ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยเลือกเครื่องเล่นcdให้หน่อยครับ  (อ่าน 10650 ครั้ง)

anakin

• ซี2
  • **
รบกวนช่วยเลือกเครื่องเล่นcdให้หน่อยครับ แต่เป็นเครื่องเสียงบ้าน ไม่รู้ถูกห้องรึป่าว ขออนุญาติเฮียนพครับ
พอดีเครื่องเล่นซีดีที่บ้านเรื่มชราภาพแล้วเลยอยากจะเปลี่ยนเครื่อง
ตัวเลือกที่คิดไว้ในใจในงบบวกลบ 30000ก็มี
1 micromega cd10
2 nad c565bee
3 marantz sacd 7003
marantz จะได้เปรียบตรงที่สามารถเล่น sacd ได้
อยากทราบว่าจำเป็นไม๊ครับที่จะต้องมีระบบเล่นแผ่น sacd รายละเอียดกับมิติของเครื่องเล่นsacdจะแตกต่างอย่างชัดเจนไม๊ครับ ถ้าแตกต่างมากผมว่าก็ควรจะมีระบบsacd ผมเห็นยี่ห้ออื่นอย่างnadที่เล่นsacdได้รุ่นm5 ราคากระโดดไปไกลเลย ใจเลยเอียงๆมาทางmarantz
แนวเพลงก็pop jazz bossa ชอบแนวฟังสะบายๆพริ้วๆมีมิติstageกว้างมีรายละเอียดดีแต่ก็ต้องมีความเป็นดนตรีในตัวคือฟังสบายๆ อีกใจก็ชอบ แนวnadฟังสบายดีครับ
ถ้าเพื่อนๆมีตัวเลือกอื่นก็ช่วยแนะนำด้วยครับ
ระบบตอนนี้ใช้
power amp adcom545 mk2
pre amp adcom 345
speaker epicure จำรุ่นไม่ได้แล้วเป็นของusa
ขอบคุณทุกcommentครับ

ปล เฮียนพครับเครื่องเสียงในรถburnได้ที่แล้วเดี๋ยวหลังสงกรานจะโทรนัดเฮียให้ช่วยจูนเครื่องให้ใหม่
ไม่ทราบว่า mosconi adjuster ไม่รู้เรียกถูกรึป่าว ยังมีของอยู่รึป่าวครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/08/11 14:27:39 โดย anakin »

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
อืม เท่าที่ทราบ ณ ปัจจุบัน SACD ไม่ค่อยเป็นที่นิยมเท่าไรครับ แผ่นก็หายากพอสมควร
โดยส่วนตัวคิดว่าหาเครื่องเล่น CD ธรรมดา จะดีกว่าครับ

ส่วนตัวที่น้าว่ามานั้น
Micromega CD10 เป็นรุ่นเล็กสุด (ไส้ในแทบไม่มีอะไรเลย) ผมว่าไม่น่าเล่นเท่าไรครับ หากจะเล่นแบรนนี้ควร up เป็น micromega CD30
Nad565bee รุ่นใหม่ที่ออกมาเสียงจะออกสดกว่ารุ่นเดิมครับ รุ่นเดิมจัฟังนุ่มๆและสบายกว่า
ส่วน Marantz ตัวนี้นี่ไม่มีข้อมูลครับ

แต่จากงบที่ว่ามาผมขอแนะนำอีกหน่อยแล้วไปลองฟัง
1. Rega Apollo ตัวนี้หวานมากฟังสบาย
2. Exposure 2010s แบรนดังในอดีตจากแดนผู้ดีตัวนี้มีตัวแทนจำหน่ายรายใหม่นำเข้ามาครับ

แต่หากต้องการประหยัดงบหน่อยราคาประมาณ 2 หมื่น มีตัว CD Music hall ก็น่าสนใจครับ รายละเอียดดี ฟังสบายคุ้มราคาครับ

anakin

• ซี2
  • **
rega apollo ก็น่าสนใจครับคุณคิม
พอดีไปเห็นตัวนี้มา audiolab 8000cd เห็นขายถูกมาก ไม่เคยฟังค่ายนี้เลย ไม่ทราบว่าน่าสนใจรึป่าวครับ
http://www.audio-teams.com/webboard/?ca1=2&id=109751
ขอบคุณครับ

kamol

• ซี5
เคยฟัง Rega Apollo แล้ว ติดใจเรื่องเสียงร้องครับ หวานจับใจ ถ้าแนวๆ หลงเสียงนาง ชอบเพลงร้อง งบประมาณแบบนี้ รับประกันว่าต้องชอบ

ขอฟังเสียงได้ ที่ piyanas ครับ ในบอร์ดเรามี หมอ Tat (cerebro) กับ หมอ ช้าย (น้าลีลา) ใช้อยู่ครับ

ให้แนะนำก็ ยกแอมป์เราไปลองที่ร้าน ปิยนัสเลยครับ นัดเวลาเค้าจะได้เตรียมห้องไว้ให้เราด้วยครับ
 081 5599715 ติดต่อ คุณต้น ผู้จัดการร้าน ได้เลยครับ ผมเช็คแล้วยังใช้เบอร์นี้อยู่ครับ
บอกว่ากลุ่มคุณหมอแทต QC แนะนำมาก็ได้ครับ เพราะเพื่อนๆเรา QC ซื้อกับนายต้นหลายคน  หมอแท๊ต หมอช้าย ผม คุณกอล์ฟ V13 , etc.
มีให้ลองทั้ง Rega, Micromega, Exposure และอีกมากมาย ที่พวกเราซื้อที่นี่ก็เพราะมัน มีให้ลองหลายยี่ห้อครับ

ผมใช้ Music Hall ครับ ผู้นำเข้าเป็น Nik Studio ร้านอยู่ ที่ it mall ราคาตอนนี้ไม่น่าแพงมากครับ คิดว่าประมาณ สองหมื่นบาทไม่เกิน จะเป็น cd ที่เน้นรายละเอียด เสียงสะอาด กลางแหลมดี แต่เสียงร้องอาจจะไม่เร้าอารมณ์ ออดอ้อนเท่า Rega ครับ 

ตัวที่ผมใช้ หมอ tat ขายมาให้ผมในราคามิตรภาพสุดๆ  แต่มันเรียกเพื่อนมาบานน เลย  :(   
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

anakin

• ซี2
  • **
ขอบคุณครับ

anakin

• ซี2
  • **
ไม่ทราบว่า cambridge audio 840c ตัวนี้เป็นยังไงครับ

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
ไม่ทราบว่า cambridge audio 840c ตัวนี้เป็นยังไงครับ

ตัวนี้ไม่เคยลองครับ แต่ได้ข่าวว่าดีเหมือนกัน

แต่ผมว่ายังไงเครื่องเสียงไม่ว่าจะรถก็ต้องลองฟังก่อนครับ และต้องดูความ matching กันด้วยครับ

anakin

• ซี2
  • **

ตัวนี้ไม่เคยลองครับ แต่ได้ข่าวว่าดีเหมือนกัน

แต่ผมว่ายังไงเครื่องเสียงไม่ว่าจะรถก็ต้องลองฟังก่อนครับ และต้องดูความ matching กันด้วยครับ
ขอบคุณครับแต่ราคาแรงน่าดู เลยอาจจะดูตัวเล็กลง cambridge audioazur740
ต้องลองไปฟังดู กับ rega apollo

kimberry

• ซี5
Cambridge 740c นี่ไม่ค่อยมีคนเล่นครับ
ถ้างบไม่ถึง840c แนะนำให้ลองดูตัวอื่นดีกว่าคับ

anakin

• ซี2
  • **
Cambridge 740c นี่ไม่ค่อยมีคนเล่นครับ
ถ้างบไม่ถึง840c แนะนำให้ลองดูตัวอื่นดีกว่าคับ
ขอบคุณครับ

kamol

• ซี5
แนะนำให้ฟังนะครับคุณ anakin ผมเคยฟัง Cambridge ตัวนี้ แต่ว่ารู้สึกเฉยๆ นะครับ Rega ฟังดีกว่ามากทีเดียวครับ  อยากจะลองฟัง Music Hall นัดวัน ผมยกมาให้ฟังที่ร้านได้นะครับ น้ายกแอมป์มาได้เลยครับ หรือถ้าแบกไหวเอาลำโพงมาลองด้วยก็ได้ครับ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

ดำ

• ซี4
 แนะนำลองหา MARATZ SA 7001 KI มือสองน่าจะพอมี (ตัวนี้เล่น sacd ได้)เสียงเทียบได้กับตัว 8003 เลยครับ

anakin

• ซี2
  • **
แนะนำให้ฟังนะครับคุณ anakin ผมเคยฟัง Cambridge ตัวนี้ แต่ว่ารู้สึกเฉยๆ นะครับ Rega ฟังดีกว่ามากทีเดียวครับ  อยากจะลองฟัง Music Hall นัดวัน ผมยกมาให้ฟังที่ร้านได้นะครับ น้ายกแอมป์มาได้เลยครับ หรือถ้าแบกไหวเอาลำโพงมาลองด้วยก็ได้ครับ
ขอบคุณครับน้าkamol แค่คิดว่าต้องหิ้วแอมpower+preก็เหงื่อตกแล้วครับลำโพงก็ไม่ใช่ตัวเล็กๆ
ตอนนี้มีอีกตัวที่ไปเจอมาน่าสนใจทีเดียวราคาไม่แรงเท่าไหร่
audiolab 8200cd ได้รับawardปีที่แล้วกับคำชมเยอะเลยแถมมีลูกเล่นใหม่ cd+dac น่าสนใจมากครับ
ตอนนี้ในตัวเลือกที่อยากไปลองฟังก็มี
audiolab 8200cd
rega apollo
nad565bee
ส่วนcambridge840c น่าสนใจแต่ถ้าซื้อของใหม่ประมาน50000 ถ้ามือ2ก็ประมาน30000กว่า
ผมว่างแค่วันอาทิตย์เลยต้องหาข้อมูลเยอะหน่อยจะได้ไปฟังแล้วไม่เสียเที่ยว
ขอบคุณครับ

anakin

• ซี2
  • **
แนะนำลองหา MARATZ SA 7001 KI มือสองน่าจะพอมี (ตัวนี้เล่น sacd ได้)เสียงเทียบได้กับตัว 8003 เลยครับ
ขอบคุณครับ
ไม่ทราบว่าเคยฟังmarantz sacd7003รึป่าวครับอยากรู้ว่าเสียงเป็นยังไง
ราคาน่าคบครับตัวนี้ ถ้ารุ่น7001น่าจะมีแค่มือ2แล้ว
ขอบคุณครับ

kimberry

• ซี5
ขอบคุณครับ
ไม่ทราบว่าเคยฟังmarantz sacd7003รึป่าวครับอยากรู้ว่าเสียงเป็นยังไง
ราคาน่าคบครับตัวนี้ ถ้ารุ่น7001น่าจะมีแค่มือ2แล้ว
ขอบคุณครับ

ระวังสับสนนะครับระหว่าง รุ่น SA7001 กับรุ่น SA7001 KI นะครับ
โดยทั่วไปรุ่น 7001 KI จะเป็นรุ่นที่มีการปรับปรุงและเพิ่มเกรดของอุปกรณ์ภายในครับ โดย Ken Ishiwata ครับ
ทั้ง 2 รุ่นนี้ราคาต่างกันและเท่าที่ศึกษามาเสียงก็ต่างกันพอควรครับ

หากต้องการเทียบรุ่นที่มีวางขายอยู่ก็มี SA-KI pearl lite ครับ เป็นรุ่นใหม่สูงกว่า 8003 ครับ