ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม ARC หลอด 1004T กับ Performance tube 100.4  (อ่าน 31296 ครั้ง)

Attarat99.

• ซี5
  • มาร SQ
มีคนสนใจแอมป์หลอดอยู่ 2 ตัว ราคาไม่แรง
แต่ไม่สามารถบอกเค้าได้ เพราะไม่เคยฟัง
เลยขอฝากน้าๆ ที่ฟัง ช่วยรีวิวให้หน่อยครับ มันดีแตกต่างกันอย่างไร:-[

1. ARC หลอด 1004T
2.Performance tube 100.4
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/13/12 12:43:47 โดย Attarat99. »
ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน
 ทำในสิ่งที่ชอบ ชอบในสิ่งที่ทำ

wasan

• ซี1
  • *
  • wasan
Re: แอมป์หลอด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02/12/12 17:20:08 »
 ??? ??? ??? >:( :-X

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02/12/12 18:02:10 »
แอมป์ทั้ง 2 รุ่นมาจากพื้นฐานวงจรเดียวกันครับเนื่องจากกระแสแอมป์หลอดในบ้านเราได้รับความนิยมในช่วงนี้

ทางตัวแทนจำหน่ายในเมืองไทยจึงได้ปรึกษากับทางบริษัท Arc audio จากอเมริกาให้ผลิตขึ้นมาโดยการพัฒนาจาก

แอมป์ของ Performance. ในราคาจำหน่ายที่ใกล้เคียงกันจึงถือว่าคุ้มค่ากับราคาที่วางไว้อย่างยิ่งโดยเฉพาะถ้านำไปเปรียบเทียบกับ

แอมป์หลอดไฮบริดอีกหลากหลายแบรนด์ที่ใช้วงจรคลาส D ที่มีต้นทุนที่ต่ำกว่าค่อนข้างมาก

กับราคาค่าตัวประมาณนี้แนะนำ Arc เลยครับแต่ถ้าให้ดีกว่านี้ต้อง Ramm Mozart 1 ตัวนี้คุณจะได้บุคลิกของหลอดจริงๆที่หาไม่ได้

ในเครื่องเสียงรถยนต์ยกเว้น Milbert
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

เอ๊ะ เว้ยเห้ย

• ซี5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02/12/12 18:11:45 »
ราคา 2 ตัวไม่ต่างกันมากครับ Arc คงน่าสนใจกว่าในตัวแบรนด์ เสียงของทั้ง2 ตัวเทียบกับราคาถือว่าคุ้มมากแต่จะเล่นหลอดทั้งทีต้องขอให้ได้เสียงหลอดหน่อยน่าจะสนุกกว่า แต่ถ้าอยากได้บุคลิกหลอดดีๆ ผมแนะนำ Ramm ครับเพราะใช้อยู่แล้วอุปกรณ์ภายในดีมาก ส่วนน้ำเสียงผมกำลังเรียบเรียงอยู่จะนำมาเล่าสู่กันฟังครับ
QC Society MicroPrecision S7

MR.Prakarn Lengprasert

• ซี5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02/13/12 07:47:32 »
ราคา 2 ตัวไม่ต่างกันมากครับ Arc คงน่าสนใจกว่าในตัวแบรนด์ เสียงของทั้ง2 ตัวเทียบกับราคาถือว่าคุ้มมากแต่จะเล่นหลอดทั้งทีต้องขอให้ได้เสียงหลอดหน่อยน่าจะสนุกกว่า แต่ถ้าอยากได้บุคลิกหลอดดีๆ ผมแนะนำ Ramm ครับเพราะใช้อยู่แล้วอุปกรณ์ภายในดีมาก ส่วนน้ำเสียงผมกำลังเรียบเรียงอยู่จะนำมาเล่าสู่กันฟังครับ
จะคอยอ่านครับน้าเอ๊ะ :-[ :-[ :-[

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02/13/12 11:15:11 »
ตอบคำถามก่อน ผมเชียร์ ARC-1004T หรือที่เราเรียกกันเล่นๆว่า Arc หลอด

ไหนๆ ก็ถามมาแล้ว ผมถือโอกาสตอบ เอาครบๆเลยละกัน

แอมป์ performance ผมเคยฟังหลายครั้งครับ เสียงดีกว่า แอมป์หลอด Class D ที่ขายกันอยู่แน่นอน
พี่ตั้ม ที่เป็นนักดนตรีวง Thailand Philharmonic Orchestra ยังเลือกแอมป์รุ่นนี้ติดในรถเลยครับ ( ตอนนั้น Arc หลอดยังไม่มา )
อุปกรณ์ วงจร ต่างๆของ Performance ดูดีทีเดียว สังเกตว่าใช้หลอด 4 หลอด  ต้นทุนมากกว่า 2 หลอด Class D แน่ๆ
แต่ราคาขาย Performance ก็ หมื่นกว่าบาท

ARC-1004T หรือ Arc หลอดที่เราเรียกๆกัน

อย่างที่เฮียนพอธิบายไป  ทางตัวแทนจำหน่ายในเมืองไทยจึงได้ปรึกษากับทางบริษัท Arc audio จากอเมริกา
Arc หลอดผลิตขึ้นมาโดยการพัฒนาจาก แอมป์ของ Performance แต่มีการปรับปรุงระบบโดย Arc
จัดจำหน่ายในเฉพาะประเทศไทยเท่านั้น จึงไม่ได้นำไปใส่ในหน้าเว็บหลักของ Arc

ราคาขาย ARC-1004T ก็อยู่ที่หมื่นกว่าๆ ถูกกว่าแอมป์หลอด Class D บางตัวเสียอีก แต่คุณภาพเหนือกว่าทุกๆด้าน
ผมว่าน่าใช้มากๆ ผมยังให้ โจ๊ก น้องเขยผมติดลงรถ ขับกับ Morel Hybrid Ovation II ฟังดี๊ดี

ประเด็นที่ว่า ใช่ Arc แท้จริงหรือ ไม่มีในหน้าเว็บของ Arc
งั้นผมเอาข้อมูลพร้อมภาพประกอบ มาให้ดูละกัน

ตอนผู้บริหารระดับสูงของ Arc จากอเมริกามาเยี่ยมเมืองไทย เค้าก็ยังถ่ายรูปกับแอมป์รุ่นนี้ไว้ด้วย
ถ่ายกับรถคันนึงด้วยที่ ติดตั้ง Arc หลอดและได้ Champ IASCA

มีการเอารูป ARC-1004T ไป update ใน Official Facebook Page ของ Arc Audio อย่างเป็นทางการ
ใน Facebook ของ Arc มีคนสนใจแอมป์รุ่นนี้อย่างมาก แต่ตัวนี้ Arc ปัจจุบันมีข้อตกลงทำเป็น Exclusive สำหรับประเทศไทย คือมีขายเฉพาะในประเทศไทยเท่านั้นเ

ผมจำชื่ออีกคนไม่ได้ แต่มีคนนึงที่เคยคุยด้วย สองปีก่อนเค้าเคยมา QC ครั้งนึงแล้ว คือคุณ
Fred Lynch เป็น Director of Marketing and Advertising
เค้ายังถ่ายรูปกับเฮียนพ ตอนมาเยี่ยม QC

ถ้าคนนี้รับทราบว่ามีแอมป์รุ่นนี้จำหน่ายอยู่ในประเทศไทยและยอมถ่ายภาพด้วย  
ผมว่าก็ไม่น่าจะมีอะไรคลางแคลงใจว่า ARC-1004T ก็คือ Arc Audio แท้ๆตัวนึงเพียงแต่มันจัดจำหน่ายในประเทศไทยเท่านั้น
ในการค้าทุกวันนี้ เรื่องแบบนี้เป็นเรื่องปกติ 

http://www.facebook.com/#!/pages/Arc-Audio/476266580225

หวังว่าข้อมูลจะเป็นประโยชน์กับทุกๆคนครับ

P.S. ถ้ายังไม่หนำใจ เข้าไปอ่าน Spec ดูวงจร และ รีวิว ARC-1004T ได้ที่นี่

http://www.caraudioonline.net/Content/view.asp?MenuID=4&ContentID=2038

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/13/12 15:30:12 โดย kamol »
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02/13/12 11:36:34 »
ที่ผมบอกว่าใน Facebook ของ Arc มีคนสนใจแอมป์รุ่นนี้อย่างมาก เลย capture หน้าจอจาก Facebook Arc Audio มาให้ดูด้วย

Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

MR.Prakarn Lengprasert

• ซี5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02/13/12 12:17:47 »
ดีเยี่ยมไปเลยครับน้าจะได้หายข้องใจไปเลยว่าเป็นAEC แท้ๆและมีหลักฐานมายืนยัน :-[ :-[  :D :D

น้าหนึ่ง

• ซี5
Re: สอบถาม ARC หลอด 1004T กับ Performance tube 100.4
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02/13/12 13:13:12 »
 :D ผมว่า มั่นใจ ดี ทุกตัว ครับ

ส่วนการ Service มั่นใจที่ร้าน เราได้ ครับ ตามความเหมาะสม และ ข้อมูล ครับ

:-[ ลองแล้ว ทั้งสองตัวครับ ดีทั้งคู่ ครับ แต่ ผมว่าเข้ากะลำโพง ไดมอน Hex กะ Morle Hy มากๆ ครับ ;D

Yesterday

Hybrid Ovation ll (new) : Exceptional sound with easy installation

Today

Elate Limited Edition : Delivering the definitive sound experience

Attarat99.

• ซี5
  • มาร SQ
Re: สอบถาม ARC หลอด 1004T กับ Performance tube 100.4
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02/13/12 13:15:04 »
ในเมื่อมีพื้นฐานวงจรเดียวกัน ถ้าพูดในแง่น้ำเสียงก็ไม่แตกต่างกันซิครับ ???
ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02/13/12 13:19:01 »
พื้นฐานเดียวกัน Arc พัฒนาบางส่วนเพิ่มเติมครับ  แต่ราคาขาย Arc ไม่ได้หนี Performance เลยนะครับ โดยศักดิ์ศรี Brand นี่ Arc ก็ยังนำแต่มาขายพอๆกัน

ราคาหมื่นกว่าๆ ผมว่าน่าคบหาครับ เสียงผมฟังแล้วชอบ ไม่งั้นคงไม่แนะนำให้คนในครอบครัวใช้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/13/12 13:48:47 โดย kamol »

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 02/13/12 13:38:31 »
พื้นฐานเดียวกัน แต่ Arc พัฒนาบางส่วนเพิ่มเติมครับ  แต่ราคาขาย Arc ไม่ได้หนี Performance เลยนะครับ โดยศักดิ์ศรี Brand นี่ Arc ก็ยังนำแต่มาขายพอๆกัน

ราคาหมื่นกว่าๆ ผมว่าน่าคบหาครับ เสียงผมฟังแล้วชอบ ไม่งั้นคงไม่แนะนำให้คนในครอบครัวใช้ครับ

ตามน้ากมลเลยครับ วงจรเดียวกันแต่มีการปรับเปลี่ยนอุปกรณ์บางส่วนเสียงก็ต่างกันแล้วครับน้า

เหมือนเวลาน้าเปลี่ยนสายสัญญาณในระบบแค่เส้นเดียวเสียงโดยรวมก็เปลี่ยนไปแล้ว

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 02/13/12 14:16:23 »
ใครคันลองเปลี่ยนหลอด แอมป์ Arc 1004t ดู ก็อ่านข้อมูลนี้ได้นะครับ

อันนี้ อ.นพพร ตอบไว้ในเว็บเรนเจอร์ครับ

ECC 88 = 6DJ8 หลอด dual triode ยอดฮิต ถ้าให้ดีขึ้นก็น่าจะขยับไป E88CC = 6922 ที่ในบางวงจรจะให้เสียงได้นิ่งกว่า สดใสกว่า หรือว่าจะเล่นอีกขั้นหนึ่งก็ไปที่ E188CC = 7308 อันนี้เป็นประเภทพวก low noise ส่วนราคาก็ตามลำดับขั้น ไม่นับเรื่องยี่ห้ออีกต่างหาก

บางครั้งการเลือกหลอดใช้ก็ต้องลองดู ว่าลักษณะเสียงมันดี ไปด้วยกันได้หรือไม่ มันไม่จำเป็นว่าหลอดที่ดูเหมือนว่า spec. เหนือกว่าจะให้เสียงที่ดีกว่าในทุกกรณี มันมีปัจจัยอีกหลายๆอย่าง

การ เล่นเครื่องหลอดก็สนุกตรงที่ได้ทดลองทดสอบกันนี่แหละ ถ้าได้ผลอย่างไรหลังจากลองเปลี่ยนหลอดแล้ว ก็น่าจะเอามาเผยแพร่เป็นวิทยาทานกับเพื่อนๆในบอร์ดนะ
โดย: nynop

unquote

เอ๊ะ เว้ยเห้ย

• ซี5
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 02/13/12 15:15:42 »
ในเมื่อมีพื้นฐานวงจรเดียวกัน ถ้าพูดในแง่น้ำเสียงก็ไม่แตกต่างกันซิครับ ???
เรื่องหลอดนี่การปรับไฟจุดไส้หลอดหรือ Filament ได้เสียงต่างกันครับไฟน้อยกว่าเสียงจะ Dark และเกนขยายน้อยกว่ารายละเอียดอาจจะไปหมด ดังนั้นการจูนไฟเลี้ยงจึงสำคัญ
หลอด 6dj8 จะเป็นหลอดเน้นสะอาดรายละเอียดมากแนว Audiophile
QC Society MicroPrecision S7

Attarat99.

• ซี5
  • มาร SQ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 02/14/12 11:24:49 »
สรุปแนวเสียง ARC หลอด ต่างจากของเดิมอย่างไรครับ