ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการเปลี่ยนลำโพงสอบถามราคาครับ  (อ่าน 34184 ครั้ง)

artdsp

• ซี2
  • **
Re: ต้องการเปลี่ยนลำโพงสอบถามราคาครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 10/28/10 17:03:11 »
พี่พี่ครับแนะนำหน่อยครับ ถ้าเปลี่ยนแบตนี่ใช้ของ boliden puma หรือของอะไรดีครับ ตามระบบที่ผมมีต้องใช้กี่แอมป์ครับ
หรือถ้าลงทุนเป็นแบตแห้งเลยจะดีกว่าเยอะหรือเปล่าครับ แล้วแบตแห้งที่พี่พี่เคยใช้อายุประมาณกี่ปีครับ

การเปลี่ยนแบต แนะนำ ขนาดใหญ่ที่สุด ที่รถรับได้นะครับ ตั้งแต่ 70 Amp ขึ้นไปครับ

Boliden จะได้ความอิ่มหวาน Puma ได้กำลัง ดีทั้งสองตัวครับ .... บางคนว่า Boliden เหมาะกับ นอนทำ ส่วน Puma ยืนทำ (Non-Time กับ Time คับ)

ส่วน แบตแห้งราคาสูงกว่า แบบกึ่งแห้งด้านบน พอสมควร เท่าที่สังเกตุในรถเฮียเอง SPV44 ก็น่าจะสองปีกว่าแล้วนะครับ

ขอบคุณมากมากครับ

pux_pick

• ซี5
Re: ต้องการเปลี่ยนลำโพงสอบถามราคาครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 10/28/10 17:05:54 »
ว่างๆ แวะเข้ามาที่ร้านครับ แล้วจะติดใจ  :-\

ปล.  ที่ว่า "ขำไม่ออก" ไม่ได้หมายความว่า ไม่พอใจกับระบบ นะครับ ในทางกลับกันผมพอใจกับระบบมากๆ จนอยากเห็นพัฒนาการของระบบตัวเอง เลยทำไปเรื่อยๆ(ซน อะ)

ถูกต้องแล้วครับ ..... มองเห็น " ทายาท " อยู่ใกล้ๆ แล้ววุ๊ย  ;D ;D ;D

ไม่เอาอะ.......ผมยกตำแหน่งนี้ให้นายตูนแล้วกัน

อืม นั่นดิ ดูท่าตูนจะเป็นทายาทตัวจริง ;D

เป็นทายาท แบบ เก็บตก อ่ะ  

ความคันคงสู้น้า new altis ไม่ได้  :-\ :-\

น้าเอ ตูนเค้าพูดถึงน้าอะ

จ๊ะอึ๋ย....ม่ายช่ายเค้านะ  new altis ที่ร้านมีตั้งเยอะ ม่ายช่ายเราสองคนแน่ๆ

เพราะเรานิ่งงงงงงมาก อีกอย่างลุงหมดมุขกับเราแล้ว....... :o

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 10/28/10 17:07:31 »

จ๊ะอึ๋ย....ม่ายช่ายเค้านะ  new altis ที่ร้านมีตั้งเยอะ ม่ายช่ายเราสองคนแน่ๆ

เพราะเรานิ่งงงงงงมาก อีกอย่าง ลุงหมดมุขกับเราแล้ว ....... :o

ยังครับ  ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/28/10 17:08:08 โดย ลุงขี้เมา »

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 10/28/10 17:10:22 »

เพราะเรานิ่งงงงงงมาก อีกอย่าง ลุงหมดมุขกับเราแล้ว ....... :o

ยังครับ  ;D ;D ;D

อุ้ย......ย   น้าเอลุงตอบสวนเลย

artdsp

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 10/31/10 17:50:21 »
พี่พี่ครับ แล้ว morel dotech กับ rainbow slc เป็นไงบ้างครับ ถามหน่อยนะครับ

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 10/31/10 18:53:50 »
Rainbow SLC เสียงจะสดกว่า Morel Dotech ครับ และเสียงร้องละเมียดละไมกว่า เพราะราคาค่าตัวมันก็ แพงกว่าอยู่หลายพันบาท

แต่ไม่ใช่ Dotech ฟังไม่ดีนะครับ ดีเลยล่ะ  ลองมาฟังเองที่ร้านก็ได้ครับ ตอนนี้มี ต่อในห้องลองทั้งสองตัว

ฟังเพลงหลายแนว แนะนำ ให้บอกช่างลองต่อกับ Arc XXK 4050 ถ้าฟังเพลงร้อง สบายๆ อคูสติก pop หรือแนวช้าเป็นหลัก นานๆจะฟังเพลงเร็วๆบ้าง  แนะนำให้ลองแอมป์หลอด Performance ราคาพอๆ กับ xxk  คุ้มมากมาย (มีหลอดสี่หลอดแน่ะ  เห็นบางตัวที่ขายในตลาด หน้าตาก็ไม่หนีกันมาก ตั้งสองหมื่นกว่ามีสองหลอด)
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

artdsp

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 11/01/10 05:46:53 »
Rainbow SLC เสียงจะสดกว่า Morel Dotech ครับ และเสียงร้องละเมียดละไมกว่า เพราะราคาค่าตัวมันก็ แพงกว่าอยู่หลายพันบาท

แต่ไม่ใช่ Dotech ฟังไม่ดีนะครับ ดีเลยล่ะ  ลองมาฟังเองที่ร้านก็ได้ครับ ตอนนี้มี ต่อในห้องลองทั้งสองตัว

ฟังเพลงหลายแนว แนะนำ ให้บอกช่างลองต่อกับ Arc XXK 4050 ถ้าฟังเพลงร้อง สบายๆ อคูสติก pop หรือแนวช้าเป็นหลัก นานๆจะฟังเพลงเร็วๆบ้าง  แนะนำให้ลองแอมป์หลอด Performance ราคาพอๆ กับ xxk  คุ้มมากมาย (มีหลอดสี่หลอดแน่ะ  เห็นบางตัวที่ขายในตลาด หน้าตาก็ไม่หนีกันมาก ตั้งสองหมื่นกว่ามีสองหลอด)

ขอบคุณครับ ผมเลือกได้แล้วครับ amp คงเป็น arc xxk 4050 แน่นอนครับ เพราะฟังหลายแนวครับ ชอบฟังเพลง pop pop rock ด้วยครับ แล้วไว้รอจับคู่กับลำโพงอีกทีครับ แล้วอย่างนี้ผมควรเปลี่ยนแอมป์ก่อน หรือว่าเปลี่ยนลำโพงก่อนดีครับ คงเปลี่ยนทีละอย่าง เปลี่ยนทีเดียวเลยไม่ไหวอะครับ

Attarat99.

• ซี5
  • มาร SQ
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 11/01/10 15:21:38 »

ขอบคุณครับ ผมเลือกได้แล้วครับ amp คงเป็น arc xxk 4050 แน่นอนครับ เพราะฟังหลายแนวครับ ชอบฟังเพลง pop pop rock ด้วยครับ แล้วไว้รอจับคู่กับลำโพงอีกทีครับ แล้วอย่างนี้ผมควรเปลี่ยนแอมป์ก่อน หรือว่าเปลี่ยนลำโพงก่อนดีครับ คงเปลี่ยนทีละอย่าง เปลี่ยนทีเดียวเลยไม่ไหวอะครับ

ถ้าเลือก xxk กับแนวเพลงที่ฟัง น่าไปได้กับ  SLC มากกว่าครับ เข้ากันอย่างกิ่งทองใบหยก เคยใช้ ดีจริงๆ
ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน
 ทำในสิ่งที่ชอบ ชอบในสิ่งที่ทำ

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 11/01/10 16:36:22 »
ฟังหลากหลายแนว และต้องการเปลี่ยนที่ละครั้ง แนะนำ เปลี่ยนลำโพงก่อนครับ เพราะเราจะเห็นความเปลี่ยนแปลงได้ง่ายสุด

โดยส่วนตัว อยากให้ขยับงบเพิ่มเป็น Rainbow SAC ไปในครั้งเดียวเลยครับ จะ SQ หรือ ESQL ดีแน่นอนครับ  :)

artdsp

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 11/01/10 18:14:30 »
ฟังหลากหลายแนว และต้องการเปลี่ยนที่ละครั้ง แนะนำ เปลี่ยนลำโพงก่อนครับ เพราะเราจะเห็นความเปลี่ยนแปลงได้ง่ายสุด

โดยส่วนตัว อยากให้ขยับงบเพิ่มเป็น Rainbow SAC ไปในครั้งเดียวเลยครับ จะ SQ หรือ ESQL ดีแน่นอนครับ  :)

ขอบคุณครับ งั้นเปลี่ยนลำโพงก่อนตามที่พี่แนะนำครับ แต่คง slc ครับ งบไม่ถึงครับ

แล้วตัวนี้เปิดฟังไม่ดังเสียงก็โอเคใช่เปล่าครับ แล้วผมควรทำเสา a เลยเปล่าครับจะได้จบคู่หน้าเลย

แล้วคู่หลังมี rainbow ตัวไหนแยกชิ้นราคาไม่แพงหรือเปล่าครับ แนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 11/01/10 18:30:25 »
ลำโพงหลังไม่ต้องครับ ไม่ได้ฟังดังมากมาย คู่หน้าก็พอครับ

จะได้ไม่ต้องเสียค่าลำโพงสองคู่ ครับ เอาเงินไป upgrade แอมป์ครับ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

artdsp

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 11/01/10 20:19:53 »
ลำโพงหลังไม่ต้องครับ ไม่ได้ฟังดังมากมาย คู่หน้าก็พอครับ

จะได้ไม่ต้องเสียค่าลำโพงสองคู่ ครับ เอาเงินไป upgrade แอมป์ครับ

ขอบคุณครับ แล้ว slc เอง ต่อไบไวร์ ไบแอมป์ ได้เปล่าครับ

แล้ว colorful ที่ผมมีอยู่ขับได้ใช่เปล่าครับ

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 11/01/10 14:38:12 »
ได้ครับ

แต่เรื่อง Amp ว่าขับไหวหรือปล่าวผมไม่เคยลอง SLC กับแอมป์ตัวนี้ครับ
ลองสอบถามเฮียนพนะครับว่ามีใครเคยต่อระบบนี้หรือเปล่า   

โทรคุยแป๊บเดียว อยากรู้อะไร ได้ครบเลย 081 942 8284

artdsp

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 11/20/10 09:20:01 »
ถ้าผม มีงบ 70,000 เฮียนพ กับพี่ๆแนะนำหน่อยครับว่าถ้าว่าจะเพิ่มระบบยังไงดีครับ
งบนี้ผมรวมถึง แดมป์หลังคา prism,  สายไฟ monster, สายสัญญาณ, ขั้วแบต, ใส่ cap ที่ไดชาร์ท กับที่หลัง front
แต่ front ไม่เปลี่ยนนะครับ แต่แอมป์ คู่หน้า และซัฟ ต้องการเปลี่ยนหมด
ผมต้องการให้จบทุกอย่างในงบที่ตั้งไว้ ไม่อยากให้เกินครับ ตั้งใจจะไปทำต้นเดือนหน้าแล้วครับ รบกวนแนะนำด้วยนะครับ

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 11/20/10 10:36:36 »
ถ้าผม มีงบ 70,000 เฮียนพ กับพี่ๆแนะนำหน่อยครับว่าถ้าว่าจะเพิ่มระบบยังไงดีครับ
งบนี้ผมรวมถึง แดมป์หลังคา prism,  สายไฟ monster, สายสัญญาณ, ขั้วแบต, ใส่ cap ที่ไดชาร์ท กับที่หลัง front
แต่ front ไม่เปลี่ยนนะครับ แต่แอมป์ คู่หน้า และซัฟ ต้องการเปลี่ยนหมด
ผมต้องการให้จบทุกอย่างในงบที่ตั้งไว้ ไม่อยากให้เกินครับ ตั้งใจจะไปทำต้นเดือนหน้าแล้วครับ รบกวนแนะนำด้วยนะครับ

ไม่อยากให้เกิน 70,000 แล้วอยากจบด้วยงั้นผมว่า็ลองลด แดมป์หลังคา ขั้วแบต cap ที่ไดชาร์ท ไว้ก่อนดีมั้ยครับ
จากประสบการณ์ตรงผมว่าถ้าอยากจบจริงๆลำโพงกับแอมป์ต้องถึง ไอ้ส่วนประกอบอื่นๆค่อยมาเติมนิดเติมหน่อยทีหลังจะดีกว่าครับ
มันจะไม่บานปลายจริงๆ :-\ ผมว่าเอาชุด SQ.3 เลยครับ 69,500 อาจจะเกินงบอีก 2 หมื่นสำหรับ สายต่างๆ+ตู้ sub
กลัวว่าถ้าทำหลายอย่างตั้งแต่แรก งบมันจะไปลงที่อุปกรณ์เสริมมากเกิน ทำให้อุปกรณ์หลักถูกลดงบไป วันหน้าก็อาจจะต้องมาเปลี่ยน
เจ็บตัว 2 รอบ
หรือถ้าเอาแบบพอดีๆอาจจะเปลี่ยน Morel elate LE เป็น SAC ก็น่าจะดีนะครับ
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก