ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยกันเลือกลำโพงครับ  (อ่าน 41109 ครั้ง)

nokair

• ซี5
Re: ช่วยกันเลือกลำโพงครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 12/28/10 14:02:41 »
เพื่อความสุขของน้ากมลน่าสนนะครับ

น้ากลมเสร็จแน่... :-\ :-\ ;D ;D

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 12/28/10 14:14:15 »
Focal ตามลุงว่า ให้ฟังในห้องลองก่อนครับว่าทำให้focalไปทางไหน เพื่อให้ได้น้ำเสียงตามต้องการ
ส่วน morel Elate LE มีหลายคันให้ฟังเลยครับ
Rainbow profi 3ทางมีรถคุณ A ฟังดีมากๆอีกคัน
จะเอา RA ก็มีแต่น้ากมลครอบครองไว้ เอหรือน้ากมลจะปล่อยของแล้วไปหา แดนพระศรีอริยะ(Utopia)Focal Be ดี ???
สรุปแล้วมาฟังกันก่อนก็ดีครับ แต่ในงบนี้แนวเพลงประมาณนี้Morelน่าสนใจครับสำหรับ 45000+-ใช้สายลำโพงPSIหรือใกล้เคียงไปซะหน่อย จะฟังได้สนุกขึ้นครับ

แล้วน้าเอ๊ะล่ะครับ ไปตัวไหนดีเอ่ย  :-\
ขอบคุณนะน้าคิม ขอเป็น 2 ทางบ้านๆ เผื่อสมาชิกท่านอื่นๆจะอยากเริ่มต้นชุดเล็กๆจะได้มีตัวอย่างฟังนะ :-\

แหมน้าเอ๊ะก็อย่ากัดฟันพูดสิครับ

ว่าแต่ระบบของน้าเองก็ใช่ว่าจะเล็กนะครับ  :-\

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 12/28/10 15:23:37 »
Focal ตามลุงว่า ให้ฟังในห้องลองก่อนครับว่าทำให้focalไปทางไหน เพื่อให้ได้น้ำเสียงตามต้องการ
ส่วน morel Elate LE มีหลายคันให้ฟังเลยครับ
Rainbow profi 3ทางมีรถคุณ A ฟังดีมากๆอีกคัน
จะเอา RA ก็มีแต่น้ากมลครอบครองไว้ เอหรือน้ากมลจะปล่อยของแล้วไปหา แดนพระศรีอริยะ(Utopia)Focal Be ดี ???
สรุปแล้วมาฟังกันก่อนก็ดีครับ แต่ในงบนี้แนวเพลงประมาณนี้Morelน่าสนใจครับสำหรับ 45000+-ใช้สายลำโพงPSIหรือใกล้เคียงไปซะหน่อย จะฟังได้สนุกขึ้นครับ

แล้วน้าเอ๊ะล่ะครับ ไปตัวไหนดีเอ่ย  :-\
ขอบคุณนะน้าคิม ขอเป็น 2 ทางบ้านๆ เผื่อสมาชิกท่านอื่นๆจะอยากเริ่มต้นชุดเล็กๆจะได้มีตัวอย่างฟังนะ :-\

เนอะๆ อยู่ด้วยกัน 2 ทางบ้านๆ

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 12/28/10 15:26:01 »
RA ของน้ากมล จะขายหรือจะได้ไปลองฟัง

ได้ข่าวว่างั้น.. ยังไงไปลองฟังก่อนได้

ถ้าถูกใจ ก็ถามน้ากลมเลยว่า...... เท่าไร...

เพราะว่าน้ากลมจะได้เปลี่ยนไปใช้ Focal Be ผมจะได้ฟังด้วย :-\ :-\ ;D ;D

งานนี้ตูไม่เกี่ยว

apiwat

• ซี5
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 12/28/10 15:39:02 »
morel Elate LE แบบ 2 ทาง เปรียบเทียบกับ 3 ทาง แตกต่างกันมากไม่ครับ

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 12/28/10 15:51:01 »
สำหรับงบประมาณที่วางไว้อยากให้กันงบในส่วนของงานติดตั้งออกมาซะ 30%(แดมป์ + เสาเอ + ตู้ซับ + เส้นสายต่างๆ) อีก 70% เป็นอุปกรณืต่างๆ

ลำโพง 3 ทางตอนนี้มีอยู่หลายตัวครับเข้ามาฟังดูได้เลย แต่ถ้าแบ่งจากโทนเสียง

โทนสว่าง  focal, monitor precision  //  โทนอุ่น   Morel, swan

แอมป์ขับซับถ้าคุมงบเอา mosconi 240.2 ดีทีเดียวเพื่อนๆติดไปหลายคันแล้ว + ซับ(มาเลือกดู เอามันๆหยุดตัวดีๆ MMAT, นุ่มลึก JL ,ถ้าเอาตรงกลาง ID หรือ IDQ)

รวมๆแล้วอยู่ในงบบวกลบนิดหน่อย

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 12/28/10 15:55:18 »
morel Elate LE แบบ 2 ทาง เปรียบเทียบกับ 3 ทาง แตกต่างกันมากไม่ครับ

ถ้าเป็นลำโพงรุ่นเดียวกัน 3 ทางดีกว่าอยู่ครับ ในแง่ของเวทีเสียง และรายละเอียด แตกต่างกันพอสมควรเลย

เอ๊ะ เว้ยเห้ย

• ซี5
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 12/28/10 15:57:30 »

เนอะๆ อยู่ด้วยกัน 2 ทางบ้านๆ
ช่ายๆๆๆๆๆๆ
QC Society MicroPrecision S7

apiwat

• ซี5
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 12/28/10 15:59:33 »
โทนอุ่น   Morel, swan
ผมฟัง Morel แล้วผมชอบนะ
swan โทนเสียงเดียวกัน อยากฟังจัง
ถ้าชอบจะได้กันงบไว้ส่วนอื่นๆ เพื่อให้ระบบสมบูรณ์ขึ้น

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 12/28/10 16:03:47 »
โทนอุ่น   Morel, swan
ผมฟัง Morel แล้วผมชอบนะ
swan โทนเสียงเดียวกัน อยากฟังจัง
ถ้าชอบจะได้กันงบไว้ส่วนอื่นๆ เพื่อให้ระบบสมบูรณ์ขึ้น

ลองฟังรถน้าตูนได้ครับ ดีทีเดียว

Attarat99.

• ซี5
  • มาร SQ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 12/28/10 21:32:34 »
แล้วตามโทนเสียงของแอมป์บ้างซี อยากรู้บ้าง :-\
ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน
 ทำในสิ่งที่ชอบ ชอบในสิ่งที่ทำ

apiwat

• ซี5
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 12/29/10 22:12:09 »
รบกวนขอทราบงบประมาณด้วยครับ ..... เบื้องต้น ก็ Focal Krx3 หรือไม่ก็ Morel Elate หรือขยับไป Elate LE ก็ตามงบเลยครับ ทั้งสามตัวไปกันได้ดีกับ ระบบเดิมครับ  :)
ลำโพง focal เรียงลำดับรุ่นอย่างไรครับ

apiwat

• ซี5
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 12/30/10 10:56:55 »
ลุงเรียงให้หน่อย...........

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 12/30/10 11:10:10 »
จากเล็กไปใหญ่ นะครับ Access --> Polyglass --> K2 Power --> Utopia Be ครับ

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 12/30/10 11:17:14 »
หนอยแน่มาพาดพิงกันถึงนี่ ลำโพงต้องลองฟังก่อนติดครับ ผม "ถ้า" จะลง focal Be ก็ต้องหลังจากได้ฟังก่อนเท่านั้น ไม่มีการลงโดยไม่ฟัง อิอิอิ

แต่ว่า น่าลองเอา Arc Sig ขับ Ra Ref เหมือนกันนะเนี่ย  :-[ เดี๋ยวต้องลอง
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.