ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 8260 ครั้ง)

AutkunG

• ซี1
  • *
ขอคำแนะนำด้วยครับ
« เมื่อ: 11/08/11 13:52:56 »
สวัสดีครับพี่ผมมือใหม่เรื่องเครื่องเสียงสุดๆครับ (ไม่รู้เรื่องอะไรเลย) รู้อย่างเดียวคือเครื่องเสียงที่ติดมากับรถมันฟังไม่ได้เรื่องเอาซะเลย  :-\ เลยอยากขอคำแนะนำเครื่องเสียงจากพี่ๆ
1. รถผม TIIDA 5 ประตูครับ งบประมาณทำเครื่องเสียงประมาณ 30,000 บาท ผมฟังทุกแนวครับ หูไม่เทพ ชอบเครื่องเสียงที่มีมิติและรายละเอียดเดครื่องดนตรีแต่ละชิ้นดีๆครับ และคงอีกนานกว่าจะได้อัพเกรดชุดเครื่องเสียงอีกครั้ง
2. อยากเปลี่ยนทั้งหมดครับรวมฟร้อนท์ ไม่เอาตู้แอมป์ครับ รู้สึกว่ามันเกะกะรถ
2. ชอบฟร้อนท์สวยๆครับ เล็ง P80SRII ไว้ ตัวนี้ดีรึเปล่าครับ แต่สงสัยว่ามันใส่แผ่นซีดี หรือเสียบ USB ตรงไหน หรือมีตัวอื่นดีกว่ามั้ยครับ
3. ถ้าเป็น 2 din แบบจอจะดีกว่ามั้ยครับ (ไม่เอาแบบจอพับเก็บครับ)
4. ขอให้พี่ๆจัดชุดสุดคุ้มในงบ 30,000 ให้ซักชุดครับ ระบุพิกัดที่จะไปลองฟังและติดตั้งให้ด้วยนะครับ (หลังน้ำลด)
5. ขอขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับ

kamol

• ซี5
Re: ขอคำแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11/08/11 16:08:22 »
ฟร้อนท์ P80 เป็นฟร้อนท์ ที่ดี และหน้าตาดี แต่ถ้าจะเล่น USB ต้องซื้ออุปกรณ์เพิ่มอีก  รวมแล้วก็หมื่นกว่าๆ ทำให้เหลืองบไม่มากนักที่จะทำอย่างอื่นครับ
ผมแนะนำตัวนี้ ถูกไปหลายพันบาท Pioneer 9350 sd ประหยัดงบ เล่น usb ได้ เสียงไม่แพ้ P80 แน่ๆ ฟันธงเลย

แล้วก็ บวกกับ Promotion ชุดนี้นะครับ น่าจะอยู่ในงบประมาณที่วางไว้   ติดแอมป์ ยังไงเสียงก็ดีกว่าติด bass box นะครับ

damp ประตูคู่หน้า เลือกตามงบเลยครับ

ถ้ายังพอมีงบเหลือ หรือใส่เพิ่มได้นิดหน่อย
เลือกสายลำโพง Tchernov สีเขียวก็ได้ครับ ถ้าหมดงบเลือกสาย ลำโพง MZQ เสียงดีครับ ไม่แพง

ทำเสาเอ จะทำให้รถดูดีขึ้น เวทีเสียงดีขึ้น ด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/08/11 16:12:21 โดย kamol »
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

Hokung

• ตกมาตราฐานร้าน
  • ซี5
  • ยังอีกไกล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11/08/11 18:56:50 »
แจ่ม. ผมก็จะเอาชุดนี้ลงรถผมดีกว่า :D
New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11/09/11 00:03:49 »
มาแบบเนี้ย ... ยาวทุกคนครับ

เริ่มต้น P80 + German A Class ในระบบ Active Tri-Amp by Hi-Power เสริมพลังด้านล่าง ด้วย Bass Box ไปก่อน

เพิ่มงบบางส่วนกับ พื้นฐานงานติดตั้งที่ดี ทั้งงานแดมป์ ประตู เปิดแผงลำโพง พร้อมขึ้นเสา รับรองชุดนี้ ผ่านมือ เฮียนพ .... มีอึ้ง ทึ่ง เสียว แล้วกัน

อนาคต ปรับปรุงระบบเพิ่มเติม ไม่มีอะไรเสียหาย ทั้งเปลี่ยนสายไฟ อัพสายลำโพง รีดคุณภาพได้มากขึ้นอีก

Hokung

• ซี5
  • ยังอีกไกล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11/09/11 06:33:36 »
มาแบบเนี้ย ... ยาวทุกคนครับ

เริ่มต้น P80 + German A Class ในระบบ Active Tri-Amp by Hi-Power เสริมพลังด้านล่าง ด้วย Bass Box ไปก่อน

เพิ่มงบบางส่วนกับ พื้นฐานงานติดตั้งที่ดี ทั้งงานแดมป์ ประตู เปิดแผงลำโพง พร้อมขึ้นเสา รับรองชุดนี้ ผ่านมือ เฮียนพ .... มีอึ้ง ทึ่ง เสียว แล้วกัน

อนาคต ปรับปรุงระบบเพิ่มเติม ไม่มีอะไรเสียหาย ทั้งเปลี่ยนสายไฟ อัพสายลำโพง รีดคุณภาพได้มากขึ้นอีก

ถ้าจำไม่ผิด. ชุดนี้ เคยฟังจาก รถน้าดนัย.  ฟังดีมากๆเลย
New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11/09/11 09:25:57 »
รถน้าดนัยรู้สึกจะเป็น m-class นะครับ เห็นด้วยครับ ฟังดีมากๆ :D
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

Hokung

• ซี5
  • ยังอีกไกล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11/09/11 09:50:55 »
รถน้าดนัยรู้สึกจะเป็น m-class นะครับ เห็นด้วยครับ ฟังดีมากๆ :D

A class ครับ หมอ วันที่ผมฟัง

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11/09/11 09:51:08 »
ครับหมอ ... ชุดที่แนะนำ ปัจจุบัน อยู่ในรถชำ้ ส่วนชุดแชมป์นะ วางอยู่ นิ่งๆ อย่างเงียบๆ  :(

M line คู่ที่หมอ เคยฟัง อยู่ รถประธานคิม ครับ ... ลำโพงสองทางครึ่ง คู่นั้น เหมาะ กับ อะไร ที่ ครึ่งๆ กลางๆ ครับ  :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/09/11 09:53:34 โดย ลุงขี้เมา »

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11/09/11 10:26:44 »
ครับหมอ ... ชุดที่แนะนำ ปัจจุบัน อยู่ในรถชำ้ ส่วนชุดแชมป์นะ วางอยู่ นิ่งๆ อย่างเงียบๆ  :(

M line คู่ที่หมอ เคยฟัง อยู่ รถประธานคิม ครับ ... ลำโพงสองทางครึ่ง คู่นั้น เหมาะ กับ อะไร ที่ ครึ่งๆ กลางๆ ครับ  :-\

ยังไงครับเนี่ย ขอใช้สิทธิ์โดนพาดพิง  :'(

MR.Prakarn Lengprasert

• ซี5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11/09/11 10:44:31 »

ลำโพง2ทางครึ่งมันเป็นยังไงครับลุงงง.....

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11/09/11 11:13:57 »
แจ่ม. ผมก็จะเอาชุดนี้ลงรถผมดีกว่า :D

แล้วเอาชุดโห้ใส่รถเปิ้ลเหรอ  :-\

Hokung

• ซี5
  • ยังอีกไกล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11/09/11 23:19:11 »

แล้วเอาชุดโห้ใส่รถเปิ้ลเหรอ  :-\

หมายถึง รถเปิ้ล ละพี่. 555

ปล ฟังลำโพงติดรถตอนนี้ หงุดหงิด

AutkunG

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 11/10/11 07:50:17 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับ แต่ยังมีข้อสงสัยคือ German A Class/M Class ที่พี่ๆพูดถึงคืออะไรครับ ประกอบด้วยอะไรบ้าง

Shoke_Up

• ซี5
  • ไปให้สุด แล้วหยุดที่พอ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 11/10/11 08:20:24 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับ แต่ยังมีข้อสงสัยคือ German A Class/M Class ที่พี่ๆพูดถึงคืออะไรครับ ประกอบด้วยอะไรบ้าง
เป็นรุ่นของลำโพงครับ

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 11/10/11 09:38:18 »

รุ่นของ GM เรียงจากระดับเริ่มต้นไปสูงสุดตามนี้ครับ

A-Class
C-Class
E-Class
S-Class
M-Line  :D