ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆ คร๊าบ.......ช่วยผมหน่อยคร๊าบ...........งานนี้มีรางวัล  (อ่าน 8412 ครั้ง)

aun_sirichai

• ซี4
 :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D
                   อันนี้รางวัล คร๊าบ..........งานนี้ชนอย่างเดียว   ว่าแต่จะชนอันไหนคร๊าบ เลือกได้อันเดียว   ไม่หมดผมเอากลับบ้านน้า..........คร๊าบ
 :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D

• ซี4
รางวัลมีให้เลือก 3 อย่างครับ เลือกอย่างอะไรก็ได้ เหลือผมเอากลับบ้านคร๊าบ

IamNU

• ซี5
เปลี่ยนเป็นโค้กได้ไหมครับ พอดีแพ้แอลกอฮอร์ครับ ;D ;D ;D
พบแล้วกับสิ่งที่ค้นหา รอเวลาให้ลงตัว

• ซี4
ผมมีงบทำเครื่องเสียง 50,000 บาท (ไม่รวม Amp Arc 5150, และ Sub IDQ12 ของเก่า)

อุปกรณ์ หลักที่ซื้อเพิ่ม(รวมในงบ 50,000 บาท)ครับ

Pioneer AVH-P4250 (ของใหม่)
                                                 Rainbow SAC265.25 (ของใหม่)
                                                 Amp.Arc Audio 5150CXLR (ของเก่า ตอนนี้อยู่ที่ QC ปิ่นเกล้า)
                                                 IMAGE DYNAMIC IDQ12(จ่ายเงินแล้ว)ไม่รวมค่าตีตู้

มีปัญหาอยากให้ช่วยเหลือครับ

อยากให้พวก น้าๆ ช่วยกัน ดีไซน์(Design).ว่าทำยังไง  ชุดนี้เสียงถึงดีสุด โดยไม่ต้องจ่ายเพิ่ม และทางร้านไม่ต้องคืนเงินทอน

เป็นเกมส์ สนุกๆ ครับ ไม่ต้องคิดมากครับ ผมเองอยากให้รถเสียงออกมาดี แต่มีเงินแค่เนี้ย ทำไงดี 
                           รางวัล คือการฉลองความสำเร็จที่เกิดขึ้น (จาก idea พวก น้าๆ ช่วยกัน ออกแบบ คร๊าบ)

:D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D                  

B11

• ซี5
ก็ทำที่ QC นี่เเหละ เสียงดีเเล้ว
THE HUNG

9eak

• ซี5
  • triamp active
วันนี้ไปลองฟัง morel กับ rainbow มา เห็นCxlr ของคุณaun_sirichai หุ้มพลาสติกอย่างดีอยู่ในห้องลองด้วยครับ
รถเราเพลงเพราะสุดแล้ว ......แต่อย่าไปฟังรถคนอื่นนะ อิอิ........

Lightboy

• ซี5
  • พอแหล่ะ
ไม่รู้ว่า Pioneer AVH-P4250  ตัวนี้เปิดตัวที่ราคาเท่าไหร่..

เพราะหลัก ๆ ที่ราคาสูง คือ ฟร้อนท์ กับ ลำโพงคู่หน้า

• ซี4
ไม่รู้ว่า Pioneer AVH-P4250  ตัวนี้เปิดตัวที่ราคาเท่าไหร่..

เพราะหลัก ๆ ที่ราคาสูง คือ ฟร้อนท์ กับ ลำโพงคู่หน้า
                     เห็น IDQ12 ราคาดี ก็เลยจองไปก่อนครับ 9,000 ครับ (อันนี้จ่ายเพิ่มไปครับ)

• ซี4

เห็น IDQ12 ราคาดี ก็เลยจองไปก่อนครับ 9,000 ครับ (อันนี้จ่ายเพิ่มไปครับ)
                     งบผมที่จ่ายไปทั้งหมด 59,000 ครับ
                     ของเก่าผมมีแค่ Amp ตัวเดียวครับ เพียงแต่ว่า ผมเอา 9,000 ไปจอง IDQ12 ก่อนเพราะกลัวของหมดครับ
กระทู้ที่ตั้งไม่ได้ ทำเพื่อลองวิชาหรือว่าอะไรนะครับ
                 เพราะว่า คันเก่าผมก็เจ็บไปพอสมควรครับ
               พอออกน้อง Altis มา ก็เลยคิดว่า ถ้าจะทำ ทำให้มันสุด ๆ
            ผมก็เลยเลือกของน้อยชิ้น แต่เอาแบบ เกือบ Top เลย จะได้ต้องมาเปลี่ยนหลายเที่ยวครับ
          อย่างที่ เคย ทุกอย่างย่อมมีเหตุและผล   สินค้าดี, สายดี, ทุกอย่างดีหมด แต่ขาดการติดตั้งที่ดี ก็ไม่มีประโยชน์ มันไม่ครบครับ
เป็นสาเหตุที่ผมมาทำร้าน QC ครับ
        ผมทำที่ร้าน QC นี้หลายหนแล้วครับ เพียงแต่ทำเล็กๆ น้อยๆ ครับไม่ได้ทำเซตใหญ่เหมือนครั้งนี้
      สิ่งที่ผมอยากได้จากพวกน้า ๆ ก็คือ เทคนิคการติดตั้งๆ เล็กๆน้อยครับ เช่น การตีแผงประตู, การขึ้นเสา A. การใช้ Amp 1-4 ch สำหรับขับลำโพง คู่หน้าอย่างเดียวประมาณ เนี้ยครับ
    ผมไม่ได้มา Post  เพื่อขอราคาที่ถูกที่สุด (อันนั้นไม่ต้องการครับ)
   ผม Post เพื่อหาความคุ้มค่าในการติดตั้งมากที่สุดครับ
   อย่างที่บอกครับ ทุกอย่างมีเหตุและผลของมันเอง งบน้อย ก็ได้ของน้อยชิ้น แต่มีคุณภาพ ไม่ใช้ได้ของครบ อันนี้เป็นไปไม่ได้อยู่แล้วครับ

สุดท้าย.        ผมอยากให้มิตรภาพที่เกิดขึ้น  เป็นมิตรภาพที่เกี่ยวกับความรู้เครื่องเสียงรถยนต์ครับ และผมเชื่อว่าน้าๆ ทุกคนที่เข้า Board นี้(QC Board) ส่วนใหญ่มีพื้นฐานความรู้เครื่องเสียงระดับ ต้นๆ ของเมืองไทย การที่ผมเข้ามา Post ก็อยากได้ความรุ้ตรงนี้มาช่วยเสริมให้คุณภาพที่ ประกอบไปด้วย หลายส่วน แต่ส่วนสำคัญ คืองานติดตั้งที่ดี ซึ่งผมเลือกร้าน QC ครับ
                 แต่เทคนิคเล็กๆ น้อย บางทีผมก็ไม่รู้ครับ เช่นการเจาะ port ตรงเสา A อันนี้น้าโจโจ้ เขาทราบว่าดีอย่างไงเป็นต้นครับ
                                                            การตีแผงประตูช่วยให้เสียงดีขึ้นประมาณไหนครับ

สรุป   ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับทางร้านครับ (เป็นแค่ลูกค้าคนหนึ่ง เหมือนน้าๆทุกคน) ถึงแม้ผมจะทำอาชีพเซลล์ แต่ผมก็ไม่ได้ขายเครื่องเสียงรถยนต์ครับ....
                  สุดท้าย ความสุขมี 2 แบบครับ
                            แบบที่ผมต้องการคือ (การฟังเครื่องเสียงรถยนต์ของตัวเองแล้วมีความสุข)
                      แบบที่ผมได้รับเพิ่มมาแบบไม่รู้ตัว ( มิตรภาพที่เกิดขึ้นใน Board แห่งนี้ครับ)
               ขอให้มีความสุขกับสิ่งที่เราเลือก และจงภูมิใจกับมันครับ Aun_sirichai

ลุงขี้เมา

• ซี5
ผมคิดว่า สิ่งที่ได้ไป ดีที่สุดแล้วครับ .....  ;D ;D ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/06/10 10:43:40 โดย ลุงขี้เมา »

kamol

• ซี5
สวัสดีครับคุณ ศิริชัย  

เรื่องงานติดตั้งต่างๆ ที่หาข้อมูลมาจากเว็บผมว่าเป็นสิ่งที่ดีครับ ศึกษาไว้เป็นความรู้  ซึ่งจริงๆแล้วเหล่านี้ ที่ QC ทำอยู่แล้ว ผมตอบจากการสังเกตด้วยตัวเองตอนติดตั้งรถผม
และรถเพื่อนๆ  ผมก็อ่านมาแบบที่คุณอ่านนี่ล่ะครับ  แต่ว่างานติดตั้งของที่นี่อาจจะมีความแตกต่างกันบ้างในบางจุดกับที่เราอ่านมา
แต่นั่นผมอยากจะบอกว่า เป็นเทคนิคของแต่ละร้านที่จะเลือกใช้ด้วยครับ จะให้เหมือนกับที่เราอ่านมาทุกอย่างนั่นคงจะทำได้ยาก เพราะแต่ละร้านมีสูตรการติดตั้ง การจูนเสียงไม่เหมือนกัน

ผมเปรียบอย่างนี้แล้วกันครับ  

ผมชอบกินข้าวผัดกระเพา   ร้านเกือบทุกร้านในประเทศไทย ใหญ่ เล็ก ทำผัดกระเพาเป็น แต่ว่าผมกลับรู้สึกว่า มีเพียงไม่กี่ร้านที่กินแล้ว "อร่อย" จริงๆ ส่วนใหญ่ทานได้ ใช้ได้ แต่ยังไม่ไกล้คำว่า "อร่อย"
แต่อร่อยของร้านหนึ่ง  ไปเจออีกร้านหนึ่ง อร่อยเหมือนกันแฮะ แต่ก็รสชาติแตกต่างกัน

ดังนั้นผมจึงอยากจะบอกว่าสูตรของแต่ละร้านจึงไม่เหมือนกัน ผมจึงอยากให้ ปล่อยตรงจุดงานติดตั้งนี้ เป็นหน้าที่ของ "มืออาชีพ" คือที่ QC นะครับ
เฮียนพ เป็นกรรมการ สนามแข่งขันเครื่องเสียงระดับนานาชาติ เรื่อง Installation ผมจึงตัดสินใจทำกับมืออาชีพครับ

รถที่มาทำที่นี่หลายๆคัน เคยทำร้านอื่นๆมา ก่อนจะมาเจอที่นี่ อย่างลุงขี้เมา นักค้นข้อมูลในเน็ทชั้นเซียน ก็ไปลองมาไม่รู้กี่ร้านแล้วครับ แล้วก็เสียเงินไปมากมาย เป็นแสนๆ
แต่ลุงออกปากเองเลยว่า "เสียไปมากมาย ไม่ได้อะไรมาเลย" ในรถลุง ตอนนี้ ไม่มีอุปกรณ์ใดๆที่ติดมาจากร้านหลายๆร้านที่เคยติดในอดีตแม้แต่ชิ้นเดียว
ลุงขี้เมาควักเงินอีกก้อนหนึ่งแล้วให้ QC ดูแลให้ ลุงกินเหล้ามีความสุขขึ้นมาก ตั้งแต่ทำที่ QC เพราะเงินที่เสียไปทุกบาทคุ้มกับสิ่งที่ได้มา  

อ่านแบบนี้เหมือนผมเชียร์ร้าน คุณมานั่งฟังรถพวกผมดีกว่าครับ ลอง system ที่ไกล้เคียงของคุณอย่างรถ น้า minny ก็ได้ครับ น่าจะสร้างความมั่นใจมากขึ้น
ดังนั้นผมอยากให้คุณสบายใจได้แล้วครับ เอารถเข้ามาที่ร้าน แล้วก็

Leave it to the professional
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

kamol

• ซี5
4250 ยังไม่มีราคาครับ

แต่ 4150 ก็หมื่นกลางๆแล้วไม่รวมติดตั้ง ไม่รวมจูน 4250 คงแพงขึ้นไปอีก
ลำโพง พร้อมติดตั้ง เคยเห็นเฮียนพขายสมาชิก 19500 สองรายการนี้ก็เฉียดสี่หมื่นแล้วนะครับ

ที่เหลือยังมาอุปกรณ์อื่นๆอีกมากมาย

- ค่าตีตู้
- ค่าไม้ติดลำโพง
- ค่าทำเสา พวกนี้ทำกันเป็นวันนะครับ ตั้งแต่เช้ายันมืด ตู้สูตรซับ ที่นี่งานดีมากๆ
- สายไฟ
- สายลำโพง
- สายสัญญาณต่างๆ
- สายลำโพงซับวูฟเฟอร์

อย่างรถผม หรือรถเพื่อนๆหลายๆคัน ก็หมดค่าสายไปเยอะพอสมควรครับ

ก็ต้องดูด้วยว่าใช้สายต่างๆ กี่เมตรครับ และใช้สายยี่ห้ออะไร งบ 50000 ดูของที่เลือกไปแล้ว ก็เหลือไม่มากแล้วครับ

เรื่องของรางวัลไม่ต้องหรอกครับ ที่ผมมาตอบก็ไม่ได้หวังรางวัลครับ ผมไม่ดื่มแอลกอฮอล์

พวกเราทุกคนที่มาตอบที่นี่ ตอบด้วยความสมัครใจ เพราะเราสนุกกับการทำเครื่องเสียง
และสนุกที่ได้มาเจอกัน เป็นเพื่อนกัน   พวกเราทุกคนไม่ได้เป็นพนักงานของร้านครับ เป็น "ลูกค้าชั้นดี"

ลุงขึ้เมา (น้าดนัย) ทำงานนายช่างใหญ่ ให้บริษัทงานโยธาแห่งหนึ่ง ตำแหน่งอันดับต้นๆของบริษัท
น้าลีลา (หมอช้าย) เป็นหมอ เฉพาะทาง
น้า minny เป็นผู้ดูแลระบบ network คอมพิวเตอร์ให้กับเว็บท่าที่ใหญ่ที่สุดแห่งหนึ่งของประเทศไทย
ผมทำงานกับบริษัทมั่นคงแห่งหนึ่งทำมาสิบปีแล้วครับ และจะทำต่อไปยังไม่เคยคิดจะลาออก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/06/10 11:03:31 โดย kamol »
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

ลุงขี้เมา

• ซี5
สวัสดีครับคุณ ศิริชัย  

เรื่องงานติดตั้งต่างๆ ที่หาข้อมูลมาจากเว็บผมว่าเป็นสิ่งที่ดีครับ ศึกษาไว้เป็นความรู้  ซึ่งจริงๆแล้วเหล่านี้ ที่ QC ทำอยู่แล้ว ผมตอบจากการสังเกตด้วยตัวเองตอนติดตั้งรถผม
และรถเพื่อนๆ  ผมก็อ่านมาแบบที่คุณอ่านนี่ล่ะครับ  แต่ว่างานติดตั้งของที่นี่อาจจะมีความแตกต่างกันบ้างในบางจุดกับที่เราอ่านมา
แต่นั่นผมอยากจะบอกว่า เป็นเทคนิคของแต่ละร้านที่จะเลือกใช้ด้วยครับ จะให้เหมือนกับที่เราอ่านมาทุกอย่างนั่นคงจะทำได้ยาก เพราะแต่ละร้านมีสูตรการติดตั้ง การจูนเสียงไม่เหมือนกัน

ผมเปรียบอย่างนี้แล้วกันครับ  

ผมชอบกินข้าวผัดกระเพา   ร้านเกือบทุกร้านในประเทศไทย ใหญ่ เล็ก ทำผัดกระเพาเป็น แต่ว่าผมกลับรู้สึกว่า มีเพียงไม่กี่ร้านที่กินแล้ว "อร่อย" จริงๆ ส่วนใหญ่ทานได้ ใช้ได้ แต่ยังไม่ไกล้คำว่า "อร่อย"
แต่อร่อยของร้านหนึ่ง  ไปเจออีกร้านหนึ่ง อร่อยเหมือนกันแฮะ แต่ก็รสชาติแตกต่างกัน

ดังนั้นผมจึงอยากจะบอกว่าสูตรของแต่ละร้านจึงไม่เหมือนกัน ผมจึงอยากให้ ปล่อยตรงจุดงานติดตั้งนี้ เป็นหน้าที่ของ "มืออาชีพ" คือที่ QC นะครับ
เฮียนพ เป็นกรรมการ สนามแข่งขันเครื่องเสียงระดับนานาชาติ เรื่อง Installation ผมจึงตัดสินใจทำกับมืออาชีพครับ

รถที่มาทำที่นี่หลายๆคัน เคยทำร้านอื่นๆมา ก่อนจะมาเจอที่นี่ อย่างลุงขี้เมา นักค้นข้อมูลในเน็ทชั้นเซียน ก็ไปลองมาไม่รู้กี่ร้านแล้วครับ แล้วก็เสียเงินไปมากมาย เป็นแสนๆ
แต่ลุงออกปากเองเลยว่า "เสียไปมากมาย ไม่ได้อะไรมาเลย" ในรถลุง ตอนนี้ ไม่มีอุปกรณ์ใดๆที่ติดมาจากร้านหลายๆร้านที่เคยติดในอดีตแม้แต่ชิ้นเดียว

ลุงขี้เมาควักเงินอีกก้อนหนึ่งแล้วให้ QC ดูแลให้ ลุงกินเหล้ามีความสุขขึ้นมาก ตั้งแต่ทำที่ QC เพราะเงินที่เสียไปทุกบาทคุ้มกับสิ่งที่ได้มา  

อ่านแบบนี้เหมือนผมเชียร์ร้าน คุณมานั่งฟังรถพวกผมดีกว่าครับ ลอง system ที่ไกล้เคียงของคุณอย่างรถ น้า minny ก็ได้ครับ น่าจะสร้างความมั่นใจมากขึ้น
ดังนั้นผมอยากให้คุณสบายใจได้แล้วครับ เอารถเข้ามาที่ร้าน แล้วก็

Leave it to the professional

แค่ Passive เอียงๆ ก็ หมื่นสี่แล้วครับ  >:( >:( >:(

IamNU

• ซี5
ไม่ลองเปลี่ยนฟร้อนเป็น w502 บ้างหละครับ เสียงน่าจะไปได้อีก ;D ;D ;D
พบแล้วกับสิ่งที่ค้นหา รอเวลาให้ลงตัว

• ซี4
ไม่ลองเปลี่ยนฟร้อนเป็น w502 บ้างหละครับ เสียงน่าจะไปได้อีก ;D ;D ;D

ตอนแรก 2 din ผมคิดถึง w502 ก่อนเลยครับ แต่งบจำกัดอย่างที่บอกครับ
4250 ยังไม่มีราคาครับ

แต่ 4150 ก็หมื่นกลางๆแล้วไม่รวมติดตั้ง ไม่รวมจูน 4250 คงแพงขึ้นไปอีก
ลำโพง พร้อมติดตั้ง เคยเห็นเฮียนพขายสมาชิก 19500 สองรายการนี้ก็เฉียดสี่หมื่นแล้วนะครับ

ที่เหลือยังมาอุปกรณ์อื่นๆอีกมากมาย

- ค่าตีตู้
- ค่าไม้ติดลำโพง
- ค่าทำเสา พวกนี้ทำกันเป็นวันนะครับ ตั้งแต่เช้ายันมืด ตู้สูตรซับ ที่นี่งานดีมากๆ
- สายไฟ
- สายลำโพง
- สายสัญญาณต่างๆ
- สายลำโพงซับวูฟเฟอร์

อย่างรถผม หรือรถเพื่อนๆหลายๆคัน ก็หมดค่าสายไปเยอะพอสมควรครับ

ก็ต้องดูด้วยว่าใช้สายต่างๆ กี่เมตรครับ และใช้สายยี่ห้ออะไร งบ 50000 ดูของที่เลือกไปแล้ว ก็เหลือไม่มากแล้วครับ

เรื่องของรางวัลไม่ต้องหรอกครับ ที่ผมมาตอบก็ไม่ได้หวังรางวัลครับ ผมไม่ดื่มแอลกอฮอล์

พวกเราทุกคนที่มาตอบที่นี่ ตอบด้วยความสมัครใจ เพราะเราสนุกกับการทำเครื่องเสียง
และสนุกที่ได้มาเจอกัน เป็นเพื่อนกัน   พวกเราทุกคนไม่ได้เป็นพนักงานของร้านครับ เป็น "ลูกค้าชั้นดี"

ลุงขึ้เมา (น้าดนัย) ทำงานนายช่างใหญ่ ให้บริษัทงานโยธาแห่งหนึ่ง ตำแหน่งอันดับต้นๆของบริษัท
น้าลีลา (หมอช้าย) เป็นหมอ เฉพาะทาง
น้า minny เป็นผู้ดูแลระบบ network คอมพิวเตอร์ให้กับเว็บท่าที่ใหญ่ที่สุดแห่งหนึ่งของประเทศไทย
ผมทำงานกับบริษัทมั่นคงแห่งหนึ่งทำมาสิบปีแล้วครับ และจะทำต่อไปยังไม่เคยคิดจะลาออก

ตัวผมเองก็เลิกทานเหล้ามา  5  ปีแล้ว ครับ ส่วนที่ต้องมีเหล้าติดรถ เพราะไว้เลี้ยงลูกค้า และก็ลูกน้องครับ ตอนทานข้าว ผมก็ดื่มน้ำเปล่า บ้าง โค๊กบ้าง ส่วนลูกค้า และลูกน้องก็ทานเหล้าไปครับ
                   รางวัลที่เห็นเป็นแค่เรื่องสนุกๆ เพียงต้องให้มี Story แค่นั้นเองครับ ถึงชั่วโมงจริง ผมก็ปล่อยหน้าที่ทางพวกพี่ๆ ช่างครับ ส่วนผมคงนั่งทำงานที่ร้านหรือไม่ก็กลับบ้านครับ คงไม่ได้อยู่ทั้งวันครับ

ตอนผมเข้าร้าน Qc ครั้งแรก น่าจะประมาณปี 2001 ครับ สาขาบ้านโป่งนะครับ ตอนเข้าไปตกใจครับ สาขาบ้านโป่ง แต่รถส่วนใหญ่ทะเบียนกรุงเทพฯ (ส่วนมากมาแก้งานที่ติดตั้งจากกรุงเทพฯ)

จริงๆ อยากจะจอดรถสักสัปดาห์ ครับ แต่เห็นทางร้านบอก 2 วันเสร็จ ผมเอารถเข้าวันเสาร์ (เริ่มทำเสร็จวันอาทิตย์ ก็ประมาณ 2 วันครับ ) แต่ไม่เสร็จก็ไม่เป็นไรครับ เพราะวันจันทร์ทางร้านปิด ผมจะใช้รถจริงๆ ออกต่างจังหวัดน่าจะเป็นวันพฤหัส ต้นเดือนจะประชุม จันทร์-พุธ ส่วนวันพฤหัส-เสาร์ อยู่ในตลาดครับ