ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 4171 ครั้ง)

anakey99

• ซี1
  • *
ขอคำแนะนำหน่อยครับ
« เมื่อ: 07/25/10 12:29:05 »
พอดีอยากได้เครื่องเสียงซักชุดใส่ NEW JAZZ
อยากได้ ลำโพงคู่หน้าซักชุด + power + sub1ดอก แต่ไม่รู้จะใช้ยี่ห้ออะไรดี แต่ชอบฟังเพลงวัยรุ่นๆหน่อยอ่ะครับ อีอย่างน่ะครับ สิ่งที่ตั้งใจจะซื้ออันดับแรกคือ bit one ช่วยแนะนำด้วยน่ะครับ

Ultimato

• ซี5
  • แฟนพันธุ์แท้ Morel & Mosconi Class A
Re: ขอคำแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07/25/10 12:36:27 »
โปรโมชั่นหน้าแรก คุ้มสุดๆครับ  :D

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07/25/10 12:41:11 »
ข้อมูลน้อยมากๆ เอาแบบนี้แล้วกัน .......ไม่รู้ว่าชอบไหม แนะนำ ให้ลองฟัง ชุดนี้เป็นพื้นฐานก่อนเลยครับ Morel Dotech + Arc 4050xxk + ID ลองเข้ามาฟังในห้องลองดูก่อน

หลังจากนั้น ค่อยๆ หาอ่าน หาความรู้ อ่านอย่างเดียว เข้าใจยากครับ .......... ฟังไป อ่านไป ค่อยๆ เปรียบเทียบ จะค่อยๆ เข้าใจเองครับ

ส่วน Bit One เป็น Processor ที่ต้องมีการวางระบบที่ ดีพอสมควร ไม่แนะนำให้ซื้อเป็นอันดับแรก ครับ ..... แต่ถ้าสนใจจริง คงต้องขยับชุดให้ใหญ่ขึ้น

เริ่มต้นไล่ฟังชุด เล็กๆ คุณภาพดีๆ ค้นหาตัวเองก่อน ...... เจอแล้ว ค่อยๆวางแผนงานติดตั้ง ประหยัดค่าใช้จ่าย ดีกว่าเริ่มแบบคันๆ เอาแบบมันเข้าว่า จบยาก เปลืองตังค์ ครับผม

anakey99

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07/25/10 13:26:38 »
ขอบคุณมากๆ ครับ
 ดูชุดโปรโมชั้นแล้ว ชอบ ชุดสองอ่ะ  แล้วถ้าชุดนี้ เพิ่ม bit one เข้าไปเสียงจะดีขึ้นมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/25/10 13:33:05 โดย anakey99 »

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07/25/10 16:38:36 »
บิทวันไม่ได้ทำให้เสียงดีขึ้นนะครับ บิทวันทำหน้าที่จัดแต่งเวที ตำแหน่งชิ้นดนตรี ให้ดียิ่ง ๆ ขึ้น  เสียงจะดีไม่ดี อยู่ที่อุปกรณ์พื้นฐานของเราและการปรับจูน  บิทวันจะเป็นตัวช่วยเสริมเท่านั้นเอง

ที่สำคัญบิทวันพาเพื่อนมาเยอะ  ผมกลัว แห่ะ ๆ   :(
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

anakey99

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07/25/10 17:48:31 »
พอดีตอนนี้ ลองๆหาข้อมูลแล้ว ตัดสินใจว่าคู่หน้า ระหว่าง Boston Pro60es กับ FOCAL 165KR พีๆว่าควนจะเลือกอันไหนดี
ส่วนpower ใช้ 4CH 1ตัว + 2CH 1ตัว รึว่าจะใช้ 5CH ไปเลย อันไหนดีกว่ากันครับ ในใจมีสองยี่ห้อ ระหว่าง BOSTON กับ  ARC   
ส่วน ซับ ID10 แน่นอน
แล้วเรื่องระบบสายใช้ของอะไรดีครับ

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07/25/10 21:33:03 »
พอดีตอนนี้ ลองๆหาข้อมูลแล้ว ตัดสินใจว่าคู่หน้า ระหว่าง Boston Pro60es กับ FOCAL 165KR พีๆว่าควนจะเลือกอันไหนดี
ส่วนpower ใช้ 4CH 1ตัว + 2CH 1ตัว รึว่าจะใช้ 5CH ไปเลย อันไหนดีกว่ากันครับ ในใจมีสองยี่ห้อ ระหว่าง BOSTON กับ  ARC   
ส่วน ซับ ID10 แน่นอน
แล้วเรื่องระบบสายใช้ของอะไรดีครับ

โดยส่วนตัวผมไม่เคยฟัง boston น่ะครับ ส่วน focal ที่นี่มีครับ
และจากการลองฟังพบว่า focal KRX จะออกแนวสด ชัดๆ กระชับนิดนึงครับ ซึ่งโดยรวมนับว่าเสียงดีทีเดียวครับ
สามารถนำไปฟังเพลงได้หลากหลายครับ
ส่วน amp นี่แนะนำว่ามาทดลองต่อดูเลยดีกว่าครับ ตอนนี้มีให้ลองที่ร้านหลากหลายมากครับ
และผมว่า แยก amp เป็น 2 ตัวยังไงก็ได้เปรียบครับในด้านกำลังขับที่แยกจากกันครับ

สุดท้ายเรื่องสายนี่มีหลากหลายทุกระดับราคาเลยครับ แล้วแต่ชอบเลยครับ แต่ช่วงนี้ที่มาแรงสุดต้อง Tchernov ครับ  :-\

Ultimato

• ซี5
  • แฟนพันธุ์แท้ Morel & Mosconi Class A
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07/27/10 10:31:15 »
เห็นด้วยกับคุณคิม ในส่วนของ Amp แยกเป็น 2 ตัวได้เปรียบกว่าในด้านกำลังขับ และ flexibility เวลา up ระบบ หรือต้องการเปลี่ยนแปลงครับ ในอนาคตก็ปล่อยง่ายกว่าด้วยครับ