ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการเปลี่ยนลำโพงสอบถามราคาครับ  (อ่าน 34187 ครั้ง)

artdsp

• ซี2
  • **
รถ Toyota wish นะครับ ระบบเดิมผมมีดังนี้

head unit kenwood 7036bt
amp colorful 4000 ขับ boston s60 & s65 สายลำโพง prism ตัวที่สายแบนสีขาวจำรุ่นไม่ได้ครับ
amp phonix gold 400.1 class d ขับ sub phonix gold 10"

ตอนนี้เสียงกลาง กลางต่ำ มันบางครับ ผมฟังเพลง แนว pop, pop rock, funk, fusion jazz ผมไม่ชอบแหลมาดหูนะครับ

ต้องการเปลี่ยนลำโพงไม่ทราว่าถ้าเป็น dls r6a t28 ตัวนี้โอเคเปล่าครับ เหมาะกับแนวเพลงที่ฟังหรือเปล่า

เปลี่ยน ทั้งหน้าหลังเลย หรือเปล่าครับ หรือว่าคู่หลังเป็นแยกชิ้นรุ่นที่ต่ำกว่าหน่อยดีครับ

แล้วผมต้องการให้แดมป์หลังคา เดินสายไฟทั้งระบบใหม่ เปลี่ยนสายสัญญาณทั้งระบบใหม่ทั้ง 3 ชุด ทั้งหมดนี้ราคาเท่าไหร่ครับ

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
ลำโพงตัวที่ดูไว้ก็ดีนะครับแต่ไม่น่าจะเหมาะกับแนวเพลงที่ฟังครับ
อยากให้หาฟังจริงๆกับระบบที่ใกล้เคียงกับที่เรามีอยู่น่าจะดีที่สุดนะครับ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

artdsp

• ซี2
  • **
ขอบคุณครับ แล้วถ้าเป็น Focal 165 KRX2 โอเคเปล่าครับ

แล้วแนะนำตัวไหนดีครับ รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/23/10 09:10:56 โดย artdsp »

tong

• ซี5
ผมเคยใช้ DLS RS6a กับ Iridium ครับ แนวเพลงที่น้าฟังไม่ค่อยเข้ากับ DLS เท่าไหร่ครับ

ส่วน Focal KRX ผมกลัวว่าแอมป์จะเอาไม่อยู่ครับ

ลองดู Monitor Precision ดูครับ (ขับง่าย) ราคากับคุณภาพผมว่าสุดคุ้ม 

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
Focal  รุ่นนี้เสียงดีเลยนะครับ และน่าจะเหมาะกับแนวเพลงที่ฟังมากกว่าแต่ต้องมาดูว่าเจ้า Colourfull จะสามารถรีดประสิทธิภาพ
ออกมาได้หมดหรือไม่นะครับ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

kamol

• ซี5
ฟังแนวนี้ผมว่า Focal เข้ากันมากทีเดียว แต่ว่าแหลม Focal จะค่อนข้างสด ลองเข้ามาฟังก่อนดีกว่าครับ เพราะว่า  แหลมบาดหูของแต่ละคนไม่เหมือนกัน บางคน สดนิดเดียวก็ไม่ชอบแล้วครับ

แต่ฟังพวกนี้ไม่เชียร์ DLS รุ่นที่กล่าวมา มันเหมาะกับเพลงร้องมากว่าครับ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

artdsp

• ซี2
  • **
ขอบคุณพี่พี่ทุกคนเลยครับ

artdsp

• ซี2
  • **
สอบถามเพิ่มเติมครับ อยากเปลี่ยนหน้าหลังเหมือนกันเลยครับ ดูราคาแล้ว 165 krx2 คงไม่ไหวครับ มีงบทั้งสองคู่ 20000 ครับ ถ้าลดลงมาเป็น 165VB จะโอเคกับระบบ และแนวเพลงเปล่าครับ แล้ว focal เองได้กลางแบบอิ่มๆ หรือเปล่าครับ

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
สอบถามเพิ่มเติมครับ อยากเปลี่ยนหน้าหลังเหมือนกันเลยครับ ดูราคาแล้ว 165 krx2 คงไม่ไหวครับ มีงบทั้งสองคู่ 20000 ครับ ถ้าลดลงมาเป็น 165VB จะโอเคกับระบบ และแนวเพลงเปล่าครับ แล้ว focal เองได้กลางแบบอิ่มๆ หรือเปล่าครับ

แนะนำว่าจัดคู่หน้าคู่เดียวรุ่นสูงไปเลยดีกว่าครับ การมีลำโพงคู่หลังมีข้อเสียค่อนข้างเยอะครับ ปกติถ้าเรามีลำโพงคู่หลังด้วยก็จะจูนเบามากแทบไม่ได้ยินเอาไว้เติมเรียกว่า rear fill ครับ และมีโอกาสกวนคู่หน้าเยอะ ทำให้ตำแหน่งของชิ้นดนตรีไม่มีความ focus ชัดเจน เพราะมีเสียงออกมาจาก 2 sources ครับ
รถผม เพราะแล้ว

artdsp

• ซี2
  • **

แนะนำว่าจัดคู่หน้าคู่เดียวรุ่นสูงไปเลยดีกว่าครับ การมีลำโพงคู่หลังมีข้อเสียค่อนข้างเยอะครับ ปกติถ้าเรามีลำโพงคู่หลังด้วยก็จะจูนเบามากแทบไม่ได้ยินเอาไว้เติมเรียกว่า rear fill ครับ และมีโอกาสกวนคู่หน้าเยอะ ทำให้ตำแหน่งของชิ้นดนตรีไม่มีความ focus ชัดเจน เพราะมีเสียงออกมาจาก 2 sources ครับ

ครับผมแล้วอย่างนี้เป็น focal น่าจะโอเคใช่เปล่าครับ หรือถ้า morel โอเคกว่าหรือเปล่าครับ

แล้วถ้าผมอยากใช้ boston เหมือนเดิม โดยเอา s60 มาไว้ข้างหลังแล้วคู่หน้าเป็น boston pro หรือรุ่นอื่นงบ 20000 จะโอเคกว่าเปล่าครับ

เพราะตัว s60 กับ s65 ก่อนใส่ colorful4000 ชอบเสียงมากเลยครับ

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
Re: ต้องการเปลี่ยนลำโพงสอบถามราคาครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10/24/10 01:05:08 »

ครับผมแล้วอย่างนี้เป็น focal น่าจะโอเคใช่เปล่าครับ หรือถ้า morel โอเคกว่าหรือเปล่าครับ

แล้วถ้าผมอยากใช้ boston เหมือนเดิม โดยเอา s60 มาไว้ข้างหลังแล้วคู่หน้าเป็น boston pro หรือรุ่นอื่นงบ 20000 จะโอเคกว่าเปล่าครับ

เพราะตัว s60 กับ s65 ก่อนใส่ colorful4000 ชอบเสียงมากเลยครับ

ถ้าแนวที่ฟัง focal เข้าทางมากกว่าครับ ส่วนถ้าเทียบกับ boston ผมไม่เคยฟังครับ ลองเข้ามาทดสอบฟังเองเลยดีที่สุดครับ
รถผม เพราะแล้ว

ลุงขี้เมา

• ซี5
Re: ต้องการเปลี่ยนลำโพงสอบถามราคาครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10/24/10 01:11:33 »
ถ้าชอบ Boston เป็นทุนเดิม และมีงบระดับนี้ ..... ผมคิดสวนทางครับ ถอด Colorful 4000 ออกขายมือสอง น่าจะได้ราคาดีนะครับ

รวมกับงบเดิม จัด Mosconi 100.4 ซักตัว มาขับ Boston จูนดีๆ พร้อมจัดสายไฟ Monster + สายสัญญาณ Streetwire ZN9

ลงงาน Damp แผงประตูเจ๋งๆ ด้วย STP และขึ้นเสา A รับประกันว่า เป็นเครื่องเสียงคนละชุด เลยก็แล้วกัน  :)

artdsp

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10/24/10 02:05:02 »
ถ้าชอบ Boston เป็นทุนเดิม และมีงบระดับนี้ ..... ผมคิดสวนทางครับ ถอด Colorful 4000 ออกขายมือสอง น่าจะได้ราคาดีนะครับ

รวมกับงบเดิม จัด Mosconi 100.4 ซักตัว มาขับ Boston จูนดีๆ พร้อมจัดสายไฟ Monster + สายสัญญาณ Streetwire ZN9

ลงงาน Damp แผงประตูเจ๋งๆ ด้วย STP และขึ้นเสา A รับประกันว่า เป็นเครื่องเสียงคนละชุด เลยก็แล้วกัน  :)

mosconi 100.4 จะได้เสียงที่อิ่มกว่าใช่เปล่าครับ ถ้าอย่างนี้กับ tube 100.4 เป็นไงครับ ตัว mosconi ราคาเท่าไหร่ครับ

แล้วลำโพงผมใช้ชุดเดิมเลยใช่เปล่าครับ อยากทำให้ทีเดียวจเลยครับ ส่วนเรื่องแดมป์ ผมแดมป์พื้นรถแล้ว แดมป์ประตู 2 ชั้น แผ่นแดมป์ของ dls

ส่วนถ้าจะปรับปรุงระบบยังไงผมจะแดมป์หลังคา เปลี่ยนแบตแห้ง เดินสายไฟใหม่ทั้งหมด แล้วก็เปลี่ยนสายสัญญาณใหม่ด้วยครับ

แต่สายลำโพงคงไม่เปลี่ยนแล้ว แต่ครั้งนี้อยากให้จบเลยครับ ไม่อยากรื้อรถบ่อยๆครับ งบทั้งหมดตั้งไว้ไม่เกิน 4 หมื่นครับ

รบกวนพี่พี่ด้วยนะครับ

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 10/24/10 02:14:08 »
คำถามเยอะจังครับ แต่ตอบก่อนนอนเลยดีกว่า .....

- Mosconi 100.4 จะให้เสียงที่ หวานมันกว่า Scale นักร้องดี Focus เยี่ยม เหนือกว่า ตัวเดิมและที่ถามมาเยอะครับ

- ใช้ลำโพงชุดเดิมได้เลยครับ

- โอเค ครับ Damp หลังคาเพิ่มอย่างเดียวก็ได้ หรือจะ ปรับ ปรุงการ Damp เดิมให้ดีขึ้นด้วยก็ได้

- แบตแห้ง Stringer ราคาแรงเอาเรื่อง แนะนำ แบตกึ่งแห้ง Boliden พร้อมขั้วแบต ก็พอครับ

- ราคาคงเกินงบนะครับ ราคาแน่นอน รอเจ้าของร้านดีกว่าครับ

ราตรีสวัสดิ์ ฝันดีนะครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/24/10 02:14:38 โดย ลุงขี้เมา »

artdsp

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 10/24/10 02:37:37 »
คำถามเยอะจังครับ แต่ตอบก่อนนอนเลยดีกว่า .....

- Mosconi 100.4 จะให้เสียงที่ หวานมันกว่า Scale นักร้องดี Focus เยี่ยม เหนือกว่า ตัวเดิมและที่ถามมาเยอะครับ

- ใช้ลำโพงชุดเดิมได้เลยครับ

- โอเค ครับ Damp หลังคาเพิ่มอย่างเดียวก็ได้ หรือจะ ปรับ ปรุงการ Damp เดิมให้ดีขึ้นด้วยก็ได้

- แบตแห้ง Stringer ราคาแรงเอาเรื่อง แนะนำ แบตกึ่งแห้ง Boliden พร้อมขั้วแบต ก็พอครับ

- ราคาคงเกินงบนะครับ ราคาแน่นอน รอเจ้าของร้านดีกว่าครับ

ราตรีสวัสดิ์ ฝันดีนะครับ  :)

ขอบคุณมากมากครับ แล้วผมจะมารบกวนถามเพิ่มอีกนะครับ ผมได้แนวทางแล้วครับ เก็บเงินเพิ่มอีก

ตอนนี้ไปเก็บเรื่องแดมป์หลังคา กับระบบไฟก่อนแล้วกันครับ

แต่โดยส่วนตัวยังชอบ boston อยู่ถ้าเปลี่ยนคู่หน้าเป็น boston pro

แล้วเปลี่ยน colorful เป็น tube 100.4 จะเป็นไงครับ จะได้อยู่ในงบด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/24/10 09:02:25 โดย artdsp »