ผู้เขียน หัวข้อ: แดมป์  (อ่าน 8033 ครั้ง)

apiwat

• ซี5
แดมป์
« เมื่อ: 11/14/10 10:38:36 »
Honda City 2010 ปัญหาคือเวลาวิ่งเสียงรบกวนจากภายนอกรถจะเข้ามามาก การแดมป์ทั้งคันจะช่วยได้มากไหม ราคาในการแดมป์ทั้งคันประมาณเท่าไร หากใช้เวลาติดตั้งพร้อมกับ ชุด SQ ใช้เวลาเท่าไหร่

apiwat

• ซี5
Re: แดมป์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11/14/10 10:41:17 »
Honda City 2010 ปัญหาคือเวลาวิ่งเสียงรบกวนจากภายนอกรถจะเข้ามามาก การแดมป์ทั้งคันจะช่วยได้มากไหม ราคาในการแดมป์ทั้งคันประมาณเท่าไร หากใช้เวลาติดตั้งพร้อมกับ ชุด SQ ใช้เวลาเท่าไหร่

และก็วันที่ 4-5 ธันวาคม 53 ทางร้าน SQ สาขาปิ่นเกล้าเปิดปกติไหมครับ

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11/14/10 10:54:11 »
เรื่องเงียบขึ้นมั๊ยเดี๋ยวให้สมาชิกที่แดมป์อยู่มาตอบนะครับ  โดยเฉพาะคุณ มอญที่ใช้รถเหมือนกัน
และมีประสพการณ์ตรงเรื่องแดมป์มาถึง 2 คันแต่ 3 ครั้งแล้วมาตอบดีกว่า
ส่วนวันที่ 4-5 ธันวาทำงานปกติครับ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11/14/10 11:37:30 »
เรื่องเงียบขึ้นมั๊ยเดี๋ยวให้สมาชิกที่แดมป์อยู่มาตอบนะครับ  โดยเฉพาะคุณ มอญที่ใช้รถเหมือนกัน
และมีประสพการณ์ตรงเรื่องแดมป์มาถึง 2 คันแต่ 3 ครั้งแล้วมาตอบดีกว่า
ส่วนวันที่ 4-5 ธันวาทำงานปกติครับ

:'( :'( :'( ว่าจะเข้ามาตอบซักหน่อย ...... อดเลย   :-\

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11/14/10 17:42:04 »
น้ามอญติดภาระกิจ ผมมาตอบให้ละกัน เพราะว่ารถผม เป็นเครื่องยนต์ ดีเซล Pajero Sport รุ่น 3.2 อ่านที่ไหนเขาก็บอกว่า เสียงเครื่องยนต์ดังมาก

แดมป์แล้ว เสียงจากภายนอกลดลงไปมากครับ ที่เห็นชัดที่สุดจะเป็นเสียงจากพื้นถนน เวลาขับรถ เงียบผิดไปจากเดิมอย่างเห็นได้ชัด

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น การแดมป์ ไม่ใช่แค่ แปะแผ่น เอาไดร์เป่า แล้วมันจะออกมาดี ช่างต้องมีความชำนาญในการ หาจุดปัญหาของรถ และแก้ไขด้วยแผ่นแดมป์ ชนิดที่เหมาะสมกับปัญหา 

ถ้าทั่วๆไปที่ใช้กันเยอะๆ ก็ prism , noise kill ,

ดีขึ้นมาหน่อย มี  accumat  และ stp รถผมเคยแดมป์​ prism ครับ แล้วตอนหลังค่อยเปลี่ยนเป็น Stp เต็มระบบครับ

อาจจะเริ่มจากคู่หน้าก่อนก็ได้ครับ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

apiwat

• ซี5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11/15/10 09:32:15 »
น้ามอญติดภาระกิจ ผมมาตอบให้ละกัน เพราะว่ารถผม เป็นเครื่องยนต์ ดีเซล Pajero Sport รุ่น 3.2 อ่านที่ไหนเขาก็บอกว่า เสียงเครื่องยนต์ดังมาก

แดมป์แล้ว เสียงจากภายนอกลดลงไปมากครับ ที่เห็นชัดที่สุดจะเป็นเสียงจากพื้นถนน เวลาขับรถ เงียบผิดไปจากเดิมอย่างเห็นได้ชัด

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น การแดมป์ ไม่ใช่แค่ แปะแผ่น เอาไดร์เป่า แล้วมันจะออกมาดี ช่างต้องมีความชำนาญในการ หาจุดปัญหาของรถ และแก้ไขด้วยแผ่นแดมป์ ชนิดที่เหมาะสมกับปัญหา 

ถ้าทั่วๆไปที่ใช้กันเยอะๆ ก็ prism , noise kill ,

ถ้าแดมป์ ทั้งคันราคาประมาณเท่าไรครับ แล้วของคุณแดมป์ทั้งคันใช่ไหมครับ

ดีขึ้นมาหน่อย มี  accumat  และ stp รถผมเคยแดมป์​ prism ครับ แล้วตอนหลังค่อยเปลี่ยนเป็น Stp เต็มระบบครับ

อาจจะเริ่มจากคู่หน้าก่อนก็ได้ครับ

apiwat

• ซี5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11/15/10 09:34:36 »
แดมป์ทั้งคันราคาประมาณเท่าไรครับ และที่คุณแดมป์ทั้งคันหรือเปล่าครับ

Shoke_Up

• ซี5
  • ไปให้สุด แล้วหยุดที่พอ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11/15/10 10:03:31 »
 ขอแชร์ประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ รถผม Honda Jazz ปี06 แดมป์ทั้งคันด้วย Prism ประตูคู่หน้า 3 ชั้น คู่หลังชั้นเดียว  หลังคาและพื้นแดมป์แล้วทับด้วยแผ่นเก็บเสียง ของ STP อีก 1 ชั้น รถผมไม่ได้แดมป์ทีเดียวทั้งคันนะครับมาแดมป์พื้นและหลังคาที่หลัง หลังจากที่เต็มทั้งคันแล้วเห็นความแตกต่างหลายๆด้านครับ
 - รถเวลาขับรู้สึกได้เลยครับว่ามันหนักมากกว่าเดิมนิดหน่อย แต่ไม่มากแค่อยู่ในระดับที่ว่าเรารับรู้ได้ว่ามันหนักกว่าเดิม อาจทำให้กินน้ำมันกว่าเดิมนิดหน่อย
 - เสียงภายนอก เช่นเสียงล้อบดถนน เงียบขึ้นกว่าเดิมพอสมควรอยู่ในระดับหนึ่ง แต่ไม่ถึงกับเงียบเหมือนนั้งรถรุ่นใหญ่ เพราะระบบช่วงล่างและส่วนประกอบอื่นๆของรถเราไม่ดีเท่ารถรุ่นใหญ่ๆ แต่รับประกันได้เลยครับว่านั้งขับธรรมดาไม่ต้องมาจับผิดก้อรับรู้ได้ว่ามันเงียบกว่าเดิม
 - เวลาฝนตกถ้าเป็นตอนที่ยังไม่ได้แดมป์ เหมือนเรานั้งหลบฝนอยู่ใต้หลังคาสังกระสีเลย แต่ตอนนี้ขับตากฝนเสียงที่ได้ยิน ได้ยินแต่เสียงเม็ดฝนโดนกระจกหน้ารถ เสียงที่เคยได้ยินอยู่ใต้สังกระสีหายไปหมดแล้ว
 - เสียงเบสจากท้ายรถ(รถผมตีตู้หลังรถ ในหลุมยางอะไหล่) ฟังแล้วดีกว่าเดิม มานิ่งกว่าเดิม
 ตอนนี้นึกออกแค่นี้ เด๋วถ้านึกได้จะมาบอกเพิ่มครับ

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11/15/10 10:19:51 »
งานแดมป์ทั้งคันเริ่มต้นที่ 10,000 กว่าบาทขึ้นไปจนถึงประมาณ 6 หมื่นบาท
ขึ้นอยู่กับรูปแบบและชนิดของการแดมป์
แผ่นแดมป์ที่มีขายกันในท้องตลาดทั่วไปจะเริ่มจากประเภทที่มีลักษณะคล้ายยางมะตอย
ถ้าเป็นลักษณะแบบนี้ราคาจะค่อนข้างถูก
ขยับขึ้นมาอีกนิดเป็นแบบมีฟอล์ยจะทำให้งานแดมป์ที่ได้นิ่งขึ้น  แต่แบบฟอล์ยก็ยังมีหลายเกรดและระดับราคา
แต่ทั้งหมดที่กล่าวมาก็เป็นแค่ Vibration Damping ซึ่งจะไม่มีการป้องกันเสียงจากภายนอกหรือ Sound Damping
ซึ่งแบรนด์ที่ได้รับความนิยมมากในปัจจุบันคือ  STP  
  แต่ขั้นตอนการแดมป์ตลอดจนการเลือกวัสดุที่นำมาแดมป์อาจทำให้คุณภาพและราคาแตกต่างกันได้มากเลยนะครับ
ทางร้านจะแดมป์ตามมาตรฐานที่ได้รับการฝึกอบรมจากวิศวกรของ STP โดยตรง
   จึงทำให้สามารถการันตรีคุณภาพของงานที่ได้มีคุณภาพและมาตรฐานที่ดีกว่าแน่นอน
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11/15/10 10:21:22 »
มาสนับสนุนให้แดมป์อีกคนครับ  ผมใช้ New Altis ครับ รถรุ่นนี้มีปัญหาเรื่องเสียงกวนจากพื้นรถมากๆ หลังจากแดมป์ไปเสียงกวนลดลงมากๆ ครับ

เมื่อรถเงียบสิ่งที่ได้คือ รายละเอียดของดนตรี เสียงที่ไม่เคยได้ยินก็ได้ยิน นักร้องนิ่งขึ้น เนื่องจากเสียงรบกวนส่วนใหญ่เป็นความถี่ช่วงกลาง ซึ่งมีผลกับเสียงร้องโดยตรง

ถ้างบประมาณถึงแดมป์ทั้งคันเลยครับ  เชียร์สุดใจครับ  

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11/15/10 13:56:44 »
รถผมแดมป์ stp ทั้งคันครับ QC เป็นร้านที่ได้รับการฝึกจาก วิศวกร Stp  คุณ ดิมิทรี่ โดยตรงครับ เค้าสอนช่าง QC แดมป์รถ น้าตง และรถ รถลุงขี้เมา รถหมอนัท ทีมงาน QC เลยมีความชำนาญการ damp stp เป็นพิเศษครับ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

licuala

• ซี5
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11/15/10 18:50:36 »
มาตอบช้าไปหน่อยมากกกก มีคนตอบไปหมดแล้ว เอาเป็นว่าผมแดมป์STPทั้งคัน ทั้งของcity 2010 และ civic fd 2006 มายืนยันตามน้าๆ ทุกท่านครับ

nutsaint

• ซี3
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 11/15/10 20:39:29 »
เข้ามายืนยันว่า แดมป์ทั้งคันช่วยลดเสียงได้มากจริง ๆ ครับ
ขนาดรถผมเทียน่าใหม่ที่ว่าเงียบแล้ว แดมป์ทั้งคันช่วยให้ได้ความเงียบสงัดที่แน่นอนมากขึ้น

แดมป์ทั้งคันเต็มสูตร ราคาอาจจะสูงหน่อย แล้วก็ใช้เวลามาก (ของผมทำ 3 วันถึงจะเสร็จ)
แต่เท่าที่ประสบเอง และได้ฟังมา ยังไม่เคยได้ยินใครบอกว่า ไม่คุ้มสตางค์เลยครับ :D