ผู้เขียน หัวข้อ: STP แต่ละชนิดต่างกันยังไงครับ  (อ่าน 5824 ครั้ง)

Ammeria

• ซี5
คือเห็นของคุณ Nut_VNV เป็น STP Gold, STP Splen และ STP bombแต่พอไปดูในรถของผมเห็นแต่แผ่นดําเลยอยากรู้ว่ามันใช้ต่างกันยังไง ???

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
Re: STP แต่ละชนิดต่างกันยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08/30/12 20:51:09 »
แผ่นแดมป์ของ STP คงต้องแบ่งหลักๆเป็น 3  แบบนะครับ

1 Vibration Damping  เป้นวัสดุที่ไว้สำหรับลดการสั่นค้างชองโลหะหรือพลาสติกต่างๆของรถยนต์

แบ่งเป็นเกรดตามคุณภาพดังนี้     Vizomat PB 2    >    Silver   >   Gold    >   Bomp

2 Sound Damping    เป็นวัสดุกันเสียงโดยเราจะเรียกว่า  Splen

3 Bitoplast    เป็นวัสดุป้องกันการเสียดสีของวัสดุต่างๆในรถ

STP  มีขั้นตอนการติดตั้งที่ต้องเข้าใจอคูสติกของรถและวิธีแก้ไขปัญหาที่ถูกต้อง  QC  เราเป็นศูนย์บริการที่ผ่านการฝึกอบรม

จากบริษัทโดยตรง  การเลือกวัสดุที่คุณภาพต่างกันมีผลกับงบประมาณและคุณภาพที่ได้นะครับ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

Ammeria

• ซี5
Re: STP แต่ละชนิดต่างกันยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08/30/12 21:37:36 »
vizomat PB2 นี้สีดำใช่มะครับแล้วทำไมต้องติดทับหลายๆชั้นทำไม่ไม่ติดbompไปเลยละครับ

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08/30/12 22:21:22 »
ส่วนมากทางร้านจะติดตั้งแต่ Silver. Gold และ. Bomp นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/31/12 11:30:30 โดย qualityteam »
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

MR.Prakarn Lengprasert

• ซี5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08/31/12 07:59:05 »
ถ้ามีงบแล้วแดมป์เต็มระบบรับรองว่าเสียงเงียบลงกว่าเดิมแน่นอนครับน้าเวลาฟังเพลงเสียงที่มาจากนอกรถก็น้อยลงไปมากยกตัวอย่างกรณีถ้าแดมป์หลังคาสิ่งที่ได้คือเวลาฝนตกจะไม่ได้ยินเสียงน้ำฝนบนหลังคาเลยถึงจะฝนตกหนักๆก็ได้ยินเบามากๆครับแล้วอีกสิ่งที่ได้คือลดความร้อนจากหลังเข้ามาที่ห้องผู้โดยสารครับ  ส่วนแดมป์ประตูจะลดเสียงจากพวกมอเตอร์ไซ์ดเสียงลมที่เสียดสีกับรถแล้วมิสเบสนิ่งกว่าเดิม ส่วนพื้นและห้องเก็บของที่ติดตั้งตู้ซับเสียงที่มาจากพื้นถนนก็เงียบลงเสียงเบสจากซับก็ชัดเจนไม่มีเสียงจากตัวถังรถมารบกวนครับน้า  น้าทดลองนั่งรถน้าๆที่ร้านได้หลายคนครับเช่นรถน้ากมลก็ได้ครับน้า  :-[

Ammeria

• ซี5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08/31/12 15:24:18 »
 ??? แล้วถ้าผมจะทำเพิ่มจะทำไงครับตอนนี้มีเห็นแต่แผ่นดำของ STP ที่ท้องรถ

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08/31/12 15:32:16 »
ลองเข้ามาดูก่อนครับ ส่วนใหญ่ใช้วิธีแดมป์เสริมในจุดที่จำเป็นครับ

น้าหนึ่ง ^_^

• ซี3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08/31/12 23:29:20 »
??? แล้วถ้าผมจะทำเพิ่มจะทำไงครับตอนนี้มีเห็นแต่แผ่นดำของ STP ที่ท้องรถ

L: ลองเข้ามาให้ตรวจสอบดูได้นะครับ น้า :-[