ผู้เขียน หัวข้อ: จัดชุดลำโพงหน่อยครับ  (อ่าน 29118 ครั้ง)

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
Re: จัดชุดลำโพงหน่อยครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 03/22/10 22:05:17 »
เป็นรหัสของการติดต่อด้วยวิทยุสื่อสารอ่ะคับ
ว.2 คือ ได้ยินไหม. ได้ยินแล้ว
ว.8 คือ ส่งข้อความ
ว.61 คือ ขอบคุณ

น้องหมอวันที่ 26 ว.15 กันที่ร้าน มา ว.50 กัน อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/22/10 22:10:54 โดย น้าลีลา...โลเล...Lily อิอิ »
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 03/22/10 22:14:26 »
เป็นรหัสของการติดต่อด้วยวิทยุสื่อสารอ่ะคับ

น้องหมอวันที่ 26 ว.15 กันที่ร้าน มา ว.50 กัน อิอิ

งง อีกนั่นแหล่ะ หมอช้าย มันคือไรอะ :o
รถผม เพราะแล้ว

anuwatku55

• ซี5
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 03/22/10 22:30:21 »
ว 15 พบ  พบปะ
ว 50 รับประทานอาหาร  (แต่ในที่นี่ น้าหมอ คงหมายถึง  :D,) อะครับ น้ามินนี่
QRU 73 ครับ
THE ART OF SOUND PERFECTION BY SEAS

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 03/22/10 22:53:18 »

สมเป็นพี่หมอนายช่างใหญ่ประจำ QC จริงๆ :) :)
รู้ได้ไงเนี่ย :o
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

Attarat99.

• ซี5
  • มาร SQ
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 03/23/10 06:43:07 »
แอมป์อยู่step2 งั๊นstep1ตัดสายสัญญาณออกครับ
เพิ่มแอมป์ค่อยคิดใหม่
ขยายความให้เผื่อไม่เข้าใจครับ ถ้าคุณ plan ยังไม่ติดแอมป์เราจะเรียกระบบนี้ว่า hi-power ครับ ใช้ front ขับลำโพงเลย
ไม่ต้องต่อแอมป์ เพราะฉะนั้นจึงไม่ต้องใช้สายสัญญาณครับ ใช้แต่สายลำโพงเลยครับ ต่อจาก front เลย
แต่แนะนำว่าสายลำโพงต้องเผื่อความยาวเยอะหน่อยครับเพราะอนาคตถ้าจะเพิ่มแอมป์ความยาวสายลำโพงจะได้พอ
(แอมป์ถ้าวางใต้เบาะหน้าหรือเบาะหลังก็จะต้องใช้สายลำโพงยาวกว่าต่อจาก front ครับ) :D

ว.2 ว.8 ว.61
ไม่ get อ่ะครับ ??? ???

รับทราบข้อความ ขอบคุณครับ
ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน
 ทำในสิ่งที่ชอบ ชอบในสิ่งที่ทำ

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 03/23/10 08:03:45 »
อากู๋ช่วยท่านได้ อิอิ  :-[
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

Attarat99.

• ซี5
  • มาร SQ
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 03/23/10 21:26:30 »
ของผมลงสาย psi 2.5m 4เส้นครับ รวม 10m (เล่น tri-amp)

แอมป์อยู่ใต้เบาะคนขับ ความยาวกำลังพอดีครับ ไม่สั้นไม่ยาว

ถ้ารถคุณ Attarat_99 เล่น hi-power คงใช้แค่ 5 เมตรครับ

ส่วนซับก็เอา id10 ครับ ผมลองนั่งรถเพื่อนผม vigo4d ติดซับ id10 หลังเบาะ ก็ไม่ได้กระเทือนมากมายน่ะครับ

มีอะไรเพิ่มเติมอีกเดียวพิมพ์บอกครับ อิอิ :D :D :D :D

ความจริงแล้วไม่ได้ทำระบบ hi-power หรอกครับ ทำทีละสเต็ปๆ แอมป์+ซับทำทีหลัง 
-สายpsi  5 เมตร นี่เผื่อสำหรับแอมป์หรือยัง สรุปใช้เท่าไร
-สายสัญญาณใช้ทั้งหมดกี่เมตร
-สายไฟ Monster เห็นมีใช้ทั้งเบอร์4 เบอร์8 ตกลงมันใช้เบอร์อะไร ทั้งหมดแล้วกี่เมตร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/24/10 00:57:44 โดย Attarat_99. »
ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน

Attarat99.

• ซี5
  • มาร SQ
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 03/24/10 00:08:49 »
เพิ่งอ่านเจอใน net  ???
 1."การเลือกสายสัญญาณ,สายลำโพง ต้องการบุคคลิกของสายนั้นๆ  ไปเสริมระบบ
เช่นระบบให้เนื้อเสียงบาง ควรหาสายที่มีบุคคลิกที่มีเนื้อเสียง"
 ระบบผม
  TV Pioneer AVH-P3250DVD
  Morel Dotech Ovation II
  ARC xxk 4050 v2
  Image ID10
จะถูก จะแพง ไม่ว่า ขอมันเข้ากับระบบพอ

2.ARC xxk 4050 v2 = สายสัญญาณ ควรเลือกแบบที่มีเนื้อเสียง และน้ำหนักเสียง
 แนะนำด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/24/10 01:00:12 โดย Attarat_99. »

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 03/24/10 06:45:10 »
ของผมลงสาย psi 2.5m 4เส้นครับ รวม 10m (เล่น tri-amp)

แอมป์อยู่ใต้เบาะคนขับ ความยาวกำลังพอดีครับ ไม่สั้นไม่ยาว

ถ้ารถคุณ Attarat_99 เล่น hi-power คงใช้แค่ 5 เมตรครับ

ส่วนซับก็เอา id10 ครับ ผมลองนั่งรถเพื่อนผม vigo4d ติดซับ id10 หลังเบาะ ก็ไม่ได้กระเทือนมากมายน่ะครับ

มีอะไรเพิ่มเติมอีกเดียวพิมพ์บอกครับ อิอิ :D :D :D :D

ความจริงแล้วไม่ได้ทำระบบ hi-power หรอกครับ ทำทีละสเต็ปๆ แอมป์+ซับทำทีหลัง  
-สายpsi  5 เมตร นี่เผื่อสำหรับแอมป์หรือยัง สรุปใช้เท่าไร
-สายไฟ Monster เห็นมีใช้ทั้งเบอร์4 เบอร์8 ตกลงมันใช้เบอร์อะไร ทั้งหมดแล้วกี่เมตร

อ่านแล้วยังงงๆครับ สรุปนะครับตอนนี้ถ้ายังไม่ติดแอมป์ไม่ต้องใช้สายสัญญาณเลยครับ
ใช้แต่สายลำโพงครับแต่ต้องเผื่อความยาวไว้หน่อย
ค่อยซื้อสายสัญญาณตอนติดแอมป์ครับ
ถ้าวางแอมป์ข้างหลังเห็นน้าๆท่านอื่นใช้ความยาว 5 เมตรครับ
แต่ถ้าใช้ Arc XXK น่าจะเล่น biamp ใช่มั้ยครับคือแยกขับ woofer tweeter เพราะ Arc มี 4 channel หรือ 6 หว่า ???
งั้นต้องใช้สายสัญญาณ 2 ชุดครับก็ทั้งหมด 10 เมตรครับ :( :( :(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/24/10 07:33:58 โดย cerebro »

Attarat99.

• ซี5
  • มาร SQ
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 03/24/10 07:05:56 »

-สายpsi  5 เมตร นี่เผื่อสำหรับแอมป์หรือยัง สรุปใช้เท่าไร

อ่านแล้วยังงงๆครับ สรุปนะครับตอนนี้ถ้ายังไม่ติดแอมป์ไม่ต้องใช้สายสัญญาณเลยครับ
ใช้แต่สายลำโพงครับแต่ต้องเผื่อความยาวไว้หน่อย
ค่อยซื้อสายสัญญาณตอนติดแอมป์ครับ
ถ้าวางแอมป์ข้างหลังเห็นน้าๆท่านอื่นใช้ความยาว 5 เมตรครับ
แต่ถ้าใช้ Arc XXK น่าจะเล่น biamp ใช่มั้ยครับคือแยกขับ woofer tweeter เพราะ Arc มี 4 channel
งั้นต้องใช้สายสัญญาณ 2 ชุดครับก็ทั้งหมด 10 เมตรครับ :( :( :(
ขอบคุณครับ แบบว่าถามเผื่อไว้ตอนติดอ่ะ  :-[
ส่วน Arc มี 4 channel ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/24/10 07:43:23 โดย Attarat_99. »

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 03/24/10 09:39:24 »
มีงบ ก็ถ้าลงแอมป์ไปพร้อมกันด้วย ใช้ สายสัญญาณ PSI ไปเลยสิครับ

สายสัญญาณ ไม่จำเป็นเสมอไปว่า จะต้องมีบุคลิค บางบริษัทก็เชื่อว่า สายที่ดีไม่ควรมีบุคลิคไปเสริม ในระบบ แต่เป็นตัวนำพาสัญญาณที่ดี ทำให้เราได้ยินเสียงดนตรี ชิ้นต่างๆ และเสียงร้อง ได้สมจริง ได้เต็มวง เหมือนวงดนตรีจริงๆ มาเล่นตรงหน้า

อย่าง PSI ก็มาจากคำว่า Perfect Signal Interface

ถ้างบน้อยหน่อย จะลองสาย Streetwire ZN7 ก็เสียงใช้ได้ครับ รถที่บ้านลุงขี้เมา มีใช้กับ ลำโพง Morel Hybrid Ovation ฟังดีเลยนะครับ

ส่วนถ้าอยากค้นหาเพิ่มเติม ก็ลองอ่านๆ ดูสายสัญญาณ ของเครื่องบ้าน ก็เอามาใช้ในรถยนต์ได้ครับ อย่างคุณ กอล์ฟ V13 ใช้สายสัญญาณ Kimber Hero และสายลำโพง Kimber 8TC ซึ่งเป็นสายยอดนิยมของเครื่องบ้านชุดหนึ่ง เอามาเล่นในรถ จับกับลำโพง Morel Hybrid Ovation ผมยังไม่มีโอกาสได้ฟัง ตอนลองสายลำโพง แต่เพื่อนๆบอกว่า เสียงดีขึ้นมาก

เข้ามาลองฟังที่ร้านวันศุกร์ที่ 26 นี้สิครับ เดี๋ยวผม ติดสายสัญญาณ PSI กับสาย เครื่องบ้านเส้นอื่นๆ ไปลองให้ฟัง จะได้ชัดเจนครับ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 03/24/10 09:46:43 »
เดี๋ยววันที่ 26 นี้จะมีงาน party เปิดร้านใหม่ น้า Attarat_99 เข้ามาลองฟังดูซิครับ มีรถสมาชิกตั้งแต่ลำโพงตัวพ่อ ตัวปู่ ระบบเทพ และระบบระดับ entry level ของผมด้วยครับ แล้วเดี๋ยวมีให้ลองต่อนู่นต่อนี่ ลองเทียบกันไปเลย ตาม style การ meeting ของแก๊ง QC ครับ หนุกหนานๆ :-[
รถผม เพราะแล้ว

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 03/24/10 10:03:13 »
มีงบ ก็ถ้าลงแอมป์ไปพร้อมกันด้วย ใช้ สายสัญญาณ PSI ไปเลยสิครับ

สายสัญญาณ ไม่จำเป็นเสมอไปว่า จะต้องมีบุคลิค บางบริษัทก็เชื่อว่า สายที่ดีไม่ควรมีบุคลิคไปเสริม ในระบบ แต่เป็นตัวนำพาสัญญาณที่ดี ทำให้เราได้ยินเสียงดนตรี ชิ้นต่างๆ และเสียงร้อง ได้สมจริง ได้เต็มวง เหมือนวงดนตรีจริงๆ มาเล่นตรงหน้า

อย่าง PSI ก็มาจากคำว่า Perfect Signal Interface

ถ้างบน้อยหน่อย จะลองสาย Streetwire ZN7 ก็เสียงใช้ได้ครับ รถที่บ้านลุงขี้เมา มีใช้กับ ลำโพง Morel Hybrid Ovation ฟังดีเลยนะครับ

ส่วนถ้าอยากค้นหาเพิ่มเติม ก็ลองอ่านๆ ดูสายสัญญาณ ของเครื่องบ้าน ก็เอามาใช้ในรถยนต์ได้ครับ อย่างคุณ กอล์ฟ V13 ใช้สายสัญญาณ Kimber Hero และสายลำโพง Kimber 8TC ซึ่งเป็นสายยอดนิยมของเครื่องบ้านชุดหนึ่ง เอามาเล่นในรถ จับกับลำโพง Morel Hybrid Ovation ผมยังไม่มีโอกาสได้ฟัง ตอนลองสายลำโพง แต่เพื่อนๆบอกว่า เสียงดีขึ้นมาก

เข้ามาลองฟังที่ร้านวันศุกร์ที่ 26 นี้สิครับ เดี๋ยวผม ติดสายสัญญาณ PSI กับสาย เครื่องบ้านเส้นอื่นๆ ไปลองให้ฟัง จะได้ชัดเจนครับ
:o :o :o :o สายสัญญาณ PSI 10 เมตร  :-\ :-\ จะเป็นลม

Attarat99.

• ซี5
  • มาร SQ
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 03/24/10 10:11:07 »

:o :o :o :o สายสัญญาณ PSI 10 เมตร  :-\ :-\ จะเป็นลม

เมตรละเท่าไร ???

ส่วนแอมป์ ก็อยากติดอยู่ ถ้าน้าkamol จะปล่อย ราคาไม่แรงนัก ฮิฮิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/24/10 10:59:33 โดย Attarat_99. »

bowling

• ซี5
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 03/24/10 10:14:01 »

เมตรละเท่าไร ???

เส้น2เมตร ราคา9500อ่ะ
ทุนน้อย ค่อยๆอัพ