ผู้เขียน หัวข้อ: SQ จำเป็นต้อง 1 คู่  (อ่าน 5997 ครั้ง)

apiwat

• ซี5
SQ จำเป็นต้อง 1 คู่
« เมื่อ: 11/11/10 18:14:38 »
ในการฟังแนว SQ จำเป็นต้องใช้ลำโพง 1 คู่เสมอไปไหม ถ้าเป็น 2 คู่หน้าหลัง หรือ หน้า 3 ทาง หลัง 2 ทาง ทำได้ไหม จะแตกต่างกันอย่างไร

apiwat

• ซี5
Re: SQ จำเป็นต้อง 1 คู่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11/11/10 18:17:29 »
ไม่ทราบว่าร้านที่สาขาปิ่นเกล้า ในช่วงวันที่ 4 - 5 ธันวาคม 53 เปิดปกติหรือเปล่าครับ

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11/11/10 19:15:37 »
ติดคู่หลังด้วย ได้ครับ  แต่คู่หลังจะเปิดเสียงแค่เบาๆ  เรียกว่าแบบ rear fill  ถ้ารถระบบ 5.1 multimedia พวกนั้นจำเป็นต้องมี เพื่อสร้างบรรยากาศ ให้สมจริง

แต่ถ้าฟัง SQ ทั่วไป ชุดหน้าชุดเดียวครับ ลำโพงคู่หลัง จ่ายเงินเพิ่ม และเสียงกวนเวลาจูนเสียงด้วยครับ  ไปถามผิดที่ดีครับ ใส่เลยครับ ดีแน่นอน ยี่ห้อนั้นยี่ห้อนี้  เสียเงินเพิ่มโดยไม่จำเป็นครับ เก็บเงินไว้ลงคู่หน้าดีๆ กับแอมป์ดีๆ นะครับ

ป.ล. ผมเคยติดคู่หลังแล้ว ต้องถอดออก ขายไปขาดทุน ยับเยิน
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11/11/10 20:46:08 »
SQ ไม่เกี่ยวกันกับจำนวนลำโพงครับ แต่หมายถึงแนวเสียงที่เน้นการให้เสียงที่ออกมามีคุณภาพมากกว่า เลยเป็นที่มาของคำว่า SQ หรือ Sound Quality นั่นเองครับ แต่การที่จะให้เสียงที่ออกมาในแนว SQ ก็จะต้องได้ tonal balance ที่ดี สามารถแยกแยะชิ้นดนตรีและตำแหน่งชิ้นดนตรีได้ชัดเจน รวมไปถึงให้มิติเวทีเสียง front stage ที่กว้าง ลึก หรือยังไงก็ว่ากันไป ซึ่งการจะได้มาในแนวเสียงแบบ SQ ที่พูดมาแล้วนั้น ลำโพงคู่เดียวสามารถเอื้อต่อการสร้างเสียงในรูปแบบ SQ ได้ดี และง่ายกว่าใช้ 2 คู่ครับ แนว SQ เลยมักเล่นลำโพงคู่หน้าที่ดีๆ แค่คู่เดียวครับ

ผมและน้ากมล ก็เคยติดลำโพง 2 คู่มาแล้วครับ แล้วสุดท้ายก็กลายเป็นคู่เดียวครับ
รถผม เพราะแล้ว

licuala

• ซี5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11/12/10 03:04:36 »
เห็นด้วยกับน้ากมลและน้ามินนี่อีกคนครับ

เอ๊ะ เว้ยเห้ย

• ซี5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11/12/10 18:30:37 »
โดยส่วนใหญ่เราบันทึกเสียงเสมือนเราฟังอยู่หน้าวงดนตรีครับ การเอาลำโพงกลางแหลมไปไว้ข้างหลังจะทำให้เหมือนนั่งกลางวงซี่งไม่ใช่การบันทึกปกติ เว้นแต่เป็นAudio surround อย่าง SACD  อันทำให้เราไม่ได้อยู่ในตำแหน่งฟังที่ดีแล้วก็เลยไม่สทจริงหรือ hi fidelity แต่อันนี้ยกเว้นเสียงsubเพราะความถี่ต่ำกว่า 80 Hz มนุษย์เราจะจับทิศทางไม่ได้ครับ ดังนั้นSQ จึงไม่นิยมติดคู่หลังกัน
QC Society MicroPrecision S7