ผู้เขียน หัวข้อ: Cruze2013 อยากติดเครื่องเสียงครับ  (อ่าน 2874 ครั้ง)

awen

• ซี1
  • *
Front มอง KENWOOD 7031BT ไม่ก็ DDX6033 ครับ แต้่ไม่แน่ใจ  7031BT มันจะหน่วง 8031BT หรือเปล่า รถพี่ชายใช้รุ่นนี้อยู่รุ่นทอป (8031BT)  ช้ามา หน่วงสุดๆไม่ชอบเลย ถ้า 7031BT เหมือน 8031BT คือหน่วงเหมือนกันคงไปจับตัว DDX6033 ครับ ผมมีอุปกรณ์เดิมอยู่แล้ว คือ แอมป์ audison 4.1K (4x100) ไว้ขับกลางแหลม กับ audison 2.1K ไว้ขับซับ (100x2 มั้ง)  + CAPA 1.0F 1]ลูก + Sub Focal 10นิ้ว จำรุ่นไม่ได้ครับ รถเดิมเคยฟัง ฟร้อน kenwood+amp audison + ลำโพง หน้าหลัง boston รุ่นเล็ก + sub 2 ลูกแขวนลอย มีความรู้สึกว่า บุคคลิกเสียงฟร้อนเคนวูด แอมออดิสัน ลำโพง บอสตัน มันเข้ากันดีสุดๆ (ผมฟังเพลงไทยตลาดทั่วไปครับ เน้นช้าๆ ชิวๆ แต่ฟังคนเดียวจะเปิดค่อนข้างดัง เน้นหวานใส จูนเบสหนัก นุ่ม เคยฟัง focal ไม่ชอบเลยครับ รู้สึกบาดหูมาก หูผมคงไม่ถูกกับของแพง) มาซื้อรถใหม่ ตอนแรกเลยกะจะติด brand เดิมๆ ที่เคยฟังครับ แต่มีหลายท่านแนะนำ ลำโพง audison voce av k6 ประกอบกับหาอ่าน review ค่อนข้างสนใจ เพราะ แอมป์ก็ audison + กับ speaker audison น่าจะดีหรือเปล่า เลยลังเลครับ มองลำโพงไว้ 2 ตัวราคาพอๆกัน

1.Boston pro se60 หมื่นต้น ชอบเพราะรถเดิมเคยใช้ ยี่ห้อนี้ เลยคิดว่ารุ่นใหญ่ กับระบบเดิมๆ น่าจะดีขึ้น ของเดิมรุ่นเล็กยังรู้สึกว่าเสียงดีเกินราคา

ส่วนอีกตัว

2.audison voce av k6 หมื่นต้น เหมือนกัน ไม่เคยฟัง อยากลอง

ส่วนเรื่องซับ นี่ใจอยากแขวนลอยเหมือนเดิม แต่ส่วนใหญ่เท่าที่ดูไม่มีใครเค้าทำกันแล้วเลยลังเล ถ้าใส่ตู้ก็คงเป็นตู้สำเร็จรูปใบเดียว ชิดข้างรถไปเลยคับ  ช่วยแนะนำทีนะครับ

*** อีกเรื่องที่สำคัญ มาก ถ้าเราเปลี่ยนหน้ากากใส่ฟร้อนใหม่เข้าไปแล้ว ไม่แน่ใจว่า interface จะสามารถทำให้พวงมาลัย ใช้รีโมทได้ปรกติ ทุกฟัง้ชั่นมั้ยครับ  สมมติ เราจะตั้งนาฬิกา เราจะตั้งได้มั้ยโดยใช้รีโมทพวงมาลัย ***

เอ

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
Re: Cruze2013 อยากติดเครื่องเสียงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07/04/13 09:05:02 »
วิทยุ Kenwood รุ่นใหม่ๆระบบสัมผัสหน้าจอดีขึ้นกว่ารุ่นเก่าแต่ยังถือว่าช้ากว่าแบรนด์อื่นครับ

ส่วนการเลือกลำโพงแนะนำควรฟังเพื่อให้ได้ตรงตามความต้องการ เพราะ ลำโพงแต่ละรุ่นมีแนวเสียงที่เป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัว

ระบบคอนโทรลจากพวงมาลัยอาจใช้งานไม่ครบทุกฟังชั่นครับ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม