ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเล่าประสบการณ์ เครื่องเสียงรถยนต์ของตัวเองหน่อยครับ  (อ่าน 17206 ครั้ง)

aun_sirichai

• ซี4
             ผมคนหนึ่งครับ  ที่ชอบเครื่องเสียงรถยนต์มาก ถึงมากที่สุด ทั้งทีเมื่อก่อนรายได้ไม่ดีครับ แต่ก็ชอบมากๆครับ

ผมได้ลองอ่านประสบการณ์เพื่อนๆ หลายคนที่เล่าใน บอร์ดต่างๆ มีคำถามเกิดขึ้นในใจครับ(เคยเกิดกับผมเมื่อก่อนครับ)

1. เริ่มแรกเราจะอาศัยอ่านจากหนังสือ เกี่ยวกับเครื่องเสียงรถยนต์ครับ brand นั้นดี brand นี้ดี ทั้งทีความจริงเรายังไม่เคยลองฟังรถจริงๆเลย
              ผมเคยสังเกตุ หลายคันแล้วครับ สมัยที่เริ่มเล่นเครื่องเสียงรถใหม่ๆ ไปลองฟังในรถจริงครับ แล้วเกิดอาการงง (เพราะตรงไหนวะ?)

แต่ไม่เป็นไร ของเขาดี ลำโพงต้อง เลือกยี่ห้อนั้น แอมป์ ต้องยี้ห้อนี้ อะไรเยอะ ยุ่งไปหมด
           แอะทำไปทำมา ทำไมพอมาลงรถเราแล้วเสียงห่วยจัง

ไปๆ มาๆ มาถึงบางอ้อครับ สิ่งสำคัญที่สุดที่ทำให้เจ็บตัวเป็นแสน คือเราฟังไม่เป็น แต่เรารู้ว่าเขาวิจารณ์ว่าอย่างไร 
         ผมเลยคิด ช่างมัน เริ่มใหม่ครับ

หา style ที่เราชอบก่อน เออโว้ย Brand นี้หวานจัง แต่เราไม่ชอบอะ   Brand นี้แน่นดี เราก็ยังไม่ชอบอีก จนวันหนึ่งไปเจอรถน้ามิ้น เออโว้ย ใช้เลย Rainbow ตัวเนี้ยโดน
       เอาโว้ย แต่มันแพง ทำไงดีอะ ไม่เป็นไรเก็บเงินเรื่อยๆ เดี๋ยวก็ได้เป็นของเราเองอะ

มีช่วงหนึ่งกระแส สามทางแยกชิ้นมาแรง ผมก็ลองเอ ถ้าเราติดสามทางแล้วจะเป็นไง
       ก็มาบางอ้อวันที่ฟังรถน้ามิ้นแหละ  น้ามิ้นบอกว่า ถ้าจูนดีๆ สองทาง ก็ ok แล้ว
       เราก็ เออ จริงโว้ย  สามทางเนี้ย ถ้าลองได้ทำแล้ว  คงโดน ผบ เอาตายเลย

เล่าไปเล่ามา ก็เลยอยากถามว่าจริงๆ แล้วที่เราเจ็บ เพราะเรายังฟังไม่เป็นใช้หรือ ไม่ รวมถึงเรายังหาจุดยืนของตัวเองไม่ได้ว่า เราชอบ Style ไหน

แบ่งปันประสบกาณ์หน่อยนะครับ ถือว่าเป็น สิ่งดีๆ ให้กับ น้องๆ ที่จะเข้ามาเล่น จะได้ทำการบ้านเยอะๆ ได้ตัดสินใจจากการฟังเครื่องเสียง ได้ลองฟังสิ่งที่ใช้ กับเงินที่จ่ายไป อะไรคือความคุ้มค่า
      สุดท้าย  เครื่องเสียงรถยนต์แพง ไม่แพง ไม่มีใครตัดสินใจแทนเรา สิ่งสำคัญคือ เรารู้สึกว่าเงินที่ใช้คุ้มค่า และมีความสุขกับการที่ได้อยู่กับเครื่องเสียงที่เราเลือกเอง ครับ           

ลุงขี้เมา

• ซี5
เรายังหาจุดยืนของตัวเองไม่ได้ว่า เราชอบ Style ไหน อันนี้มีเหตุผลครับ

เพราะที่ว่าฟังเป็นหรือไม่ คงไม่ใช่เหตุผล สำหรับมือใหม่มั้งครับ หมายถึงว่า จะให้มือใหม่ ฟังเก่งๆ คงจะยากหน่อยนะครับ

ทั่วๆไป ฟังเพลงให้มีความสุข เลือกในสิ่งที่เราชอบ หาโอกาศลองฟังเยอะๆ อย่าใจร้อน

ส่วนใหญ่ เจ็บตัวกัน น่าจะเพราะ ใจร้อน อ่านเยอะ หาข้อมูลเยอะ เข้า Net ทุกวัน

แต่ที่สำคัญ เราหาข้อมูลได้ทุกเรื่อง ใน Net แต่มี สิ่งหนึ่งที่เราลืมไป และหาไม่เจอใน Net นั่น คือ ตัวเราเอง ไงครับ

เล่นเครื่องเสียง ไม่ว่าในรถยนต์ หรือ ในบ้าน ค้นหาตัวเอง ให้ดีก่อน แล้วค่อย มาค้นหาเครื่องเสียง เจ็บตัวน้อยสุดครับ

อีกเหตุผล สำหรับมือใหม่ จ่ายตังค์ ตามงบ ไม่เกี่ยวกับ งบมากงบน้อย แต่เพิ่มเติมไม่ได้ ยึดมั่นในจุดยืนแบบเป๊ะๆ ต้องเท่านั้น ต้องเท่านี้

แต่อยากได้ ของครบๆ ใครว่า อะไรดี ที่ไหนถูก วิ่งตามหา ลืมไปว่า เงื่อนไข สำคัญอีกอย่างหนึ่งที่ต้องเสียตังค์ คือ งานติดตั้งที่ดี และ ถูกต้อง

จ่ายเงินซื้อสินค้าได้ แต่ กับงานติดตั้ง ก็เสียดาย ไหนจะ Damp ไหนจะเสา A แผงประตู เอย ได้ลำโพงเกือบคู่ ค่าสายไฟ สายลำโพง สายสัญญาณดีๆ รวมๆ แล้ว ได้ Amp ตัว

งานจูนนิ่ง  ซื้อสินค้าดีๆ ราคาถูกๆ เก็บของได้ครบ หาร้านติดตั้ง แต่ไม่รู้ จะจูนยังไง จะจ้างเขาจูน คุณภาพดี เอาใจใส่ลูกค้า ก็หายาก หาได้ ก็หลายตังค์

นี่แหละครับ ปัญหา และเหตุผล สำหรับผม ตอนทำเครื่องเสียงใหม่ๆ เปลี่ยนของ เปลี่ยนร้าน เดือนสองเดือนชุด หาจุดลงตัวไม่ได้

" อย่าเลือกเครื่องเสียงด้วยตา และหูคนรอบข้าง มาเลือกเครื่องเสียงด้วยหูเราเองดีกว่าครับ "  ให้เวลากับหูเราเองเยอะๆ อย่าใจร้อน

แล้วจะมีความสุข กับ เครื่องเสียงที่เราเลือกมาครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/28/10 21:51:37 โดย ลุงขี้เมา »

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
อ่าว ผมโดนพาดพิงด้วย แถมได้ชื่อใหม่ว่า น้ามิ้น ด้วย อิอิ

ตามที่ลุงเค้าบอกไว้เลยครับ ลุงผ่านมาเยอะ เจ็บมาเยอะ :D
รถผม เพราะแล้ว

B11

• ซี5
ผมรู้จักกะเครื่องเสียงรถยนต์มานานเเล้วเเหละ ตั้งแต่ มอเตอร์โชว์ยังจัดอยู่สวนอัมพรอะ ตอนนั้นยัง ป.3-4 อยู่เลยมั้ง
อากู๋พาไปเดินดู แล้วจากนั้นก็ไปทุกปีจนชอบแต่ยังเป็นเด็กจึงไม่มีโอกาสที่จะทำอะไรได้มากไปกว่าแค่การจัดชุดเล่นๆ
ในกระดาษและความฝันว่าโตขึ้นจะต้องเป็นอย่างชุดที่จัดเอาไว้(ตอนนี้ถึงได้ชอบอะไรที่มันเก่าๆ)

และแล้วความฝันของตัวเองก็มาถึงหลังจากที่มีรถ+หาเงินเองได้บ้างก็เลยจัดแจงอยากได้เครื่องเสียงซักชุด
ตอนเเรกก็ เอาวะ hi-power นี่เเหละแต่อากู๋ เจ้าเดิมดันสร้างปัญหาใหญ่ที่ทำให้เลยเถิดมาจนถึงวันนี้โดยการบอกว่า
เอา front ตัวนี้ไปละกัน เป็น SONY ฟร้อนท์ใบ้ ผมก็เลยบอกไปว่าให้มาอย่างนี้ก็เสียตังเยอะดิ ไหนจะค่าแอมป์ค่าติดค่าสาย
 อากู๋บอกมาว่า ผมอยากเริ่มแบบไหน อยากเริ่มแบบธรรมดาหรืออยากได้อุปกรณ์ที่มีประสบการณ์ล่ะ สุดท้าย เลยต้องไปหาแอมป์มาให้
front ตัวนั้นและก็ไม่ผิดหวังเพราะ ไอ้ sony เก่าๆๆนี่เสียงมันดีจริงๆๆ 406s ที่ใช้อยู่ตอนนี้กินไม่ลงเลย
(ใช้เเอมป์ตัวเดียวกันเพราะผมไม่เคยเปลี่ยนแอมป์เลยตั้งแต่เล่นมา) แต่ก็มีอันต้องเอาออกจากรถ
ด้วยความที่มันเก่ามากแล้วเลยอยากเอามาไว้ในบ้านต่อฟังในบ้านสบายๆๆจะได้ไม่เหนื่อยหารู้ไม่ว่าต้องหา frontอีกมากมายกว่าจะมาแทนมันได้แต่ก็เป็นประสบการณ์ที่ดีครับ

เริ่มแรกเลย ก็เป็น

ตระกูล 9255 ฮามากครับใช้มันทั้งตระกูลเลย ตั้งแต่ 9255,9255ex,9255exl limited หลังจากนั้นพบว่ามันคงเก่าแล้วผมคงหา
สภาพดีๆๆไม่ได้เเน่ๆๆกะไอ้9255 นี่เลยได้เปลี่ยนอีกรอบ

ตามมาด้วย D1 สภาพนางฟ้า ริมกรุงเทพจากเรนเจอร์แบ่งมาให้เล่น ตัวนี้เป็น frontที่ชอบน้ำเสียงมากเป็นพิเศษจนคิดว่าคงจบแล้วแหละ
เพราะตอนนั้น system ก็ลงตัวมากแล้วเป็น3ทางเหมือนปัจจุบันเลยแต่สุดท้ายก็ต้องเปลี่ยนเพราะได้ข้อเสนอสุดห้ามใจ

วันนึงน้าริมกรุงเทพ โทรมาบอกว่าอยากได้  D1 คืนโดยจะเอา 406s มาแรก ผมคิดในใจเเมร่มกูจะได้ใช้ของดีขนาดนี้เหรอวะ
406s ที่เค้าว่ากันว่าดีนักหนา มีแค่ 20000 เครื่องเท่านั้นแถมสภาพยังนางฟ้าด้วย ผมตอบโดยไม่ลังเลใจเลยว่า เอาครับพี่
สุดท้ายมันก็มาอยู่ในรถจนได้ ฟังได้ประมาณ 2 เดือนมีคนยุบอกว่า เล่นเเต่ ฟร้อนท์โง่ๆๆไม่ลองเล่นฟร้อนท์ฉลาดๆๆมั่งล่ะ

เลยได้มาอีก1 คือ D2  ฟังไปซักพัก เสียงอะดีนะปรับได้เยอะแยะแต่มานั่งคิดว่า มันไม่ใช่ทางเรา(ใหม่ไปหน่อย)
ทางเราต้อง แก่ๆๆเก่าๆๆเลยไปเอา 406s มาเหมือนเดิม นี่ก็คิดว่าจะจบ

แต่คิดแบบนี้มาหลายรอบไม่จบซักทีมันก็คงเป็นอย่างนี้เเหละการเล่นเครื่องเสียง555
THE HUNG

NeS

• ซี5
    • www.yamstory.com
เวลาสั้น แต่เรื่องผมยาวอะ  :'(
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

ลุงขี้เมา

• ซี5
เวลาสั้น แต่เรื่องผมยาวอะ  :'(

เข้ามาช่วย ...... เวลาผมเยอะ 555  ;D

กว่าจะมาเป็น " เนส ประธานหอยไทยแลนด์ "

http://www.pantown.com/board.php?id=44538&area=4&name=board4&topic=21&action=view
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/29/10 00:08:32 โดย ลุงขี้เมา »

NeS

• ซี5
โห ลุง...อุตส่าห์ไปขุดมาให้..ขอบคุณมั่กมากๆครับ

แต่ยาวเกินคงไม่มีใครอ่านหรอกครับ..มันต้องสั้นๆกระชับๆอะ  ;D
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

Monthong

• ซี1
  • *
โห ลุง...อุตส่าห์ไปขุดมาให้..ขอบคุณมั่กมากๆครับ

แต่ยาวเกินคงไม่มีใครอ่านหรอกครับ..มันต้องสั้นๆกระชับๆอะ  ;D
ประสบการณ์ดีมาก ๆ เลยครับ อ่านจนตาลายเลยครับ  :)

bravo

• ซี5
ตามไปอ่านของน้าเนสแล้ว บอกได้คำเดียวว่า สุดยอดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด :-* :-* :-*

kamol

• ซี5
ตามไปอ่านของน้าเนสแล้ว บอกได้คำเดียวว่า สุดยอดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด :-* :-* :-*

กว่าจะมีวันนี้  "ประธานหอย" ผ่านอะไรมามากมาย  ;D ;D
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

Ohh+..โอ๋

• ซี5
  • สถานะ: มั่นคง
โห...ยาวมากครับน้าเนส อ่านไปครึ่งทางแล้ว ขอตัวไปนอนก่อนเพราะต้องตื่นแต่เช้า พรุ่งนี้ไว้ค่อยเข้าไปอ่านต่อครับ เขียนดีมากๆเลย ผมชอบที่น้าพูดว่า "จะมีคนบ้าซักกี่คนที่ืซื้อลำโพงแพงขนาดนี้นะ..คิดไม่ถึงเลยว่า อีกไม่กี่วันข้างหน้านี้ ไอ้คนบ้าที่ผมเคยคิดนะมันคือผมเอง.." สนุกดีครับ และเป็นวิทยาทานให้กับนักเล่นรุ่นใหม่ๆครับ  ;D ;D ;D :D
Alpine 9887, iPod Classic 80gb, Audison Bit-One, Mosconi 100.4 x2, RA Ref 3-WAY, Image Dynamics iD10d2v3, Tchernov Original Balanced IC (Blue), Monster 402XLN xtreme (for sub)

Lightboy

• ซี5
  • พอแหล่ะ
อ่านเรื่องน้าเนสแล้ว...ทำให้ผมอยากเป็น "คนบ้า"

NeS

• ซี5
อ่านเรื่องน้าเนสแล้ว...ทำให้ผมอยากเป็น "คนบ้า"

บ้าเล็ก 3

บ้าน้อย  5

บ้ามาก  7

บ้าสุด  Z

บ้าคลั่ง  Z Studio

อยากบ้าแบบไหนดีน้าไลท์ ประธานจัดห้ายยยยย

Doraemon

• ซี5
งั้นผม ถูกจัดอยู่ในพวกบ้าน้อย อิ อิ ;D

NeS

• ซี5
งั้นผม ถูกจัดอยู่ในพวกบ้าน้อย อิ อิ ;D

ของพี่เค้าเรียก บ้าสายรุ้ง..อิอิ