ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยกันเลือกลำโพงครับ  (อ่าน 41110 ครั้ง)

apiwat

• ซี5
Re: ช่วยกันเลือกลำโพงครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 12/30/10 11:17:55 »
จากเล็กไปใหญ่ นะครับ Access --> Polyglass --> K2 Power --> Utopia Be ครับ

แล้ว Focal Krx3 อยู่ในกลุ่มไหนครับ

Nai Toon

• ซี5
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 12/30/10 11:18:12 »
โทนอุ่น   Morel, swan
ผมฟัง Morel แล้วผมชอบนะ
swan โทนเสียงเดียวกัน อยากฟังจัง
ถ้าชอบจะได้กันงบไว้ส่วนอื่นๆ เพื่อให้ระบบสมบูรณ์ขึ้น

ลองฟังรถน้าตูนได้ครับ ดีทีเดียว

น้า apiwat จะขึ้นมา กรุงเทพวันใหนโทรบอกได้นะครับ ยินดีอย่างยิ่งคับผม :-[ :-[
Mosconi เท่านั้น

apiwat

• ซี5
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 12/30/10 11:20:05 »
swan โทนเสียงเดียวกัน อยากฟังจัง
ถ้าชอบจะได้กันงบไว้ส่วนอื่นๆ เพื่อให้ระบบสมบูรณ์ขึ้น

ลองฟังรถน้าตูนได้ครับ ดีทีเดียว

ได้วันที่แน่นอนจะติดต่อไปครับ อยากฟังเหมือนกัน

น้า apiwat จะขึ้นมา กรุงเทพวันใหนโทรบอกได้นะครับ ยินดีอย่างยิ่งคับผม :-[ :-[

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 12/30/10 11:21:08 »
KRX อยู่ K2 ครับ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 12/30/10 11:22:26 »
Krx เป็น รหัส รุ่นปัจจุบัน ของ K2 ครับ

apiwat

• ซี5
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 12/30/10 11:26:41 »

ได้วันที่แน่นอนจะติดต่อไปครับ อยากฟังเหมือนกัน
แต่คงจะหลังกลางเดือนมกราคมครับ เนื่องจากไป จ.แม่ฮองสอนก่อน
กลับมาแล้วคงต้องลางานอีก เพื่อให้เวลา QC แล้วผมจะได้มีเวลาพิจารณาด้วยครับ

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 12/30/10 11:28:13 »
น้า 2 คนข้างบนนี่รู้จิงเรื่อง focal

เอ๊ะ เว้ยเห้ย

• ซี5
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 12/30/10 13:00:39 »
going to be Focal Be  ;D ;D ;D
QC Society MicroPrecision S7

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 12/30/10 13:03:56 »
going to be Focal Be  ;D ;D ;D

ถูกใจ  จุ๊บๆ

Nai Toon

• ซี5
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 12/30/10 13:07:28 »

จุ๊บๆ ด้วย  :-\ :-\
Mosconi เท่านั้น

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 12/30/10 14:27:13 »

จุ๊บๆ ด้วย  :-\ :-\

:D :D :D

มายินดีล่วงหน้าด้วยคน

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 12/30/10 15:15:02 »
รอ :D :D :D อย่างเดียวเท่านั้น

apiwat

• ซี5
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 01/03/11 18:48:11 »
จากประสบการณ์ของน้าๆ
กรณีที่เราชอบเสียงของลำโพงยี่ห้อหนึ่ง แต่หากงบไม่ถึง
จะเลือกลง 2 ทาง ก่อนดี หรือเลือก 3 ทาง ยี่ห้ออื่นที่ราคาอยู่ในงบ
หรือตัดงบประมาณในส่วนของเส้นสาย น้าๆ มีแนวทางการวางแผนอย่างไรครับ
และ กรณีลำโพง 2 ทางใช้แอมป์ 4 ch ขับ และ 2 ch ขับซับ และดีกว่า ใช้แอมป์ 4 ch ขับตัวเดียวอย่างไรบ้าง

เอ๊ะ เว้ยเห้ย

• ซี5
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 01/03/11 19:18:01 »
กรณีที่เราชอบเสียงของลำโพงยี่ห้อหนึ่ง แต่หากงบไม่ถึง
จะเลือกลง 2 ทาง ก่อนดี หรือเลือก 3 ทาง ยี่ห้ออื่นที่ราคาอยู่ในงบ
หรือตัดงบประมาณในส่วนของเส้นสาย น้าๆ มีแนวทางการวางแผนอย่างไรครับ
และ กรณีลำโพง 2 ทางใช้แอมป์ 4 ch ขับ และ 2 ch ขับซับ และดีกว่า ใช้แอมป์ 4 ch ขับตัวเดียวอย่างไรบ้าง
ก็เลือกอันที่พอจะรับได้ในแนวเสียงใกล้เคียงกันสำหรับลำโพง
ส่วนเรื่องสายนี่ถ้าจะ up วันหลังก็อย่าลืมว่าสายนั้นๆอาจจะต้องทิ้งหรือไปทำอย่างอื่นๆแทนครับ
ส่วน 2 หรือ 3 ทางควรเลือกก่อนอืนๆครับ
สุดท้าย 4 ch จะทำให้ปรับ สมดุลของ กลาง และแหลมได้ละเอียดขึ้น ขณะที่ 2 ch จะทำไม่ได้ และด้วยความที่ลำโพงเปรียบเหมือนตัวต้านทานซึ่งกลางและแหลมจะมีความต่างกัน ทำให้เวลาแยกขับแล้วAmpทำงานไดดีกว่ารับโหลดที่ swing ไม่ต่างกันมากครับซึ่ง 2 ch รุ่นใหญ่จะทำตรงนี้ดีกว่ารุ่นเล็กๆ และ 4 chทำงานสบายกว่าเพราะไม่swing มาก ดังนั้นหากใช้2ch ขับก็เลือกที่คุณภาพดีหน่อยครับ
ผมตอบได้พอสังเขบนะ คงได้คะแนนมั่ง  :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/03/11 19:20:15 โดย Ae7 »
QC Society MicroPrecision S7

น้าหนึ่ง

• ซี5
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 01/03/11 21:44:00 »
ก็เลือกอันที่พอจะรับได้ในแนวเสียงใกล้เคียงกันสำหรับลำโพง
ส่วนเรื่องสายนี่ถ้าจะ up วันหลังก็อย่าลืมว่าสายนั้นๆอาจจะต้องทิ้งหรือไปทำอย่างอื่นๆแทนครับ
ส่วน 2 หรือ 3 ทางควรเลือกก่อนอืนๆครับ
สุดท้าย 4 ch จะทำให้ปรับ สมดุลของ กลาง และแหลมได้ละเอียดขึ้น ขณะที่ 2 ch จะทำไม่ได้ และด้วยความที่ลำโพงเปรียบเหมือนตัวต้านทานซึ่งกลางและแหลมจะมีความต่างกัน ทำให้เวลาแยกขับแล้วAmpทำงานไดดีกว่ารับโหลดที่ swing ไม่ต่างกันมากครับซึ่ง 2 ch รุ่นใหญ่จะทำตรงนี้ดีกว่ารุ่นเล็กๆ และ 4 chทำงานสบายกว่าเพราะไม่swing มาก ดังนั้นหากใช้2ch ขับก็เลือกที่คุณภาพดีหน่อยครับ
ผมตอบได้พอสังเขบนะ คงได้คะแนนมั่ง  :-\

:D เอาไปเลย 10 คะแนน :-[

Yesterday

Hybrid Ovation ll (new) : Exceptional sound with easy installation

Today

Elate Limited Edition : Delivering the definitive sound experience