ผู้เขียน หัวข้อ: น้องใหม่ครับ อยากขอคำแนะนำเรื่องแนวทา&  (อ่าน 9672 ครั้ง)

aznable

• ซี2
  • **
สวัสดีครับ QC team
รุ่นพี่ที่รู้จัก แนะนำผมให้มาปรึกษาปัญหาเครื่องเสียงกับทาง QC team ครับ
ปัจจุบันผมได้ upgrade เครื่องเสียงไปบ้างแล้วโดยมีรายละเอียดดังนี้ครับ

Front เดิมติดรถ Teana
-   Bit One
-   คู่หน้า Focal KRX2
-   คู่หลัง Focal VR
-   Amp หลอด 4Ch
-   สายต่าง ๆ ผมใช้ผสมกันกับของเครื่องเสียงบ้าง อาจไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เช่น
                 - สายสัญญาณ คู่หน้าเป็น Supra DAC (ซื้อจากconice),  คู่หลังเป็นสายแถมจากร้านติดตั้ง
                 - สายลำโพง คู่หน้าจาก passive ไปตัวลำโพง Supra fly 2.0, ส่วนสายลำโพงอื่น ๆ เป็นสายทองแดงของ Norstone(ซื้อจาก MRZ)
                 - สาย hipower จาก front มา bitone เป็น audison รุ่น conection มั้งครับไม่ค่อยแน่ใจ
                 - สายแบต Streetwires เส้นสีแดง ๆ ไม่ทราบรุ่น

ตอนนี้แนวเสียงที่ได้ ถ้าเป็นแนว Easy Listening, หรือมีจังหวะนิดหน่อย แนวเสียงที่ได้ผมชอบครับ เวทีเสียงที่ปรับมาไว้ด้านหน้าก็ ok
แต่พอมาฟังแนวหนัก ๆ หน่อยอย่างพวก Linkin Park, Body slam มันฟังไม่ได้เลยอ่ะครับ
เลยอยากปรึกษาดังนี้ครับ

1.   กับระบบที่ผมมี bit one สามารถปรับให้เข้ากับแนวมันส์ ๆ นี้ได้มั๊ยครับ
2.   ในกรณีที่ ผมจะเพิ่ม Sub ควรเป็นยี่ห้ออะไรเพื่อสอดคล้องกับแนวเพลงทั้ง 2 แบบนี้ครับ
3.   ถ้า Damp ประตูหน้าอย่างเดียวด้วย STP ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ เท่าที่ผมสังเกตุรู้สึกว่าประตูหน้าของ TEANA มีแผงเหล็กกั้นอยู่ชั้นหนึ่ง เราจะ damp ทับไปเลยหรือป่าวครับ
4.   ถ้าผมใช้ Amp ที่มีอยู่ต่อแบบ Bi wire (เรียกถูกรึป่าวไม่แน่ใจ)ไปที่คุ่หน้า เสียงหรือคุณภาพที่ได้มันต่างกับต่อผ่าน passive ของลำโพงมากมั๊ยครับ
               เนื่องจากผมกำลังคิดว่า จะเอา Amp ปัจจุบันไปขับคู่หน้าทั้งหมด แล้วซื้อ Amp ใหม่ขับ Sub กับ คู่หลัง หรือซื้อ sub อย่างเดียว
                              แล้วเอา แล้วนำ ch 3,4 ของ amp ปัจจุบันมาขับ    ส่วนคู่หลังกลับไปใช้ hi power

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/11/11 12:23:18 โดย aznable »

tong

• ซี5
หิวข้าวคิดไม่ออก  :-\   ขอไปกินข้าวก่อนนะ

aznable

• ซี2
  • **
 :D ขอบคุณมากครับ รอได้ครับเพราะต้องเก็บเงินอีกสักพักที่เดียว  ตอนนี้หมดตัว

tong

• ซี5
อิ่มแล้ว....ว  ง่วงนอน  อิอิ เข้าเรื่องเลยดีกว่า ผมตอบจากประสบการณ์ อันน้อยนิดของผมนะครับ แต่น่าจะมีประโยชน์บ้าง
1.   จุดขายอย่างนึงของ bit one คือสามารถจูนได้หลาย mem.  เพื่อให้เข้ากับแนวเพลงที่ฟังหรือตำแหน่งที่ฟังครับ ปัญหาอยู่ที่เจอกันบ่อยๆคือ คนที่จูนได้ดีๆและไม่มักง่ายมีน้อยครับ ร้านเรามีรถที่ติด bitone เยอะพอสมควรลองเข้ามาฟังดูครับ

2.   เพิ่มซับอันนี้เชียร์ครับ ไม่ว่าเราจะฟังเพลงแนวไหน  ซับจะไปเสริมความถี่ย่านต่ำให้สมบูรณ์ยิ่งขึ้น บรรยากาศต่างๆ ก็จะดีขึ้น จริงอยู่ลำโพงบางคู่บอกว่าลงได้ 40,50 Hz. แต่คำถามคือลงได้แล้วดีมั้ย ?  ส่วนยี่ห้ออะไรคงต้องมาลองฟังเองครับ เพราะแต่ละคนก็ชอบแตกต่างกันไป ที่สมาชิกใช้กันอยู่ก็มี ID10,IDQ10, Morel Ultimo(อันนี้ผมชอบ), MMat P2.5 ,JL

3.   เรื่อง Damp ทางร้านจะเป็นการแดมป์เพื่อเสริมในบางส่วนที่จำเป็นครับ ไม่ได้แดมป์เหมือนที่อื่น มีรถ Nissan teana มาแดมป์ไปหลายคันแล้วครับ ลองดูในกระทู้นี้ดูครับ http://www.qccaraudio.com/webboard/index.php?topic=2935.0

4.   ส่วนระบบถ้าเป็นผมจะ SET เป็น Active Tri Amp (เอาลำโพงคู่หลังออก)
Amp. เดิม Ch1,2 ขับ TW / ch 3,4 ขับ woofer แล้วเพิ่มแอมป์ขับซับเอา mosconi one240.2 หรือ AS200.2 ก็ได้  ระบบนี้จะได้เวทีที่สวยขึ้น dynamic และ impact ดีขึ้น มั้ง....ง  อิอิ ล้อเล่นครับ ดีขึ้นแน่นอน  รถสมาชิกส่วนใหญ่ใช้ลำโพงคู่หน้าคู่เดียวครับ

ว่างๆแวะมาที่ร้านครับ ไม่ได้ติดที่นี่ก็มาได้ครับ คนที่ชอบในสิ่งเดียวกันเพื่อนกันทั้งนั้น

เอ๊ะ เว้ยเห้ย

• ซี5
หิวข้าวคิดไม่ออก  :-\   ขอไปกินข้าวก่อนนะ
อย่างงี้นี่เองที่เค้าเรียกกันว่า ท่านเทพลีลา ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/11/11 16:20:22 โดย Ae7 »
QC Society MicroPrecision S7

aznable

• ซี2
  • **
คุณ Tong ครับ
ขอบคุณสำหรับคำตอบที่รวดเร็วครับ กระทู้ที่แนะนำ ผมได้ลองอ่านก่อนหน้านี้แล้วครับ(ช่วงที่รอ confirm account)
(เป็นอีกเหตุผลหนึ่งที่ผมรู้สึกดีกับ team งานมาก ๆ เลย เพราะมีความเอาใจใส่ในการตอบคำถามและให้ข้อมูลที่เป็นกลางกับลูกค้า)

งบผมตอนนี้ถ้า damp คงทำได้แค่ประตูคู่หน้าก่อน  ถ้ามีรูปของ TEANA รบกวน share ให้ดูหน่อยนะครับ(พอดีกระทู้นั้นไม่มีรูปอ่ะครับ)

ขอถามเพิ่มอีกเรื่องครับ
การเดินสัญญาณ Hi power จาก Front เดิมในรถมาหา Bit one นั้น
ถ้า front มี 4 ชุด (ซ้าย,ขวา,หน้า,หลัง) จำเป็นต้องเดินมาทั้ง 4 ชุดเลยเหลือป่าวครับ ตอนนี้ผมเดินไว้ 2 ชุด  เลย fade ที่ front เดิมไม่ได้ ซึ่งถ้าแค่นี้ผมคงไม่ซีเรียส
แต่ไม่รู้ว่ามีผลกับคุณภาพเสียงหรือไม่ครับ ???

ตอนนี้ถ้าจะ fade ผมทำที่ remote ของ bit one ครับ

tong

• ซี5
สมาชิกที่ตอบในบอร์ดเกือบทั้งหมดก็เป็นลูกค้าเหมือนกันครับ ยกเว้นชื่อ Account สีแดงอันนั้นเจ้าของร้านกับนายช่างใหญ่  :-\

ส่วน hi power ที่เข้า bitone อันนี้ผมจำไม่ได้ครับว่าต่อยังไง เพราะของผมใช้สัญญาณ RCA ครับ

เรื่องงบประมาณในการ damp ลองโทรคุยกับเฮียดูครับ 

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
รุ่นพี่ที่รู้จัก แนะนำผมให้มาปรึกษาปัญหาเครื่องเสียงกับทาง QC team ครับ
แรกๆที่ผมเริ่มอ่านในบอร์ดผมก็นึกว่าแต่ละคนที่เข้ามาตอบเป็นพนักงานในร้านครับ ตอบกันซะอย่างเทพ จนพอเข้ามาสัมผัส เอ่อ!! ติดเรตมั้ยเนี่ย :-\
ถึงได้รู้ว่ามีแต่ลูกค้าเข้ามา comment ทั้งนั้นเลยครับ ที่นี่เราอยู่กันแบบพี่ๆน้องๆครับ ยุกันไปยุกันมา ทำแล้วรถไม่เสร็จกันสักที เดี๋ยวคัน เดี๋ยวคันอีกแระ
ตอนนี้ที่ร้านเหมือนเป็นบ้านอีกหลังกันเลยทีเดียว อยู่กันทีตั้งแต่ 10 โมงแก่ๆยันตี 2  :o
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

tong

• ซี5
แรกๆที่ผมเริ่มอ่านในบอร์ดผมก็นึกว่าแต่ละคนที่เข้ามาตอบเป็นพนักงานในร้านครับ ตอบกันซะอย่างเทพ จนพอเข้ามาสัมผัส เอ่อ!! ติดเรตมั้ยเนี่ย :-\
ถึงได้รู้ว่ามีแต่ลูกค้าเข้ามา comment ทั้งนั้นเลยครับ ที่นี่เราอยู่กันแบบพี่ๆน้องๆครับ ยุกันไปยุกันมา ทำแล้วรถไม่เสร็จกันสักที เดี๋ยวคัน เดี๋ยวคันอีกแระ
ตอนนี้ที่ร้านเหมือนเป็นบ้านอีกหลังกันเลยทีเดียว อยู่กันทีตั้งแต่ 10 โมงแก่ๆยันตี 2  :o

เทพโพธิ์งามอะจิ  ออกทะเลเป็นว่าเล่น  ;D

MR.Prakarn Lengprasert

• ซี5
เห็นด้วยกับน้าtongครับเข้ามาฟังรถของน้าๆก่อนครับเหมือนผมพึ่งเข้ามาเป็นสมาชิกไม่ถึง2อาทิตย์แต่ได้รับการต้อนรับและให้คำปรึกษาที่ดีมากลองเข้ามาครับ

nokair

• ซี5

เทพโพธิ์งามอะจิ  ออกทะเลเป็นว่าเล่น  ;D

ผมว่าตอนนี้ในเมืองไทย คงมีเวปบอร์ดที่นีี้ที่เดียวที่ลูกค้าในร้านมาตอบกัน - ถามกัน - ยุกัน - แหย่กัน - สุดท้ายก็ up ระบบกันไปเรื่อยๆ

รับรองว่าเข้ามาที่นี้ไม่ผิดหวังแน่นอนคับ ไม่เชื่อลองเข้ามาดูก็ได้ แล้วจะหาว่าผมไม่เตือน  ;D ;D

tong

• ซี5

ผมว่าตอนนี้ในเมืองไทย คงมีเวปบอร์ดที่นีี้ที่เดียวที่ลูกค้าในร้านมาตอบกัน - ถามกัน - ยุกัน - แหย่กัน - สุดท้ายก็ up ระบบกันไปเรื่อยๆ

รับรองว่าเข้ามาที่นี้ไม่ผิดหวังแน่นอนคับ ไม่เชื่อลองเข้ามาดูก็ได้ แล้วจะหาว่าผมไม่เตือน  ;D ;D

อย่าสิ พี่นก เด๋วไก่ตื่นหมด  ;D ;D ;D ;D

nokair

• ซี5

อย่าสิ พี่นก เด๋วไก่ตื่นหมด  ;D ;D ;D ;D

มันก็ตื่นตอนแรกๆ เท่านัั้นแหละน้าตง สุดท้ายก็ต้องกลับมาตายรัง เหมือนใครก็ไม่รู้  ;D

เอ๊ะ เว้ยเห้ย

• ซี5
2. ถ้าจะเอามันด้วย ลองมาฟัง MMATS คุณ มร ก่อน
 fOCAL  KRX นี่เลือก amp มากทีเดียวถ้าได้ถูกคอกันนี่สุดๆเลย ไม่ทราบว่า Amp หลอดที่ใช้ขับเป็น Amp อะไรครับ เผื่อจะพอบอกอะไรได้ แล้วก็แยก Amp ขับซับออกมาจะดีกว่าโดยเฉพาะมีอารมณ์ฟังเอามันๆด้วย เสียงกลางคู่หนาจะได้คุณภาพที่ดีครับ
QC Society MicroPrecision S7

aznable

• ซี2
  • **
 :-ขอบคุณครับ ผมว่าความเห็นจาก user นี่ สำคัญสุดครับ  ยินดีที่ได้ share ข้อมูลครับ