ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามหน่อยค่ะ..  (อ่าน 14673 ครั้ง)

ank

• ซี2
  • **
ขอสอบถามหน่อยค่ะ..
« เมื่อ: 08/03/12 14:13:20 »
รถซิตี้ mc อยาก up grade เสียงให้ดีขึ้น แต่ยังอยากใช้ front ของโรงงาน (ไม่อยากเปลี่ยนหน้ากาก)
ถ้าเปลี่ยนลำโพง กับ เพิ่ม แอมป์ พร้อมแดมป์ประตู (ไม่ติดซับ ไม่หล่อเสาA)
1.จะช่วยให้เสียงดีขึ้นไหมคะ
2.front เดิมจะขับไหวไหมคะ
3.จำเป็นต้องเปลี่ยนลำโพงคู่หลังไหมคะ
4.ราคาประมาณเท่าไร

ขอบคุณมากค่ะ

zeed2000

• ซี5
Re: ขอสอบถามหน่อยค่ะ..
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08/03/12 14:21:03 »
1. เสียงดีขึ้นจากของติดรถแน่ๆอยู่แล้วครับ
2. ติดแอมป์ด้วย ก็เท่ากับไม่ได้ใช้กำลังจากฟร้อนมาขับลำโพงแล้วครับ
3. ถ้าโดยทั่วไปไม่มีคนนั่งหลัง ยิ่งไม่จำเป็นเลยครับ
4. แล้วแต่ยี่ห้อและระดับ ของมีหลายเกรดครับ

หากไม่เปลี่ยนฟร้อน อาจจะต้องใส่ วงจร hi to low ซึ่งก็เสียตังอยู่ดี
เบื่อ คัน เบื่อ คัน เบื่อ คัน ทำไรกะรถต่อดีฟะ

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08/03/12 14:49:32 »
ถ้าไม่อยากเปลี่ยนหน้ากาก และฟร้อนท์เดิมจริงๆ ก็ไม่มีปัญหาครับ   เสียงน่ะดีขึ้นอย่างแน่นอน

ฟังเพลงแนวไหนครับ

ถ้้าจะให้คุ้มที่สุดก็ชุด โปรโมชั่นครับ

แต่ที่เห็นสมาชิกมาติดกันมากที่สุดตอนนี้เป็นชุดนี้ครับ  ปกติ German Maestro A Class คู่หน้าชุดเดียวก็ 12000 บาทแล้วครับ

หรือจะเลือก แบบ German Maestro A Class คู่หน้าคู่เดียว แล้ว แอมป์ Arc สักตัวก็ได้ครับ  ฟังได้หลากแนว ไม่ผิดหวังแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/03/12 14:51:36 โดย kamol »
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

Hokung

• ตกมาตราฐานร้าน
  • ซี5
  • ยังอีกไกล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08/03/12 15:30:46 »
เสียงดีขึ้นแน่นอนครับ แม้ว่าจะใช้ front เดิม แต่จะคุ้มค่าหรือป่าวก็อีกเรื่องนะ
ถ้าเป็นผม ถ้าไม่คิดจะเปลี่ยน front ต้อง เพิ่ม แอมป์ ถ้าจะเล่น hi power ต้องเปลี่ยน front
New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt

ank

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08/03/12 16:11:58 »
ขอบคุณทุกๆท่านเลยนะคร้า..เดี๋ยวจะลองเข้าไปคุยที่ร้านอีกที
ชอบฟังแนวสบายๆ บางครั้งมีแนวร็อคหน่อยๆ ค่ะ
ติดตามผลงานร้านมาสักระยะแล้ว ชอบที่งานเนี้ยบ เรียบร้อยมาก
ที่สำคัญชอบความเป็นกันเองของสมาชิกที่นี่ค่ะ..
ขอบคุณค่ะ

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08/03/12 16:14:53 »
ถ้าฟัง มี pop rock , rock หน่อย ผมฟันธงเลยครับ ว่าลำโพง German Maestro ไม่ผิดหวัง

ถ้าใส่แอมป์ Arc ได้ ดีกว่าแน่นอน  แต่ถ้าไม่คิดจะติดแอมป์  ก็ชุด Bass Box นั่นเลยครับ ตอนเห็นโปรนี้ครั้งแรก สมาชิกขาประจำแทบร่ำให้   :( จะถูกไปถึงไหน
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

ank

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08/03/12 16:28:15 »
ขอถามน้า kamol (แอบขอเรียกน้า) อีกนิดค่ะว่า ถ้าไม่หล่อเสาเอ ติดตั้งทวีตเตอร์ที่ตำแหน่งหูช้างที่เดิมได้ไหมคะ
และถ้ามีคนนั่งหลังเป็นประจำ แล้วติดลำโพงคู่หลัง เสียงจะแตกต่างจากการติดเฉพาะคู่หน้ารึเปล่าค่ะ

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08/03/12 16:47:40 »
ผมไม่แน่ใจใน ไซส์ของช่องที่รถให้มาครับ แต่ทวิตเตอร์ทั่วไปไซส์ไม่ใหญ่มาใส่ได้อยู่แล้วครับ
พวกเรามักจะเชียร์ทำเสาเอ เพราะดูสวยงาม และในอนาคตหากจะเปลี่ยนรถ ค่าเสาเอ คู่หนึ่งก็ไม่แพงครับ

ที่สำคัญ การเอาลำโพงไปไว้ในช่องแบบนั้น ก็เปรียบเหมือนเราพูด แล้วเอามือป้องปากไว้ เสียงก็จะติดอู้อี้ นิดหน่อยน่ะครับ
อีกทางหนึ่งคือ หากไม่เอาไว้ในช่องตรงหูช้าง ช่างก็จะยึดไว้ให้บนคอนโซลรถไกล้ๆกระจกครับ เสียงก็ OK นะครับ

สมัยก่อน การติด ลำโพงหน้า และหลังนั้นเป็นมาตรฐานเลยครับ  แต่ระยะหลังการฟังเพลงแบบ Front Stage หรือเน้นเวทีเสียงด้านหน้า เป็นที่นิยมมากขึ้น ทำให้เราติดลำโพงคู่หน้าเพียงคู่เดียว
เอาเงินที่จะซื้อลำโพงสองคู่ ซื้อเพียงคู่เดียวที่คุณภาพดีขึ้น หรือนำงบไปทำอุปกรณ์อย่างอื่น  

คนนั่งด้านหลังก็ยังได้ยินเสียงเพลงครับ ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด  นอกจากว่า ถ้าคนขับฟังเพลงเบามาก อันนี้ผู้โดยสารแถวสอง ก็ยากจะได้ยินครับ

แต่ก็ยังมีคนอีกไม่น้อย ที่ยังนิยมใส่ลำโพงคู่หลังด้วย เพราะเสียงมันครบดีทั้งหน้าทั้งหลัง  ทำให้ร้านค้าก็ยังมีชุดโปรโมชั่นแบบนี้อยู่ครับ
อีกกลุ่มหนึ่งคือนักเล่นที่ชอบฟังฟังเสียงดังหน่อย ก็ยังนิยมใส่ทั้งคู่หน้าและหลังครับ

ถ้าให้ผมแนะนำ คือลองกำหนดงบประมาณคร่าวๆครับ  แล้วเข้าไปฟังลำโพง German Maestro ที่ห้องลองก่อน ว่าชอบแนวหรือไม่
แล้วค่อยเลือกว่า จะเล่นเป็นชุด Hi Power (ไม่มีแอมป์) และBassbox

หรือ  

แบบชุด Basic SQ , แอมป์ 4 Channel 1 ตัว , ลำโพงหน้าหนึ่งคู่ แยกชิ้น , และ sub woofer 1 ดอก ครับ

ที่ไม่ควรพลาดอีกประการคือ ฟังรถจริงๆ ของสมาชิกที่มักจะเข้าไปนั่งที่ร้าน  Kimberry, Tong พิ๊งค์ , น้าไพศาล, น้าสมบูรณ์, Turk, Hokung, Ae7, หรือน้าคนอื่นๆ อีกมากมาย หรือรถผมเองก็ได้ครับ
บอกผ่านเจ้าหน้าที่ร้าน Best หรือ น้าหนึ่งได้เลยครับ ว่าอยากจะฟังรถสมาชิก เดี๋ยวเค้าจัดการให้ พวกเรายินดีให้ฟังทุกคนครับ  

ไม่ต้องเกรงใจว่าจะไปทำ ชุดเล็ก หรือชุดใหญ่ เป็นเพื่อนกันได้หมดครับ  QC Society พวกเราเน้นทำเครื่องเสียงเพื่อให้ได้เสียงดีตามที่เจ้าของรถชอบ และมานั่งเล่นกันบ่อยๆ เพราะได้เพื่อนดีๆ ได้กินของอร่อยๆกัน ไปเที่ยวกัน
เราไม่ได้ทำเครื่องเสียง ไว้อวดกันครับ

ยินดีต้อนรับ และขอให้ได้ชุดที่ถูกใจครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/03/12 16:51:03 โดย kamol »

Hokung

• ตกมาตราฐานร้าน
  • ซี5
  • ยังอีกไกล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08/03/12 18:33:57 »
รถผม ยินดีเสมอ ครับ ผมเองตอนเข้ามา ก็ฟังรถ น้านี้ละ แล้วตัดสินใจเลือกของ
New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt

ank

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08/03/12 18:40:29 »
ขอขอบคุณอีกครั้งจากใจเลยค่ะ..สำหรับคำแนะนำดีดี
ไม่มีความรู้เรื่องเครื่องเสียงเลย และก็กลัวและเกรงทุกครั้งเวลาไปถามที่ร้านไหนๆ
แต่มาเจอที่นี่ ก็กล้าที่จะถาม เพราะรู้ว่าทุกๆท่านยินดีให้คำแนะนำจริงๆ

ยังไงเดี๋ยวได้เข้าไปที่ร้านแน่ๆค่ะ..

Ammeria

• ซี5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08/03/12 21:57:42 »
แนะนำให้ฟังรถน้าตงครับถ้าชอบก๊อปแกทั้งระบบเลยตั้งแต่แบต, สาย, ฟิวไปจนถึงลำโพงรับรองว่า  :-\ (คันเป็น Hi-power นะครับ)

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 08/03/12 22:05:39 »
แนะนำให้ฟังรถน้าตงครับถ้าชอบก๊อปแกทั้งระบบเลยตั้งแต่แบต, สาย, ฟิวไปจนถึงลำโพงรับรองว่า  :-\ (คันเป็น Hi-power นะครับ)
ถ้าไม่มีวงเล็บข้างหลังอะ  ;D

ปล  ที่นี่สบายๆครับ อะไรไม่เข้าใจถามได้ตลอด

Ammeria

• ซี5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 08/03/12 22:14:59 »
ถ้าไม่มีวงเล็บข้างหลังผมว่ามี  >:(  555

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 08/03/12 22:21:28 »
ขอขอบคุณอีกครั้งจากใจเลยค่ะ..สำหรับคำแนะนำดีดี
ไม่มีความรู้เรื่องเครื่องเสียงเลย และก็กลัวและเกรงทุกครั้งเวลาไปถามที่ร้านไหนๆ
แต่มาเจอที่นี่ ก็กล้าที่จะถาม เพราะรู้ว่าทุกๆท่านยินดีให้คำแนะนำจริงๆ

ยังไงเดี๋ยวได้เข้าไปที่ร้านแน่ๆค่ะ..

ยินดีต้อนรับครับ
ที่นี่กันเองสบายๆครับ รถผมยินดีให้ขึ้นฟังเช่นเดียวกันครับ :-[

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 08/04/12 00:13:17 »

ยินดีต้อนรับครับ
ที่นี่กันเองสบายๆครับ รถผมยินดีให้ขึ้นฟังเช่นเดียวกันครับ :-[
คิมใจง่าย เสนอตัวตลอด  ;D ช่วงนี้มั่นใจอะดิว่าเสียงดี