ผู้เขียน หัวข้อ: Cap Farm  (อ่าน 17407 ครั้ง)

MR.Prakarn Lengprasert

• ซี5
Re: Cap Farm
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 08/06/12 08:11:05 »
สิ่งที่น้าต้องการและตามหาอยู่มันเกินความสามารถของลำโพงไปแล้วครับน้า

ผมยังแนะนำเหมือนเดิมครับเปลี่ยนลำโพงเห็นผลชัดเจนที่สุด เพราะระบบในรถน้าก็ทำเส้นสายมาพอสมควรแล้ว
เห็นด้วยเหมือนน้าตงครับน้าลำโพงถ้ามันเกินความสามารถไปแล้วผมว่าเปลี่ยนลำโพงแล้วหารุ่นที่แนวเสียงที่น้าต้องการจะตอบโจทย์ได้ดีกว่าครับ :-[

Ammeria

• ซี5
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 08/06/12 15:05:43 »
ครับเปลียนแน่นนอนกครับแต่ต้องปลายปีนะ   :-\ ขอหยอดกระปุกก่อน ว่าแต่ซับกะลำโพงถ้าเปลียนได้ทีละอย่างน้าๆเปลียนอันใหนก่อนดีครับ

MR.Prakarn Lengprasert

• ซี5
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 08/06/12 15:36:10 »
ครับเปลียนแน่นนอนกครับแต่ต้องปลายปีนะ   :-\ ขอหยอดกระปุกก่อน ว่าแต่ซับกะลำโพงถ้าเปลียนได้ทีละอย่างน้าๆเปลียนอันใหนก่อนดีครับ
ความคิดส่วนตัวผมจะเปลี่ยนลำโพงกลางแหลมก่อนครับเพราะสิ่งที่ได้มาคือบุคลิกของเสียงกับแนวเสียงที่น้าต้องการ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/06/12 16:44:36 โดย MR.Prakarn Lengprasert »

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 08/06/12 15:37:41 »
กลางแหลมก่อนครับ

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 08/07/12 11:38:07 »
กลางแหลมก่อนครับ

ตามนี้เลยครับ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

Ammeria

• ซี5
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 08/21/12 23:03:42 »
แอบไปลองทำ cap farm มาครับเลยเอามาแชร์ฟาร์มแรกที่ทำใส่เข้าที่ฟร้อนใช้
Nichicon Muse 1000uf 50v 10ตัว
470uf 50v 3ตัว
220uf 50v 3ตัว รวมเป็น 12070uf
เดินวงจรแบบ hard wire ด้วยสายไฟบ้านแกนเดียวเบอร์ 2.5 มาต่อกับสาย VDH m.c. magnum hybrid

@ 30ชม. ผลที่ได้คืออย่างที่เข้าว่าไว้ครับปลายเสียงทอดตัวกำลังดีแหลมออกเป็นฝอยขึ้นและเสียงสั่นค่างในตอนบนทำได้ดีมากช่องไฟเงียบสงัดขึ้น timing ช้าลงมาหน่อยที่ชอบมากที่สุดคือมันฟังดูสะอาดครับแต่มันสะอาดเพราะเสียงกลางกับตำมันลดลงไปทำให้กลางและตำมันไม่มากวนเลยดูสะอาดแต่ยังไงมันก็ฟังดูขาดแคลนเกินไป.

หลังจากฟาร์มแลกจบไปสิ่งที่ขาดคือยานกลางจนถึงตำก็เลยทำอันที่สอง
Elna silmic2 1000uf 50v 20ตัวรวมเป็น 20000uf
เดียวงจรแบบ hard wire เหมือนเดิมแต่เปลียนสายเป็นสายทองแดงชุบเงิน (ไม่รู้ยี่ห้อแต่เคยเอามาต่อฟังเล่นเห็นมันให้ออกแนวหวานแบบลื่นไหล) สายต่อจากวงจรกตีเกียวกันคลืนรบกวน

@ 18ชม ตอนแลกไม่เข้าใจคำว่า texture ที่ลุงขี้เมาเขาเคยเขียนไว้ตอนนี้พอเข้าใจและแต่ในนิยามของผมเรียกว่า colour เรียกไม่เหมือนกันแต่ความหมายเดียวกัน อิอิ.มาเข้าเรืองกันดีกว่า C รุ้นนี้เด่นที่ texture กับไดร์นามิกครับเสียงร้องจะอิ่มๆติดหวานหน่อยๆนำหน้ามาก่อน เสียงกลางและตำที่หายไปกลับมาพร้อมไดร์นามิก (ทั้ง maxcro และ micro dinamic แต่เยอะไปหน่อย=_=") ปลายเสียงสั้นลงแต่ยังคงความพลิ้วและความเป็นฝอยลงทอนลงไปพอสมควรเสียงสั่นค้างในเสียงตอนบนก็ลดลงมาตามเลยทำให้เสียงในยานบนโดดเด่นน้อยลงแต่ได้สมดุลเสียงที่พอเหมาะยกเว้นย่านตำที่ยังฟังดูเบอรๆไป ก่อนจบผมมีอยางนึงที่รู้สึกว่ามันขาดหายไปตั้งแต่ทำฟาร์มคืนลีลาการออดอ้อนของนักร้องมันหายไป!! แต่ยังไงผมจะรอให้ครบ 100 ชมก่อนแล้วค่อยว่ากัน

ปล.อย่ายึดถือกับหูตะกั่วอย่างผมเลยครับผมอาจจะคิดไปเองก็ได้

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 08/21/12 23:12:19 »
ดีครับลองแล้วได้ผลอย่างไรมาแบ่งปันกันเผื่อมีผู้สนใจจะได้ประกอบเป็นแนวทาง
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 08/22/12 09:11:54 »
แอบไปลองทำ cap farm มาครับเลยเอามาแชร์ฟาร์มแรกที่ทำใส่เข้าที่ฟร้อนใช้
Nichicon Muse 1000uf 50v 10ตัว
220uf 50v 3ตัว รวมเป็น 12070uf
เดินวงจรแบบ hard wire ด้วยสายไฟบ้านแกนเดียวเบอร์ 2.5 มาต่อกับสาย VDH m.c. magnum hybrid

@ 30ชม. ผลที่ได้คืออย่างที่เข้าว่าไว้ครับปลายเสียงทอดตัวกำลังดีแหลมออกเป็นฝอยขึ้นและเสียงสั่นค่างในตอนบนทำได้ดีมากช่องไฟเงียบสงัดขึ้น timing ช้าลงมาหน่อยที่ชอบมากที่สุดคือมันฟังดูสะอาดครับแต่มันสะอาดเพราะเสียงกลางกับตำมันลดลงไปทำให้กลางและตำมันไม่มากวนเลยดูสะอาดแต่ยังไงมันก็ฟังดูขาดแคลนเกินไป.

หลังจากฟาร์มแลกจบไปสิ่งที่ขาดคือยานกลางจนถึงตำก็เลยทำอันที่สอง
Elna silmic2 1000uf 50v 20ตัวรวมเป็น 20000uf
เดียวงจรแบบ hard wire เหมือนเดิมแต่เปลียนสายเป็นสายทองแดงชุบเงิน (ไม่รู้ยี่ห้อแต่เคยเอามาต่อฟังเล่นเห็นมันให้ออกแนวหวานแบบลื่นไหล) สายต่อจากวงจรกตีเกียวกันคลืนรบกวน

@ 18ชม ตอนแลกไม่เข้าใจคำว่า texture ที่ลุงขี้เมาเขาเคยเขียนไว้ตอนนี้พอเข้าใจและแต่ในนิยามของผมเรียกว่า colour เรียกไม่เหมือนกันแต่ความหมายเดียวกัน อิอิ.มาเข้าเรืองกันดีกว่า C รุ้นนี้เด่นที่ texture กับไดร์นามิกครับเสียงร้องจะอิ่มๆติดหวานหน่อยๆนำหน้ามาก่อน เสียงกลางและตำที่หายไปกลับมาพร้อมไดร์นามิก (ทั้ง maxcro และ micro dinamic แต่เยอะไปหน่อย=_=") ปลายเสียงสั้นลงแต่ยังคงความพลิ้วและความเป็นฝอยลงทอนลงไปพอสมควรเสียงสั่นค้างในเสียงตอนบนก็ลดลงมาตามเลยทำให้เสียงในยานบนโดดเด่นน้อยลงแต่ได้สมดุลเสียงที่พอเหมาะยกเว้นย่านตำที่ยังฟังดูเบอรๆไป ก่อนจบผมมีอยางนึงที่รู้สึกว่ามันขาดหายไปตั้งแต่ทำฟาร์มคืนลีลาการออดอ้อนของนักร้องมันหายไป!! แต่ยังไงผมจะรอให้ครบ 100 ชมก่อนแล้วค่อยว่ากัน

ปล.อย่ายึดถือกับหูตะกั่วอย่างผมเลยครับผมอาจจะคิดไปเองก็ได้

เรียนรู้ได้เยี่ยมครับ .... บทต่อไป C ที่เอามาทำ Cap นี้ส่วนมากถ้าเป็น Audio Grade คงต้องให้เวลามัน ซัก 100 ชม.
เพื่อให้แสดงนิสัยส่วนตัวออกมาให้ครบ หลังจากนั้นจะ เพิ่มจะลดปริมาณส่วนใด ตามเลือกครับ

ที่สำคัญ เมื่อใช้ไปซักระยะ คงต้องทำการ Fine Tune เป็นช่วงๆ เวลานะครับ
แต่อันนี้ม่ยากแล้ว เพิ่ม-ลด Level กลาง/แหลม ไม่มากมายนัก
ถ้าระบบมี Pro ก็ยิ่งสะดวก จดค่าเดิม และ วันเวลาไว้ พร้อมค่าใหม่

จากข้อมูลที่จดไว้ ก็จะเรียนรู้ การเปลี่ยนแปลงได้ คราวนี้ บ่อยๆ ก็จะ พอ ทำเองได้
สุดท้ายก็ เอารถไปส่งการบ้านให้เฮียตรวจ ... เดี๋ยวเฮียก็จะ แนะนำ สิ่งที่ดี และ ด้อย ให้
เราก็เอามาปรับใช้ ตามความชอบ

ซำ้ไปซำ้มา ซักสี่ห้ารอบ ระบบก็จะลงตัว พร้อมที่จะเดินหน้าต่อไปครับ

Ammeria

• ซี5
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 08/24/12 19:55:44 »

เรียนรู้ได้เยี่ยมครับ .... บทต่อไป C ที่เอามาทำ Cap นี้ส่วนมากถ้าเป็น Audio Grade คงต้องให้เวลามัน ซัก 100 ชม.
เพื่อให้แสดงนิสัยส่วนตัวออกมาให้ครบ หลังจากนั้นจะ เพิ่มจะลดปริมาณส่วนใด ตามเลือกครับ

ที่สำคัญ เมื่อใช้ไปซักระยะ คงต้องทำการ Fine Tune เป็นช่วงๆ เวลานะครับ
แต่อันนี้ม่ยากแล้ว เพิ่ม-ลด Level กลาง/แหลม ไม่มากมายนัก
ถ้าระบบมี Pro ก็ยิ่งสะดวก จดค่าเดิม และ วันเวลาไว้ พร้อมค่าใหม่

จากข้อมูลที่จดไว้ ก็จะเรียนรู้ การเปลี่ยนแปลงได้ คราวนี้ บ่อยๆ ก็จะ พอ ทำเองได้
สุดท้ายก็ เอารถไปส่งการบ้านให้เฮียตรวจ ... เดี๋ยวเฮียก็จะ แนะนำ สิ่งที่ดี และ ด้อย ให้
เราก็เอามาปรับใช้ ตามความชอบ

ซำ้ไปซำ้มา ซักสี่ห้ารอบ ระบบก็จะลงตัว พร้อมที่จะเดินหน้าต่อไปครับ

ลุงหมายถึงเพิ่มหรือลด uf หรือครับ

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 08/24/12 20:35:29 »
ครับผม .... เข้าใจถูกต้องแล้วครับ เป็นการเพิ่ม-ลด และผสม เพื่อผลทางด้านโทนเสียงไงครับ

Ammeria

• ซี5
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 08/25/12 00:41:09 »
ลุงครับขอรบกวนอีกรอบนะครับ ถ้าผมเด้าไม่ผิดการเพิ่ม uf เป็นการเพิ่มบุคลิกของ c เข้าไปและในทางกลับกันถ้าเราลดจำนวน uf บุคลิกจาก c ก็จะลดลงตามใช่ไม่ครับ ขอบคุณครับ

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 08/25/12 08:26:23 »
ลุงครับขอรบกวนอีกรอบนะครับ ถ้าผมเด้าไม่ผิดการเพิ่ม uf เป็นการเพิ่มบุคลิกของ c เข้าไปและในทางกลับกันถ้าเราลดจำนวน uf บุคลิกจาก c ก็จะลดลงตามใช่ไม่ครับ ขอบคุณครับ

แม่นแท้หล้าวววววว  :D :D :D

Ammeria

• ซี5
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 09/02/12 21:02:32 »
ลุงครับมีคำถามอีกแล้วครับ  ??? อย่าพึ่งลำครานนะครับ. เรื่องมีอยู่ว่า C ที่ใส่เข้าไปมันทำให้ timming ช้าเกินไป สมมุติว่าในฟาร์มเดิมผมมี 20000 UF โดยใช้ 1000 uf 20 ตัวผลในด้านความเร็วของย่านเสียงช้าลงจากไม่ได้ใส่ แต่ถ้าผมเปลียนเป็น 470 uf 43 ตัวรวมเป็น 20210 ufความเร็วของเสียงจะไวขึ้นมะครับแล้วบุคคลิกเสียงยังจะได้ประมาณเท่าฟาร์มแรกป่าว

ปล.ตอนนี้เผาไป 50 กว่าชั่วโมงแล้วนับวันแววยิ่งดี

น้าหนึ่ง

• ซี5
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 09/03/12 01:38:59 »
 L: กระทู้ดีมีประโยชน์

Yesterday

Hybrid Ovation ll (new) : Exceptional sound with easy installation

Today

Elate Limited Edition : Delivering the definitive sound experience

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 09/03/12 02:54:11 »
ลุงครับมีคำถามอีกแล้วครับ  ??? อย่าพึ่งลำครานนะครับ. เรื่องมีอยู่ว่า C ที่ใส่เข้าไปมันทำให้ timming ช้าเกินไป สมมุติว่าในฟาร์มเดิมผมมี 20000 UF โดยใช้ 1000 uf 20 ตัวผลในด้านความเร็วของย่านเสียงช้าลงจากไม่ได้ใส่ แต่ถ้าผมเปลียนเป็น 470 uf 43 ตัวรวมเป็น 20210 ufความเร็วของเสียงจะไวขึ้นมะครับแล้วบุคคลิกเสียงยังจะได้ประมาณเท่าฟาร์มแรกป่าว

ปล.ตอนนี้เผาไป 50 กว่าชั่วโมงแล้วนับวันแววยิ่งดี

คำถามนี้ขออนุญาต ข้ามไปก่อนนะครับ ...

เอาเป็นว่า เมื่อเราเพิ่มบุคลิค ของแนวเสียงด้วย Capacitor แล้ว หลังจาก C ต่างๆ เบิร์น ไประดับหนึ่ง
สิ่งสำคัญ ก่อนการเปลี่ยนแปลงอุปกรณ์ คือการจูนนิ่งนะครับ
การปรับจูนแนวเสียง หรือ Tonal Balance นั้น มีความจำเป็นต้องมีการปรับจูน Level ของ Amp ทั้งจาก Processor หรือการปรับเกรน Amp ก็ดี
ซึ่งล้วนส่งผล ต่อ Timing ไม่มากก็น้อยนะครับ จึงอยากให้เริ่ม มาเรียนรู้ เบสิคพื้นฐาน ของงานจูนนิ่งก่อนครับ

การซน การขยันเรียนรู้ นะเป็นสิ่งที่ดีครับ แต่ขณะเดียวกัน เบสิค งานจูนนิ่ง ก็เป็นสิ่งจำเป็นมากๆ เลยครับ
ถ้าเราไม่รู้บ้างเสียเลย เมื่อแนวเสียงเปลี่ยนไป ถึงแม้จะมีคนจูนให้ฟรี หรือ เทพอย่างไร ก็ตาม
เราจะสื่อสาร ให้คนจูนทราบ ถึงจุดหมาย แบบตรงๆ ได้อย่างไร ขณะเดียวกัน เมื่อจูนไปแล้ว เสียงเปลี่ยน
ถ้ามากไป น้อยไป สักเล็กน้อย ซึ่งถ้าเรามีเบสิคบ้าง ก็คงแก้ไขเองได้ ครับ

ตอนนี้ผมไม่แนะนำให้ เปลี่ยนอุปกรณ์ไปมานะครับ

ปล.ผมไม่เคยรำคาญ คำถามแบบนี้เลยครับ ตรงกันข้ามกับชอบเสียอีก ที่มี " ทายาท "

:) :) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/03/12 02:55:12 โดย ลุงขี้เมา »