ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่า bitone คืออะไรครับ อยากถามเรื่องสายด้วยครับ  (อ่าน 3555 ครั้ง)

anakin

• ซี2
  • **
อยากทราบว่า bitone คืออะไรครับ
อยากถามเรื่องสายด้วยครับ  mosconi+ morel elate6
อยากถามเพื่อนๆว่าควรใช้สายอะไรครับ อยากรู้ความแตกต่างของสายลำโพงระหว่าง psi กับ tchernov และก็ prism สีขาว กับแดง
ขอบคุณครับ

เอ๊ะ เว้ยเห้ย

• ซี5
bit oneพอตอบได้ว่าเป็นProcessorตัวนึงมีเพื่อช่วยปรับปรุงAcousticของเสียง แต่ไม่เคยติดเลยให้ท่านอื่นตอบดีกว่า
morel + prismขาว จะค่อนข้างนุ่มแต่ติดเฉื่อยและขาดความโปร่งของแหลม อันนี้เคยใช้
PSI+morel ได้ความโปร่งกระชับและความสดชื่นมากกว่า ผมชอบมากกว่าคู่แรกตั้งแต่แรกเปลี่ยนเลย
ที่เหลือให้ผู้ที่ใช้อยู่มาตอบละกันครับ
QC Society MicroPrecision S7

Ultimato

• ซี5
  • แฟนพันธุ์แท้ Morel & Mosconi Class A
มีสมาชิกใช้ Bitone อยู่หลายคนนะครับ ขออาสาเป็นคนแรกละกัน ไม่ครบยังงัยให้ท่านอื่นมาเสริมนะครับ

อย่างที่น้าเอ๊ะเกริ่นนะครับ ว่า Bitone เป็น processor ซึ่งรวม function ของ Crossover ตัดความถี่เสียง Equalizer ปรับจูนเสียง และ Time Alignment เข้าไว้ด้วยกัน โดยสามารถจูน memory ได้ถึง 4 mem ซึ่งตรงนี้ผมคิดว่ามีประโยชน์อย่างมาก เมื่อเราต้องการจูนเสียงให้มีความแตกต่างกันตามวัตถุประสงค์ของเรา เช่น Mem 1 เป็น time aligment Mem 2 เป็น Non Time Mem 3 ฟังดังๆ Mem 4 ต้องการรายละเอียดหวานๆ เราก็สามารถจูนเก็บได้ครับ

Bitone จะทำหน้าที่ปรับ EQ ที่ตั้งมาใน Front OEM ให้เป็น Flat แล้วมาปรับจูนตามความต้องการของเราอีกครั้ง จึงเหมาะมากหากต้องการ Up คุณภาพเสียง front OEM ในกรณีไม่ต้องการเปลี่ยน front เดิม

ในกรณีที่ไม่ใช้ Processor เราจะจูนเก็บเสียง โดยการปรับ gain amp เป็นหลัก เพื่อจัด Imaging sound stage ให้ได้ดี ทั้งนี้ถ้าเป็นลำโพง 2 ทาง ต่อ bi amp หรือ tri amp ซึ่งขับแยกลำโพงอิสระ การปรับจูนเสียงก็จะทำได้ไม่ยากนัก แต่ถ้าเล่น Quad Amp ลำโพง 3 ทาง การมี Processor มาช่วย การปรับจูนโดยใช้ Function time alignment จะช่วยให้เสียงมีโฟกัสและ ตำแหน่งเครื่องดนตรี เวที มีความถูกต้องมากขึ้นครับ

เรื่องของสาย PSI และ Tchernov

PSI จะให้ความชัดเจนจริงจัง รายละเอียดดี แหลมพริ่วไหว กรุ๊งกริ๊งดีครับ  ผมใช้จับกับ Morel Supemo + SE อยู่ ยังชอบมากครับแม้ว่าแหลมจะจัดไปนิดหน่อย
Tchernov มีความนิ่มนวลกว่า รายละเอียดดีเช่นกัน ในส่วนของ Midbass จะมีมากกว่า ทั้งนี้ถ้าจะจับกับ Mosconi + Elate แนะนำให้ใช้ Tchernov ครับ เพราะ Mosconi จะออกไปทางหวาน ใส มีประกาย ถ้าไปจับกับ PSI อาจจะล้นเกินไปครับ (ข้อมูลนี้ให้ credit หมอแท็ตครับ เพราะผมเคยปรึกษามาก่อน)

anakin

• ซี2
  • **