ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยจัดชุดเครื่องเสียงให้หน่อยครับ  (อ่าน 12720 ครั้ง)

anakin

• ซี2
  • **
ช่วยจัดชุดเคื่องเสียงให้หน่อยครับ
แนวเสียงที่ชอบคือ เสียงพริ้วๆหวานลายระเอียดดี แต่ไม่แหลมจนบาดหู ชอบฟังแนว pop rock bossa
เห็นมีชุดpromotion สนใจชุดb แอม arc4050 ลำโพงmorel sub image dynamic id10
frontสนใจ pioneer 2din 4250
เห็นในชุดไม่มีลำโพงหลังให้ด้วย จำเป็นต้องติดรึป่าวครับ ถ้าติดควรติดยี่ห้อเดียวกันรึป่าวครับ
ชุดนี้แนวเสียงเป็นไงบ้างครับ จะติดกับ camry hybrid
งบ 50000 + -
หรือมีชุดไหนแนะนำช่วยบอกด้วย
วันอาทิตย์ร้านเปิดรึป่าวครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/01/10 21:22:14 โดย anakin »

anakin

• ซี2
  • **
อยากทราบว่าถ้าเปลี่ยนลำโพงเป็น morel elate le ราคาเท่าไหร่ครับ
ขอบคุณครับ

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
อยากทราบว่าถ้าเปลี่ยนลำโพงเป็น morel elate le ราคาเท่าไหร่ครับ
ขอบคุณครับ
ราคาโทรถามเฮียเลยครับ เอาคร่าวๆ 40000++ มั้งครับ
ลำโพงหลังไม่ต้องหรอกครับ ทุ่ม front stage ดีๆไปเลยดีกว่าครับ :-\
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
ขอบคุณครับ

สำหรับลำโพง Morel Elete LE มันกินวัตต์พอควรเลยครับ ARC 4050 xxk คงจะไม่ไหว ถ้าใจไปลำโพงคู่นี้จริงๆ และรักแอมป์ ARC คงต้องขยับแอมป์ไปเล่น ARC SE ครับ
รถผม เพราะแล้ว

anakin

• ซี2
  • **
ขอบคุณครับ

anakin

• ซี2
  • **
รบกวนถามเรื่องลำโพงช่วยเปรียบเทียบเสียงให้หน่อยครับว่าตัวไหนน่าเล่นถ้าจะจัดให้เข้ากับแอม arc4050

rainbow slx265
mb quarte pvi216
morel dotech ovation
focal krx2
dls 
HERTZ

ขอบคุณครับ

tong

• ซี5
ถ้าชอบฟังแนว POP ,ROCK, BOSSA ผมเสนอ SET.10 ครับ น่าจะเข้าทางกว่าครับ

ถ้ายังไงลองเข้ามาฟังก่อนดีกว่าครับ ว่าเราชอบแบบไหน ยิ่งถ้าเป็นวันอาทิตย์จะมีสมาชิกเข้ากันมาเยอะจะได้ลองฟังในรถเลยครับ(เอาเป็นแนวทางว่าชอบแบบไหน)

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
ถ้าชอบฟังแนว POP ,ROCK, BOSSA ผมเสนอ SET.10 ครับ น่าจะเข้าทางกว่าครับ

ถ้ายังไงลองเข้ามาฟังก่อนดีกว่าครับ ว่าเราชอบแบบไหน ยิ่งถ้าเป็นวันอาทิตย์จะมีสมาชิกเข้ากันมาเยอะจะได้ลองฟังในรถเลยครับ(เอาเป็นแนวทางว่าชอบแบบไหน)

Set 10 นี้เป็นชุดเริ่มต้นที่ดีของกลายๆคนทีเดียวครับ รวมถึงน้ากลมของเราด้วย  :-\

แต่ยังไงอยากให้มาฟังลำโพงแต่ละตัวก่อนตัดสินใจครับ

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ

Set 10 นี้เป็นชุดเริ่มต้นที่ดีของกลายๆคนทีเดียวครับ รวมถึงน้ากลมของเราด้วย  :-\

แต่ยังไงอยากให้มาฟังลำโพงแต่ละตัวก่อนตัดสินใจครับ

ผมก็เคยผ่านชุดนี้มาแล้วครับ เป็นชุดที่ลงตัวสำหรับคนที่ชอบฟังหลากหลายแนว ได้ dynamic ดีครับ
รถผม เพราะแล้ว

ลุงขี้เมา

• ซี5
สำหรับงบประมาณ 50 K ถ้ารวม Pioneer 4250 ด้วย ร่วมกับ Set 10 น่าจะเกินงบบ้าง

แต่ก็ถือว่าเป็นชุดที่ลงตัวมากๆ ทีเดียว อนาคต ขยับขยาย หา Amp 2 Ch มาขับ ID10

แล้วเอา 4050 xxk มาขับ SLC แบบ Bi-Wire ก็สามารถพัฒนา ระบบเสียงไปได้อีกพอควรครับ

แต่ถ้าให้ดี คงต้องพิจารณา วางระบบให้เหมาะสม แล้วเพิ่มงบประมาณ ในส่วน สายไฟ สายลำโพง

ไปในคราวเดียวกัน จะประหยัดงบในการ Upgrade ได้พอควร ส่วนเรื่อง Damping เสา A แผงประตู

ถ้างบประมาณจำกัด ก็พิจารณา ในครั้งต่อไป ยังไม่เสียหายครับ

Lightboy

• ซี5
  • พอแหล่ะ
Re: ช่วยจัดชุดเคื่องเสียงให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08/26/10 22:10:36 »
ชุด 10 ถือเป็นการเริ่มต้นที่ดีเลยครับ ผมใช้ชุดคล้ายกันนี้อยู่

anakin

• ซี2
  • **
Re: ช่วยจัดชุดเคื่องเสียงให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 08/27/10 16:03:50 »
แล้วระหว่างลำโพง rainbow slc265 กับ morel dotech ovation
กับfront 2din  ระหว่าง kenwood6036 กับ pioneer4250
ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ
ขอบคุณเพื่อนสำหรับcomment ครับ

แก้ไขข้อความครับเป็น slc265 ดูเยอะจนตาลาย
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/28/10 16:27:13 โดย anakin »

เอ๊ะ เว้ยเห้ย

• ซี5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 08/27/10 19:21:33 »
เป็นคู่ลำโพงที่เลือกยากครับ ตัดกันที่ความมันถ้าเน้นแนวมันคงต้อง rainbowหละครับ แต่ที่ร้านมีติดไว้ประชันพร้อมฟังคงต้องลองเองดีกว่านะ
QC Society MicroPrecision S7

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 08/28/10 09:46:42 »
แล้วระหว่างลำโพง rainbow slc260 กับ morel dotech ovation
กับfront 2din  ระหว่าง kenwood6036 กับ pioneer4250
ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ
ขอบคุณเพื่อนสำหรับcomment ครับ

น่าจะเป็น SLC 265 กับ Dotech Ovation ใช่ไหมครับ ..... สำหรับคู่นี้ SLC 265 คุณภาพเสียงจาก TW จะได้เปรียบพอตัวครับ เนื่องด้วยราคาค่าตัวที่สูงกว่า อีกทั้ง TW ตัวนี้ยังใช้อยู่ใน ซีรีย์ SAC อีกด้วย

แต่ Dotech Ovation ก็มีดีที่ Mid Bass งามเแบบเน้นๆ ใช้ดู DVD หนัง Action ตอบโจทย์ได้ดีเยี่ยม ................ คู่นี้ รักพี่เสียดายน้องเลยครับ คงต้องเลือกตามงบประมาณ และแนวเสียงที่ชอบเป็นหลัก

ส่วน Front แนะนำ Pioneer 4250 ครับ ......... รุ่นนี้ พัฒนาคุณภาพ ทั้งภาพและเสียง จาก 4050 ไปอีกพอตัว ที่สำคัญ Pioneer ยังยึดมั่นสโลแกน อึด ถึก ทน ไม่มีถอยครับ  :)

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 08/28/10 10:45:16 »
ลองฟังเลยครับแล้วจะตัดสินใจได้ทันที  :-\
คู่นี้แล้วแต่ชอบเลยครับ ตัวไหนก็ได้ ดีทั้งคู่ครับ
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก