ ตอนนี้ผมมีปัญหา สายต่อ ipad 422i ของAlpine
ปัญหาคือ Ipad2 ของผมกับของเพื่อนเอามาลองต่อเล่นกับฟร้อนในรถ จะมีเสียงซ่าตลอดเวลา แต่ถ้าเป็น Iphone Ipod Ipad 1 newIpad ไม่เป็นแต่อย่างใดอย่างนี้ปํญหาแก้อย่างไรดีคับ

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09/24/12 14:46:58 »
น้านกครับ ผมเคยใช้ สาย ipod ของ Alpine กับ ฟร้อนท์ Alpine 9861e ในรถผมครับ  อุปกรณ์ตระกูล i บางรุ่นไม่ชาร์จไฟ  และสาย isimple "เสียงดีกว่า" อย่างแน่นอนครับ 
ส่วนเรื่องเอา vdo หรือ ภาพต่างๆ ขึ้นจอ ไม่ได้ได้ 100% หากไม่ เจล break จะสามารถใช้ได้บางโปรแกรมนะครับ 
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

nokair

• ซี5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09/24/12 15:23:20 »
น้านกครับ ผมเคยใช้ สาย ipod ของ Alpine กับ ฟร้อนท์ Alpine 9861e ในรถผมครับ  อุปกรณ์ตระกูล i บางรุ่นไม่ชาร์จไฟ  และสาย isimple "เสียงดีกว่า" อย่างแน่นอนครับ 
ส่วนเรื่องเอา vdo หรือ ภาพต่างๆ ขึ้นจอ ไม่ได้ได้ 100% หากไม่ เจล break จะสามารถใช้ได้บางโปรแกรมนะครับ 

ใช่คับ iphone กะ ipad ที่เอามาใช้ ถ้าจะให้ icon หรือ vdo หรือภาพต่างๆ ขึ้นบนหน้าจอ monitor ทั้งหมดเหมือนกับบนตัวเครื่อง iphone หรือ ipad

เครื่องเหล่านั้นจะต้อง jail break เท่านั้นนะคับ และจะต้องไปโหลด app ชื่อ display out จาก cydia (ฟรีไม่ต้องเสียตังค์) มาทำการติดตั้งก่อนด้วย ถึงจะใช้งานได้คับ

เมื่อเช้าตอนขับรถมาทำงานได้ทดลองเปิด TV ดูรายการเรื่องเล่าเช้านี้ผ่านสัญญาณ 3G ของ AIS โดยดูผ่าน app ชื่อ Thai Tunes ผลที่ได้โอเคเลยคับ ถึงแม้ว่าภาพที่ขึ้นหน้าจอ

monitor จะไม่คมชัดเหมือนบนหน้าจอ iphone แต่ก็ถือว่าอยู่ในเกณฑ์ที่รับได้ ไม่ถึงกับขี้เหร่ สัญญาณจะมีขาดหายไปบ้างเวลาสัญญาณมันเปลี่ยนเป็น Edge แต่พอสัญญาณ 3G

มาก็จะดูได้เหมือนเดิม อันนี้ผมว่า work ดี สำหรับคนที่อยู่ในกรุงเทพฯ ที่อยากดูข่าว TV ตอนเช้าๆ  แต่ไม่อยากติดจานดาวเทียม แต่ก็ยังว่าละคับ ถ้าจะดู TV ด้วยวิธีนี้ Package

มือถือก็ควรจะเป็นแบบ unlimited ด้วย และถึงแม้จะเป็น unlimited มันก็จะมี limit สัญญาณ 3G อยู่ที่ 1 GB บ้าง 2 GB แล้วแต่ Package ซึ่งอันนี้ก็เป็นข้อจำกัดที่ฝากไว้พิจารณา

กันด้วยนะคับ ส่วนเรื่องการฟังเพลงผ่านเจ้าสาย i simple เท่าที่ฟังผมว่ามันก็โอเคในระดับหนึ่งคับ ไม่ดีเท่าการฟังจากแผ่น CD โดยตรง ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่ File เพลงที่เอามาฟังละคับ

ว่าเป็น File แบบไหน บิทยิ่งสูงก็ฟังได้ดีกว่าพวกบิทต่ำๆ เช่น MP3 แต่เท่าที่ได้ข้อมูลมาเค้าบอกกันว่าถ้าฟังผ่านเครื่อง ipod classic เสียงมันจะดีขึ้นไปอีกคับ

ใครสนใจเจ้าสายตัวนี้ก็ลองสอบถามที่ร้านดูนะคับ ส่วนตัวแค่มันชาร์ทแบต iphone กะ ipad ได้ ผมก็ว่าคุ้มแล้วคับ  :-[

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09/24/12 16:42:30 »
ฟังเพลงจาก file เพลง แม้ว่าจะเป็น ไฟล์ประเภท Lossless หรือแบบ ไม่สูญเสีย ยังไงก็เสียงดี สู้ฟังจาก CD โดยตรงไม่ได้ครับ
แต่ถ้า Rip มาดีๆ เสียงก็ดี รับได้ครับ  ถ้าทำใจได้ แผ่นก็แทบไม่เป็นรอยเลย  เอาแผ่นมาฟังในรถ โอกาสแผ่นเป็นรอย สูงมากครับ

แต่ทำไงได้ ก็มันเสพติด เสียงจากแผ่นเสียแล้ว

ฟันธง ยังไงก็ดีกว่าครับ

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 09/24/12 16:44:46 »
ฟังเพลงจาก file เพลง แม้ว่าจะเป็น ไฟล์ประเภท Lossless หรือแบบ ไม่สูญเสีย ยังไงก็เสียงดี สู้ฟังจาก CD โดยตรงไม่ได้ครับ
แต่ถ้า Rip มาดีๆ เสียงก็ดี รับได้ครับ  ถ้าทำใจได้ แผ่นก็แทบไม่เป็นรอยเลย  เอาแผ่นมาฟังในรถ โอกาสแผ่นเป็นรอย สูงมากครับ

แต่ทำไงได้ ก็มันเสพติด เสียงจากแผ่นเสียแล้ว

ฟันทิ้ง ยังไงก็ดีกว่าครับ
;D

nokair

• ซี5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 09/24/12 16:47:16 »

;D

หมายถึงตัวน้าตงเองเหรอคับ  ;D

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09/24/12 16:49:57 »

;D

หมายถึงตัวน้าตงเองเหรอคับ  ;D
:-X

Kom_P

• ซี5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 09/24/12 18:21:24 »
พี่นกครับ จัดสายไฟเดินตรงเข้าสาย iSimple เลย เสียงก็ดีขึ้นไปอีกนะครับ  :-\
คันหู...ม่ายรู้เปนอ่า~ร๊ายยย  >:(

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 09/25/12 11:11:35 »
พี่นกครับ จัดสายไฟเดินตรงเข้าสาย iSimple เลย เสียงก็ดีขึ้นไปอีกนะครับ  :-\

เจ้าพ่อ ipod มาตอบเอง   ติด D2 นะ แต่เน้นฟังกับ ipod 

hard core มากๆ น้องเรา