ผู้เขียน หัวข้อ: อย่าด่วนตัดสินว่าลำโพงคู่ไหนเสียงดี  (อ่าน 50849 ครั้ง)

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
ถ้ายังไม่ได้ฟังลำโพงคู่นี้ German Maestro MS-6508
ทดสอบเสียงจริงได้แล้ววันนี้ที่ คิวซี คาร์ออดิโอ สาขาปิ่นเกล้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/29/09 10:15:49 โดย qualityteam »
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

App

• ซี4
หน้าตาหล่อเอาการ ราคาค่าตัวสูงไหมครับ
I Love Music

teera_ph

• ซี5
ภายนอก สวย แจ่ม แต่ราคาคง.....

หูผมเอาแค่ฟังแผ่น Vampires ก็พอครับ อิอิ
Vigo 4x2 2.5E I/C
Pioneer P80RSII
Arc audio 4050xxk v2 -> PSI speaker cable -> Prism SQ6
Prism SE2.160 -> Monster speaker cable -> IDQ10 v3d2
Monster power cable
Damp Prism

Shoke_Up

• ซี5
  • ไปให้สุด แล้วหยุดที่พอ
วันนี้ได้มีโอกาศ ไปร้านที่มาครับ แต่ต้องบอกว่าเสียดายมากๆที่ไม่มีโอกาศได้อยู่ฟังบรรยาย เพราะเวลามีจำกัด พอไปถึงเฮียนพบอกเดวมีลำโพงให้ลองฟัง คู่นึง ก้อเปนเจ้าตัวข้างบนนี่หละครับ จากเสียงที่ได้ฟังขอบอกว่าดีมากตัวนึงเลยครับ ได้ลองเปิดเทียบฟังกับยี่ห้ออื่นๆ ให้ความรู้สึกและเสียงที่แตกต่างโดดเด่นทีเดียวครับ
   ปล.สุดท้ายขอบคุณทางร้านมากนะครับ สำหรับการต้อนรับที่ดูแลอย่างดี  และของที่ระลึกด้วยครับ ถึงแม้วันนี้จะไม่ได้อยู่ร่วมฟังบรรยายแต่ก้อได้พี่ๆ ทีมงาน Alpine ช่วยแนะนำ และให้ข้อมูลหลายๆอย่างด้วยครับ

P8668P

• ซี1
  • *
สมาชิกใหม่ครับ แล้วทำไมหน้าตาของ Tweeter และ แบบเหมือน MBQuart จังเลยแต่ไม่แน่ใจว่ารุ่นไหนแต่ (PVI 216 ?)
Widesphere Technology เหมือนกันไม่ทราบว่าเป็น OEM เหมือนกันหรือป่าวครับ แล้วราคาเท่าไหร่ครับ
ขอ PM ด้วย แล้ว Vifa ที่เนผู้สนับสนุนมีรุ่นไหนบ้างครับ

qualityteam

• ซี5
โรงงานนี้เป็นโรงงานผลิดลำโพงที่อยู่ในเยอรมันแท้ๆไม่ใช่ แบรนด์เยอรมันแต่ทำในเอเซียลองดูในห้องข่าวสาร รุ่นที่นำมาโชว์เป็นรุ่นที่ดีที่สุดของโรงงานนี้ครับ
ส่วน VIFA พรุ่งนี้จะมีรุ่นที่เป็นตัวต้นแบบมาโชว์พร้อมสาธิตให้ฟังพร้อมอธิบายการออกแบบ Passive ด้วยครับ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

โจโจ้

• ซี5
บอกได้คำเดียวครับ สุดประเทศเลยจริงๆ ชุดนี้
GERMAN MAESTRO จะจำไปอีกนาน  :o

วันนั้นเป็นการทดลอง เปลี่ยนสายที่มีบุคลิกต่างๆ กัน
ทั้ง สายเงิน สายทองแดง สายมอนสเตอร์
อุ้ย นั่งพิมพ์อยู่นี่ ยังขนลุกอยู่เลย...  :o
บุคลิกของสายสัญญาณแต่ละเส้น แต่ละเส้นมีความแตกต่างกันออกไปครับ
แล้วแต่ใครจะชอบบุคลิกแบบใด อาจจะชอบหางเสียงมนๆ หรือชอบเนื้อเสียงที่มีมวลหน่อย
ก็สุดแล้วแต่ท่านๆ ตามกำลังศรัทธากันไปเลย

จินตนาการเสมือนจริงที่เปิดการแสดงอยู่ตรงหน้านี้
ถ่ายทอดด้วย Head Unit DENON DCT ตัวท็อป ซ๊อ บอกว่า เลิกผลิตมา 5-6 ปีแล้ว
ได้จับคู่กับแอมป์ ARC Signature รุ่นท๊อป ของ ARC เค้าเหมือนกัน สุ้มเสียงเข้ากันดีมากๆ
ฟังอยู่กับพี่นพพร และสมาชิกเหล่าถ้ำเสือ ที่ติดตามคุณชัยวัฒน์แห่ง audio teams มาอีก 2 ท่าน

พูดถึงคุณชัยวัฒน์ พิสิษฐ์บรรณกร นักวิจารณ์ชื่อดังระดับประเทศ แห่งนิตยสารเครือ audioteams
มีโอกาสได้คุย และได้ติดสอยห้อยตามท่านไปฟังรถคันนู้น คันนี้ตั้งนาน
จึงมีโอกาสได้แลกเปลี่ยนประสบการณ์ที่ดีมาก ในแง่ของวิธีการมอง หลักคิดกว้างๆ
การมองให้ใช้ใจเราเป็นใหญ่ ในการเลือกที่จะเล่นอะไรสักอย่าง
แต่เสียดาย ที่อาจารย์แกกลับไปก่อน เลยไม่ได้อยู่ฟังด้วยกันนานนักครับ

บอกได้คำเดียวครับ คุ้มค่ามากๆ ที่เข้ามากรุงเทพฯ ครั้งนี้ ดีใจที่ได้มาเจอคุณชัยวัฒน์ เข้าจริงๆ
เป็นบุญมากที่ได้เจอทั้งคน ทั้งของ ทั้งศาสตร์ และศิลป์ ของท่าน
มนต์ดำ คุณไสย ครบเครื่องจริงๆ
ตอนแรกไม่เคยเชื่อเลย มาเห็นผลเอาก็ตอนที่คุณชัยวัฒน์ใช้วิธีที่ไม่เคยคิดว่าจะได้เห็นมาก่อนกับ
alpine 9855 หรือ 9835 (จำไม่ได้ถนัดนัก)
ในรถ ACCORD ของ คุณหนุ่ย (ผู้นำเข้า เครื่องเสียง PHASS) เล่นเอาผมตั้งตัวไม่ทันเลย
จับนู่น ลูบนั่น คลำนี่ ที่เฮด ทำให้บุคลิคเสียงเปลี่ยนไป อย่างกับมายากล DAVID COPPERFIELD (ฮา...)

กลับเข้าเรื่องครับ หลุดอ่าวไปไกลเลย ส่วนตัวผมเอง ระหว่างการทดสอบ ได้แต่ยืนฟังโดยไม่ได้พูดอะไรมาก

จะให้เรียกว่า พูดไม่ออก ก็ไม่ผิดนัก

หลังจากใส่แผ่นทดสอบ ในแผ่นที่พี่นพพรเปิด กับสายสัญญาณของพี่เขา
เป็นแทรคที่เล่นสอดประสานกันระหว่าง เปียโน และ นักร้องสาว
ผมได้พบไดนามิค การพรมโน้ตเปียโน ที่ต่างออกไปจากที่เคยได้ยินมาทุกๆ ที่
นักเปียโนท่านนี้ มีวิธีการเล่นแบบ ไม่อิงตาม tempo คือลื่นไหลไปตามอารมณ์เรื่อยๆ
คิดจะเล่นเรียบๆ ก็เอื่อยหนืด จนต้องลุ้นตาม คิดจะเน้น dynamic ชัดๆ ช่วงไหน ก็รุกเร้า รีบเร่ง
เล่นเอาเราตั้งตัวไม่ทันทีเดียว

เอาใจยากจริงๆ นักเปียโนท่านนี้

ขนาดในระบบไม่ได้เชื่อมต่อ IDQ ที่รอทำงานอยู่ข้างๆ
แล้วความถี่ย่านต่ำ รวมไปถึงความอิ่มครบ ทุกๆ ย่าน จะมาจากไหนได้
ถ้าไม่ใช่ GERMAN MAESTRO กรวยเซรามิค ตัวท้อป ชุดนี้ !!!

จากวิธีการเล่นเปียโนที่มีเอกลักษณ์ ค่อยๆ บรรจงลงนิ้วมาเป็นห้วงๆ
ช่างเข้ากันได้ดี กับรายละเอียดเสียงร้องของเธอจริงๆ บางโน้ตก็ติดตามอารมณ์ของผู้เล่น อย่างกระชั้นชิด
แสดงลีลาของตัวมันเองเต็มที่

รู้ว่าที่อยู่เบื้องหน้า เป็นเปียโนหลังใหญ่ เบ้อเริ่ม (จริงๆ) เดาจาก เสียงหึ่งๆ เป็นเสียงหลังเปียโนสั่น
ครางปลายโน้ตอยู่รอบบริเวณ โดยไม่มีทีท่าว่าจะหยุดครางง่ายๆ
ไม่รู้ว่าผมจะได้ฟังเสียงอย่างนี้ ได้ที่ไหนอีก นอกจากการแสดงสดชั้นดี อุ่น อิ่ม ไม่เกินจริง
เสมือนจริงเสียมากกว่า...

ตั้งแต่ การเปล่งต้นเสียง มวลเสียงพรั่งพรูออกมา เรื่อยไปจนถึงเทคนิคการใช้ลูกคอซึ่งเป็นปลายเสียง ของเธอ
ลากยาวแผ่วเบาไปตลอดแนว แต่ละประโยคที่เธอค่อยๆ บรรจงถ่ายทอด
ให้ว่าชุดเครื่องเสียงชุดนี้ มีความเป็นดนตรีเข้าใกล้ความเสมือนจริงขึ้นทุกขณะ

วินาทีแล้ว วินาทีเล่า ที่เฮด Denon บรรจงทำงานผ่านไป เป็นเวลาแห่งความอิ่มเอิบ คุ้มค่า

พวกเราเปิดฟังแบบเน้นๆ กันอยู่แทรคเดียว เนื่องด้วยนักร้องไม่แสดงถึงความเหนื่อยหอบแต่อย่างใด
ยิ่งทำให้พวกเราได้ใจ ก็เลย เปิดกลับไปกลับมามันอยู่นั่นแหละ  :D

ยิ่งฟัง ยิ่งพิจารณา ภาพรวมทั้งหมด พบว่า เปียโนนั้น มีฤทธิ์ในการสะกดทุกคน
ในห้องลองเสียงนี้ให้จับจดอยู่กับที่ จนนักร้องสาวจำเป็นต้องเรียกร้องความสนใจ
คล้ายกับ เธอพยายามออดอ้อนถามพวกเราว่า ที่เธอร้องเพลงให้ทุกคนฟังอยู่ข้างหน้าตอนนี้
น้ำเสียงเป็นอย่างไรบ้าง...

ความสมบูรณ์ บนความสมบูรณ์ นั่นคือคำตอบในใจของผม
สิ่งที่คิดต่อไปก็คือ ขอให้ได้ฟัง ขอให้ได้ฟังเรื่อยๆ อย่างเดียว
ตะวันลับฟ้าแล้ว ไม่อยากกลับบ้านเลย
คุ้มค่าจริงๆ ที่ได้มาฟัง ถ้ามีทุนรอน ผมซื้อไปแล้ว!!!

ทำให้รู้สึกว่า ตัวผมนั้นเล็กลงเรื่อยๆ...
ยุทธจักรนี้ช่างกว้างใหญ่ยิ่งนัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/12/09 21:44:06 โดย โจโจ้ »

IamNU

• ซี5
ได้อ่านแบบนี้ อยากฟังลำโพงตัวนี้แล้วครับ คงมีโอกาสได้ฟังบ้างนะครับ ;D
พบแล้วกับสิ่งที่ค้นหา รอเวลาให้ลงตัว

P8668P

• ซี1
  • *
อยากได้ข้อมูลของลำโพง Vifa ที่มาแสดงในงานแล้วรบกวนแจ้งรุ่นและ ราคา โดย PM มาก็ได้ครับ

qualityteam

• ซี5
ตอนนี้มีการทดสอบลำโพงคู่นี้กับหลากหลายเพาเวอร์แอมป์  สายสัญญาณ  สายลำโพง กันทุกคืน
อยากให้ได้ฟังกันเพราะกำลังจะมีเจ้าภาพรับไปเลี้ยงดุแล้วครับ ตอนนี้มีแค่คู่เดียวในประเทศไทยนะครับ

k.winit

• ซี1
  • *
ขอทราบค่าเสียหายครับ

qualityteam

• ซี5
ราคาอยู่ที่ 4 หมื่นปลายๆครับ ;D

Bangpain

• ซี5
ลองฟังมาแล้วครับ ;)
แนะนำว่าถ้าสนใจลำโพงรุ่นไหนอยู่ให้ฟังรุ่นนั้นก่อนครับ
แล้วค่อยมาฟังลำโพง GERMAN MAESTRO รุ่นนี้นะครับ
เพราะว่าถ้าฟังรุ่นนี้เลย ท่านจะฟังรุ่นอื่นๆ ไม่เพราะเลยครับ ;D

โจโจ้

• ซี5
ลองฟังมาแล้วครับ ;)
แนะนำว่าถ้าสนใจลำโพงรุ่นไหนอยู่ให้ฟังรุ่นนั้นก่อนครับ
แล้วค่อยมาฟังลำโพง GERMAN MAESTRO รุ่นนี้นะครับ
เพราะว่าถ้าฟังรุ่นนี้เลย ท่านจะฟังรุ่นอื่นๆ ไม่เพราะเลยครับ ;D

เห็นด้วยครับ ต้องยกให้เค้าเลย
บรรยากาศ tonal และอะไรๆ ที่ไม่เคยได้สัมผัส
GERMAN MAESTRO รุ่นนี้ แงะออกมาให้รับฟังได้หมดเลย

ลุงขี้เมา

• ซี5
เฮียนพครับ ระหว่าง
1. German Meastro 2 Way + SE 4100 + ID10 ใน Systerm Bi Amp ในระบบนี้ เฮียเคยแนะนำว่า Passive ของ German Meastro ดีมากๆ

2. Rainbow Profi Phase Plug 2 Way + SE 4100 + KS125.2 + ID10 ใน System Tri Amp

3. Rainbow Profi Phase Plug 3 Way + Steg 75.6 + KS 125.2 + ID10 ใน System Quard Amp แบบ Non Time

ถ้าผมให้ความสนใจ ใน เรื่องน้ำเสียง มากกว่า ตำแหน่ง และไม่เกี่ยง Bi/Tri Amp ครับ

รบกวนเฮีย วิจารณ์ และ แนะนำครับ ขอแบบละเอียดหน่อย นะครับ

เผื่อปลายปี อาจจะมี Project Upgrade นะครับ แล้วทั้งหมด P80RSii เอาอยู่ไหมครับ